What's new

[Chia sẻ] Đi lại bằng tàu và bus ở châu Âu thế nào cho rẻ

Trong nước Pháp thì chỉ mua vé lẻ thôi cháu ạ, hệ thống Pass của Pháp không tiết kiệm nhiều, và nếu mua Pass thì phải reserved chỗ ngồi khi đi TGV - mệt! Khi đã quyết ngày, cháu cứ canh đúng 3 tháng trước ngày đi thì mua vé - sẽ rất rẻ (như tôi đã post và chỉ dẫn cách mua vé trong topic "Paris cho dân phượt nghiệp dư". Còn tại Paris, thì topic trên cũng chỉ rõ các loại vé , nhắc lại đây có khi làm cháu rối hơn :)

@Bác Già: Dạ, cháu có đọc Topic "Paris cho dân phượt nghiệp dư" rồi ạ. Cũng nắm sơ sơ được, chắc tới đó cháu sẽ vỡ lẽ ra nhiều hơn, nhưng nhờ bác & Linh Thúy mà cháu cũng thông nhiều thứ.
Cháu cảm ơn bác.

Cháu sẽ tính toán & xem xét xem mình đủ tiền đi THụy Sỹ ko, nếu đủ, cháu sẽ đi theo cách bác chỉ. Cháu đây là lần đầu cháu mới đc đi xa đến tận Châu Âu nên cháu lúng túng lắm. Cháu cảm ơn bác nhiều. Chúc bác nhiều sức khỏe & đi được nhiều nơi.

SNCF (công ty đường sắt của Pháp) vừa mở đợt bán vé Prem, 29E/1 chiều từ Paris đi Thụy Sỹ (và ngược lại) (đến Bâle, Berne, Genève, Lausanne, Neuchâtel, Vallorbe ou Zurich).

Điều kiện:
- Đặt vé trước 3/4.
- Đi từ 1/5 - 26/6/2011

- Số lượng có hạn.
- Lưu ý: vé Prem không đổi, không trả lại được.

Bác nào đi dịp này vào mua vé nhé!
http://www.voyages-sncf.com/promoti...s_Bann_Offretrain_trainlyria&mcicid=105066887

Nếu bạn Lilac có thể ấn định toàn bộ hành trình thì mua vé Prem cho các chặng dài từ trước như bác TravelBug gợi ý.

Nếu bạn Lilac chưa quá 25 tuổi, muốn linh động thì có thể mua thẻ 12-25, chỉ cần 1 chuyến Paris-Nice là đủ "thu hồi vốn". :D
Thẻ 12-25 với tầu vùng TER (các chặng ngắn) là loại tàu không có số ghế, không mua vé trước được (nên không có vé Prem) bạn cũng được giảm giá.

Trong nước Pháp thì chỉ mua vé lẻ thôi cháu ạ, hệ thống Pass của Pháp không tiết kiệm nhiều, và nếu mua Pass thì phải reserved chỗ ngồi khi đi TGV - mệt! Khi đã quyết ngày, cháu cứ canh đúng 3 tháng trước ngày đi thì mua vé - sẽ rất rẻ (như tôi đã post và chỉ dẫn cách mua vé trong topic "Paris cho dân phượt nghiệp dư". Còn tại Paris, thì topic trên cũng chỉ rõ các loại vé , nhắc lại đây có khi làm cháu rối hơn :)

Bác già ơi, cho cháu hỏi về mua vé đi từ Paris tới Nice, Monaco chẳng hạn. Cháu còn có 1 tháng nữa đi rồi, giờ mua vé thì cũng đâu có rẻ hơn được gì phải không ạ? Do lịch trình của cháu còn phụ thuộc lịch công tác tại Paris nên cháu chỉ fix được khi ngày đi còn có 1 tháng thôi ạ.

Em có chuyến du hành Ý - Đức vào tháng 5 này, đã xong visa và vé máy bay. Cả nhà cho em hỏi, nếu em đi từ Venice sang Stuttgart (Tây Đức) mà muốn đi bằng tàu (hoặc ô tô) thì vào trang web nào để đặt vé từ Việt Nam, lộ trình như thế nào ạ, và mất khoảng bao lâu ? Có hay hơn đi máy bay nội địa không ? Nhờ các phượt gia tư vấn giúp !

Đúng, còn 1 tháng thì khó mua vé rẻ lắm. Coi chừng khoảng cah1u đi là vào lễ Phục Sinh ( Pâque) là lễ lớn ở Pháp nên giá càng đắt hơn. Tôi có làm thừ demo, mua vé cách bây giờ 1 tháng và cách bây giờ 3 tháng - Giá Paris-> Nice Ville là 96E và 74.90E , một chiều (giá rẻ nhất của 2 thời điểm).

Em có chuyến du hành Ý - Đức vào tháng 5 này, đã xong visa và vé máy bay. Cả nhà cho em hỏi, nếu em đi từ Venice sang Stuttgart (Tây Đức) mà muốn đi bằng tàu (hoặc ô tô) thì vào trang web nào để đặt vé từ Việt Nam, lộ trình như thế nào ạ, và mất khoảng bao lâu ? Có hay hơn đi máy bay nội địa không ? Nhờ các phượt gia tư vấn giúp !

Bạn có thể vào trang www.bahn.de để đặt vé. Mình vừa thử search thì khoảng 79 Eu cho ngày 1/5
Bạn thử Eurolines với Ryanair (bay đến Duesseldoft rồi chạy tàu về Stuttgart) xem có rẻ hơn ko?
Mấy cái này đều có thể book trước đc

GL

Em muốn hỏi là nếu em có 10 ngày đi lại giữa 2 nước (mỗi nước đi cỡ 2-3 thành phố) thì có nên mua vé Eurail Pass cho 2 nước không? Vé này em đọc thấy nó ghi là đi cho tất cả các train trong 1 ngày & có bán vé cho 4,5... ngày.

http://www.eurail.com/home

Cho em hỏi đây có phải phương án tốt nhất không? Còn phương án nào rẻ hơn nữa không ạ?

@lilac: Theo mình nghĩ đó là phương tiện cho các nước Châu âu đấy .Cũng như bạn Milandili cho cái website để book vé đó , bạn nên book ở web đó thì rẻ hơn sơ với Eurail.com ,dù bạn đi từ nước này qua nước khác bạn cung có thể đặt vé được .Theo đợt vừa đi châu âu theo đường tầu hỏa . nhà mình đặt vé trên www.bahn.de cho các chuyến : từ Berlin sang Amsterdam , Từ Ams sang Bruseels , Từ Brussels sang Paris.Từ Paris sang London.

Đi hạng 2 thôi .Mới đầu tìm ở web Eurail.com nhưng thấy đắt hơn bahn .Nhưng chú ý khi đặt vé online phải để ý trong chuyến đó có phải chuyển sang tầu khác không .Vì khi đi từ Berlin sang Ams , nhà mình phải chuyển sang 1 tầu khác ( cũng trên địa phận Halan ) để về Ams.Còn các chuyến khác không phải chuyển , đi một mạch .Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back