What's new

[Chia sẻ] Đi bụi đến Phillipines dễ dàng hơn mọi người nghĩ rất nhiều

Trước khi đi Philippines poly có dạo phượt và hỏi vòng quanh thì khá ít người đi cũng như biết về Phillipines. Đến nỗi bên phượt ai cũng nhắc là đừng nên ra ngoài sau 10g đêm, còn giá cưỡi ngựa Taal có từ 2009 là 250peso trong khi poly đến nơi thì 500peso đúng quy định miễn mặc cả. Chính vì lý do thiếu thông tin du lịch Phil cho người Việt cộng với lần này qua poly phát hiện rất nhiều điều thú vị. Nên poly sẽ chia sẻ cho người đi sau như em Nemo, yenlinh...đồng thời cám ơn các anh em bạn bè đã giúp đỡ poly trong chuyến đi này như bác huanpham HDVietNam cũng như các bạn bên phượt.

Muốn đi Philippines thì việc đầu tiên là phải mua vé máy bay. Hiện tại theo poly biết thì chỉ có 2 hãng bay đường SG-Manila là Philippines Airlines và Cebu Pacific Airlines. Đối với dân phượt tự do thì máy báy giá rẻ là lựa chọn đầu tiên. Poly cũng thế nên chơi Cebu Pacific.

Cebu Pacific hiện tại mỗi ngày chỉ có 1 chuyến đi/về giữa SG và Manila, và vào giờ rất khắc nghiệt là 12g30 nửa đêm cho chuyến bay SG-Manila và 10g30 tối cho chuyến Manila-SG. Các bạn lưu ý là Manila chênh lệch 1 múi giờ với SG nên khi đi hay đến thì phải check giờ cho kỹ

Cũng giống như Tiger giá rẻ có Terminal Buget tại sân bay Sing, Cebu cũng có nhà ga giá rẻ dành riêng có tên là NAIA Terminal 3. Điều tốt hơn là NAIA Terminal 3 lại gần trung tâm Manila hơn các nàh ga khác, chỉ cách 7km đến Vịnh Manila Bay, đi taxi chỉ tốn 200peso(*550VND). Các bạn nên lưu ý và nhớ tên sân bay khi đi về cũng như giá taxi để đi về trung tâm và đến sân bay để về. Lưu ý taxi tại Manila không xài đồng hồ mà tính giá thỏa thuận.

NAIA Terminal 3 rất lớn cỡ gấp 3 TSN và gần bằng Terminal 2 ở Changi chứ không nhỏ như Terminal Buget. Toàn bộ NAIA có hơn 115 cổng ra máy bay

Mình dời lịch đi đến giữa tháng 12, vì từ tháng sáu này trở đi là mùa mưa, mấy hôm nay mưa trắng xóa nghịt trời, ai đi mấy tháng này buồn cho bít. :p

Conlele chưa đi Clark nhưng đã đi bar ở Cebu và Manila. Giá cả và khung cảnh cũng tương tự như poly viết và minh họa trên đây, tuy nhiên không dữ dội như ở Clark.

Phải nói là rẻ và vui đến bất ngờ.

Conlele cũng thấy không có việc gì phải dấu. Người Việt mình có mấy thói xấu cần bỏ: xấu hổ những cái không đáng xấu hổ, lên án những cái không đáng lên án. Xin nói là khi đi các bar ở Cebu và Manila, conlele còn đi cùng với lelelina (như Hugo với Hugolina ấy!), và phải nói mọi người đều rất trân trọng sức lao động mà các nữ nhân viên này bỏ ra cho một đêm làm việc. Công việc là công việc.

Nói về thói xấu "xấu hổ những cái không đáng xấu hổ", "dấu diếm những cái không đáng dấu diếm", conlele có đọc đâu đó, chuyện một chú Tây (Mỹ) hỏi một chú người Việt rằng: Tại sao ở Việt Nam cứ đến cảnh hôn nhau trên màn ảnh thì cha mẹ bắt con cái lấy tay che mắt, trong khi ra ngoài đường thì sẵn sàng úp mặt vào tường và tạo ra dòng nước?" Thiệt hổng biết trả lời sao luôn!
Đồng tình với bác, đã vào mấy nơi này là phải trân trọng sức lao động của người ta, công việc nào cũng là công việc. Mình cũng thích đi lang thang mấy chỗ này để thấy một góc tối khác của những nơi mình đến. Lần nào cũng đi cùng ox của mình, vào cả những bar mấy em diễn nude 100%.
Bài của bác Poly hữu ích quá, mình xem mà muốn đi liền.:D

Đồng tình với bác, đã vào mấy nơi này là phải trân trọng sức lao động của người ta, công việc nào cũng là công việc. Mình cũng thích đi lang thang mấy chỗ này để thấy một góc tối khác của những nơi mình đến. Lần nào cũng đi cùng ox của mình, vào cả những bar mấy em diễn nude 100%.
Bài của bác Poly hữu ích quá, mình xem mà muốn đi liền.:D

Bỏ thêm chữ "tối" đi thì bài của bạn sáng hơn nhiều nhiều. Chúc vui và cảm ơn bạn đã đồng cảm.

Tuy nhiên vì giờ bay của Cebu từ SG là 12g30 nửa đêm cộng chênh lệch múi giờ +1 nên khi đến NAIA Terminal 3-Manila khỏang 4g30, linh tinh hải quan cũng gần 6g sáng mới ra khỏi được sân bay.

Lưu ý luôn vì sao làm thủ tục nhập cảnh ở Phil lâu là vì hải quan Phil check rất kỹ. Ngay từ sân bay TSN poly đã được hải quan VN thông báo kỹ ko dc mang hơn 10.000peso(*550VND) sang Phil ( tuy nhiên poly mang 9000peso nên qua. Sang Phil hải quan soi hành lý kỹ, kêu cởi cả giày và nón để check có dấu tiền không. Nói chung không làm gì sai thì cũng qua, chỉ là hơi lâu vì chờ đợi.

Tuy nhiên có 1 điều cực cực vô cùng vô cùng quan trọng là hành khách mua vé bất kỳ chuyến bay nào khởi hành từ sân bay Manila là đều không bao gồm thuế sân bay. Tức là không giống như vé máy bay của các nước khác boa gồm thuế sân bay, vé máy bay nào mà đi từ sân bay Manila khi ra sân bay cũng phải đóng thêm 750peso(*550VND). Đây là điều các bạn đi phượt phại cực kỳ lưu ý, đừng tiêu hết tiền mà hãy chừa lại 750peso đóng thuế mới dc lên máy bay. 1 người bạn của poly đạ lâm vào tình trạng dở khóc dở cười khi vào đến khi kiểm tra hành lý mới biết vụ này. Tiền mặt hết, thẻ ATM ko có, phải làm quen lân la mượn tiền người lạ. Cũng may là gặp người tốt.

Chính vì ra khỏi sân bay cũng tầm 6g sáng còn chuyến về Manila-SG thì xuất phát lúc 10g30 về đến TSN cũng tầm 1g sáng về nhà luôn. Nên không có chuyện ngủ sân bay giống như Changi Singapore. Vừa bước ra sân bay NAIA Terminal 3-Manila là thấy ngay khu dân cư mua bán cây xăng có MacDonald nên rất tiện lợi. Quán MacDonald này mở cửa 24/24 nên các bạn khỏi lo việc đem thoe lương cho việc ăn sáng buổi đầu tiên. Giá cả lại cực rẻ đến không ngờ. Poly ăn 1 phần combo breakfast gồm buger+ khoai tây+ coca chỉ 35peso(*550VND). Ngon và rẻ hơn cả Việt Nam.

Và từ đây về sau dù có ăn uống gì thì poly cũng thấy rẻ hơn ở Việt Nam nên bạn nào sắp đi Phil không cần chuẩn bị lương thực nhẹ mang theo như bánh hay mì gói. Vì giá cả đồ ăn ở Phil rẻ hơn và khẩu vị y chang Việt Nam.

P/S :

Ai muốn đi Philipines trong tháng 11,12/2011 thì nhanh tay mua vé, Cebu đang khuyến mại giảm 50% giá vé cho đến hết ngày 8/9/2011. Tham khảo

http://www.cebupacificair.com/flights-and-fares/seat-sale-promo.html

Anh ơi em thắc mắc một chút. Anh có phải đóng travel tax ở sân bay không ạ?
Một chị bạn người Phil khẳng định với em riêng travel tax là 1620 peso/ pax. Em nghe mà thấy giật mình

Anh ơi em thắc mắc một chút. Anh có phải đóng travel tax ở sân bay không ạ?
Một chị bạn người Phil khẳng định với em riêng travel tax là 1620 peso/ pax. Em nghe mà thấy giật mình

bạn đã quote rõ ràng rồi mà hỏi lại làm poly không hiểu bạn hỏi gì luôn. Tax ở sân bay PHil giảm còn 550Peso thôi nhé các bạn.

bạn đã quote rõ ràng rồi mà hỏi lại làm poly không hiểu bạn hỏi gì luôn. Tax ở sân bay PHil giảm còn 550Peso thôi nhé các bạn.

Mình vừa đi về, bay từ Clack Field, thuế sân bay là 600 Peso (còn sân bay trong Manila thì mình hok biết), còn xe Philtranco đi từ Manila đến Clark và ngược lại là 450 Peso (2,3h tùy vào giao thông) còn cái travel tax thì hoàn toàn ko có (ít nhất đối với người Việt Nam)

Di chuyển trong thủ đô Manila, 8 peso cho 1 chặng xem Jeepney, 12 hoặc 15 peso cho tàu điện, còn taxi thì cứ meter mà tính.

Còn IMAX trong MOA (Mall of Asia) giá 450K, giá thức ăn vô cùng rẻ. Đi chơi trượt tuyết thì 390 Peso (cộng thêm 1 vài cái như locker...thì tính riêng)

Đổi tiền ở Đồng Khởi ngay chỗ Louis Vuitton xéo xéo với nhà hát TP giá 1peso = 500K

Cho mèo hỏi xung quanh sân bay NAIA có gì ghé chơi và tham quan không? Vì book Cebu Pacific đến Phil 4g30 sáng, thủ tục ăn uống chắc 6g xong, nhưng đến 12g trưa mèo lại bay tiếp Coron nên chọn chỗ nào gần sân bay NAIA chơi chút rồi bay tiếp, mà tình hình sáng sớm như vậy mèo search hoài không biết chỗ, đi vào tận Manila town thì lại tốn thời gian quay lại và vác hành lý khắp nơi

Bữa giờ đi Manila lâu rồi những nay lại viết bài, vì poly thấy có nhiều bạn hỏi chuyện quá cảnh sân bay Manila, poly biết nên viết. Những ai đi Manila chơi bằng hãng cebu dều biết rằng Cebu đến sân bay Manila lúc 4g30 sáng. Còn nếu từ Manial về Saigon thì là chuyến 12g đêm. Vậy tức là các bạn sẽ có nguyễn buổi sáng trước khi check in ks hoặc cả buổi chiều sau khi check out ks. Vậy khỏang thời gian dư giả đó poly khuyên các bạn để dành để dạo shopping ăn uống xem phim ở Mall of Asia.

Đây là khu trung tâm mua sắm được coi là lớn nhất Đông Nam Á. Một điều rất thuận tiện là Mall Of Asia nằm ở giữa đường từ trung tâm Manila đến sân bay NAIA 3. Mall Of Asia nằm ở khu gọi là Baclarang. Nếu bạn đi taxi thì yêu cầu đến Mall Of Asia, còn nếu bạn muốn đi Jeepney giá rẻthì chỉ cần nhìn xe có chữ Baclarang thì bước lên. Trả 8peso rồi chờ xe đến trạm Baclarang thì xuống là ngó thấy Mall Of Asia ngay.

Mall of Asia rất là rộng, chia làm 3 khu Bắc Nam và trung tâm. poly đi 2 lần rồi mà nghĩ rằng mình vẫn chưa đi hết

Và điều quan trọng là tại sao poly lại khuyên các bạn nên ăn chơi quá cảnh tại đây. Vì ở đây gần nhứ có đủ những dịch vụ cho du khách quá cảnh. Quan trọng nhất chính là ký gửi hành lý cồng kềnh để tiện tay lang thang vui chơi mua sắm.

Nếu bạn đến sân bay NAIA 3 lúc 4g30 sáng sau khi làm các thủ tục này nọ cũng đến 6g sáng. Hoặc trả phòng KS lúc 12g trưa. Sau khi tìm chỗ ăn sáng hoặc ăn trưa, bắt atxi hoặc Jeepney đến Mall Of Asia. Bạn tìm đến chỗ này, dịch vụ gửi đồ của Mall Of Asia miễn phí cho tất cả mọi người và không hạn chế số lượng cũng như kích cỡ hành lý.

Poly chỉ lưu ý với bạn 1 điều là bạn nên đến sớm để khỏi phải xếp hàng. Vì trong giờ cao điểm gửi buổi sáng hoặc lấy đồ vào giờ chiều sẽ rất đông, phải chờ lâu. Đồng thời cũng lưu ý không gửi những đồ dùng cá nhân cần thiết tư trang tiền bạc Passport. Không phải sợ mất mà vì nếu bạn cần lấy lại gì đó thì lại phải xếp hàng chờ nữa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back