What's new

Đi bụi Malaysia – Singapore: Ấn tượng lần đầu khám phá

Đi bụi Malaysia – Singapore: Ấn tượng lần đầu khám phá

Hành trình 6 ngày (4 ngày Malay, 2 ngày Sing): tổng chi phí khoảng 400USD/người.
5 người chúng tôi : Mossa, Kid, Chuột, Hana, Vuhita (Tân, trai duy nhất)

Lịch trình chính:
Ngày 1: Tham quan KuaLa Lumpur: Tháp Đôi Petronas...
Ngày 2: Vui chơi ở Cao Nguyên Genting, Trung tâm chế biến Chocolate
Ngày 3: Tham quan Cao Nguyên Cameron
Ngày 4: Tham quan trường Universiti Teknologi Petronas
Ngày 5: Vui chơi ở UNIVERSAL STUDIO SINGAPORE, Công viên Sư tử Biển MERLION…
Ngày 6: Tham quan Bảo Tàng đồ chơi (mint – Museum of Toys)

Việc đầu tiên, do chưa từng đặt vé online nên Mossa nhờ anh Samon hướng dẫn và mua vé từ 3 tháng trước.
Vé máy bay đi HCM-KL (Air Asia) và về SING-HCM (Tiger Airways). Tổng cộng: 135 USD/người (3 vé có hành lý ký gởi 15kg).

Trước đi khi đọc các topic về Malay, Sing trên Phượt, rồi hỏi thăm người bạn Phượt (Chị Summer, Phương Hoàng, anh Samon...) đã từng đi bụi ở 2 nước này để tìm hiểu thông tin. Anh VuDu chỉ dẫn và cho 2 bản đồ Malay, Sing nhờ vậy đã giúp cho nhóm mình rất nhiều.
Mỗi thành viên đã đổi trước vài trăm RM, vài trăm SN, tiền còn lại mang theo là USD. Tỉ giá thời điểm đi: RM=5.950VNĐ, SN=13.850VNĐ, USD=19.200VNĐ

Ngày đầu tiên 11/7/2010: HCM - Kuala Lumpur
8h30 Tạm biệt Namka và Conan.
Mossa, Kid, Chuột, Hana ra Tân Sơn Nhất chuẩn bị lên đường

Kid, Chuột, Hana, lần đầu tiên đi máy bay quốc tế nên còn bỡ ngỡ với các thủ tục hải quan tại sân bay.

Hana lúc vào kiểm soát vé

Thích chiếc China Airline với giỏ trái cây đầy màu sắc

Last edited:

Chuyến bay bị delay khoảng 30p, đến gần 12h mới bay nên có vài bạn đã thấy đói nên thưởng thức thử cơm gà 9RM/hộp, nước suối 3RM/chai. Cơm Malay ăn lạ lạ, vị mặn, gia vị nhiều, thịt gà cũng được được. Ăn từ từ cũng hết vì đói mà ;)

Vài tấm trên chuyến bay đầu tiên nè :D, Chuột luôn mang theo chiếc gối con hươu màu vàng quen thuộc cho mỗi chuyến đi xa ^^

Kid với chiếc khăn rằng cá tính được mua từ chuyến đi Cam^^

Last edited:
15h30 đến sân bay LCCT

Sau khi làm thủ tục nhập cảnh, đến quầy của Air Asia để mua vé đi KL SENTRAL 9RM/vé

Sky Bus

Đến KL SENTRAL nhóm mình gặp Mike, bạn của Tám Hitech đang du học ở Malay.

2 bạn này sẽ hướng dẫn và giúp nhóm mình tham quan KL
Và nhóm mình cũng hẹn Vuhita (quen trên Phượt) ở đây. Vuhita do book vé trể hơn vì muốn tham gia cùng nhóm mình nên đã book đi sớm hơn 1 ngày và về trể hơn 1 ngày --> vé chỉ mắc hơn 10 USD.

Đêm qua Vuhita đến sớm và đã ngủ ở sân bay LCCT để chờ nhóm mình đến

Tây ba lô ngủ khá nhiều nhỉ? :D

Last edited:
Em chém gió tiếp nhé!

Chị đi từ sân bay đến KL Sentral 9 RM, mắc hơn em rồi. Em đi xe có 8 RM à. :D

Lần đầu tiên em vượt Biển Đông. Cái cảm jác nó thật thú vị các bạn ạ. Em đi trước nhóm chị Mossa 1 ngày.

Đêm đầu tiên xa Việt Nam, em ko ngủ ở khách sạn, mà em ngủ ở cái sân bay ni.

Hic, phải ngồi canh mãi em mới có 1 chỗ mà ngủ. Ngủ trên ghế này mà ê cả người. Vấn đề an ninh thì các bạn khỏi lo nhé. Có mấy chú công an, cứ đi qua đi lại. Họ mang khẩu súng B32 trông thật ngầu (hì,:D, trước đây em mê chơi game bắn súng nên gọi tên khẩu súng là vậy)

Sáng hôm sau em bắt xe buýt về KL Sentral, giá 8 RM

Bên Malay thời gian nó sớm hơn bên mình 1 tiếng. Lúc em đến KL Sentral là 8 giờ, tức 7 giờ bên mình. Nhóm chị Mossa phải 3 giờ mới đến. Quanh quẩn 1 hồi, em đói quá, nên e đánh quả liều, rời KL Sentral, đi vào trong khu của tụi Mã xem nó có giống mình chỗ nào ko, và đi kiếm chút gì để bỏ bụng. :D

Lang thang mãi, e tìm được 1 quán ăn này:

Em nhìn vào menu, hic, họ viết toàn chữ gì đâu ko à. Em ko đọc được (ko biết tiếng Mã của chúng), thế là e nói với chủ quán: "Cho cái gì đó ăn đi, bụng tôi đói lắm rồi". Hì, tiếng Anh của e không giỏi lắm, nhưng đủ xài để ko bị lạc đường. :D

Last edited:
Em chăm chú nhìn anh đầu bếp chế biến món ăn. Ở nước mình em chưa được ăn món kiểu ni. Hì.
Em miêu tả nhé:
- Đầu tiên anh í lấy 1 cục bột (bột gì em ko biết, hì, :D). Anh ấy lấy tay, đập đập cho dẹp xuống.
- Sau đó, anh ấy lấy tay xoay nó, để nó căng ra to, và mỏng như cái bánh tráng bên mình. Hic, nhìn thật điệu nghệ.
- Anh ấy đập 1 quả trứng gà. Để vào chính giữa. Tiếp theo, cuốn bánh lại, và lấy tay đập đập cho dẹp xuống. Hì, em ko thấy anh ấy ko mang bao tay, e nhìn thấy cái tay anh í hơi dơ dơ, ko biết có khử trùng chưa nữa. Hic. :(

Ông chủ mang ra cho e 1 đĩa. Sorry các bạn, vì lúc này mình đói và lo nhìn quá, nên ko có chụp lại hình.
Em để ý các khách hàng xung quanh ăn. Họ ăn bốc bằng tay. Kệ họ, em ăn muỗng, nĩa thôi. hì .

Ăn xong em đi dạo ngắm đường phố.

Đường trong khu em tham quan

Em nghĩ bụng. He, tụi mày nhà xấu quá. Ko đẹp bằng các chung cư của nước tao đâu.
Em cười 1 cách khoái chí.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back