What's new

[Chia sẻ] Đi lại bằng tàu và bus ở châu Âu thế nào cho rẻ

Các bác cho em hỏi đi từ Venice về Paris thì thế nào cho tiện ạ? Em đi ngày 9/5, 4 người lớn 1 trẻ con. Thanksss

Em muốn hỏi là nếu em có 10 ngày đi lại giữa 2 nước (mỗi nước đi cỡ 2-3 thành phố) thì có nên mua vé Eurail Pass cho 2 nước không? Vé này em đọc thấy nó ghi là đi cho tất cả các train trong 1 ngày & có bán vé cho 4,5... ngày.

http://www.eurail.com/home

Cho em hỏi đây có phải phương án tốt nhất không? Còn phương án nào rẻ hơn nữa không ạ?

Cái này tùy vào bạn đi nước nào, khó có thể nói đây là phương án rẻ nhất nhưng nhất định là phương án thuận tiện nhất, bạn không cần lo đi mua vé thường xuyên.

Loại vé này nếu đi ở Đức thì rất lợi và rẻ, vì tàu Đức (và cả Anh, Pháp) là hạng nhất ở châu Âu (xếp loại đàng hoàng theo 4 bậc của liên ngành đường sắt châu Âu, chứ không phải cảm nhận cá nhân nhé!). Vé tàu ở Đức đắt ngang và thậm chí hơn cả máy bay, vì người Đức thương ưu tiên tiêu chí "bảo vệ môi trường" và "có thể làm việc ngay cả trong thời gian di chuyển" khi chọn phương tiện đi lại. Nên loại vé Eurail Pass này so với vé tàu bình thường ở Đức là khá rẻ.

Thêm nữa là loại vé này có thể dùng để đi gần hết các loại tàu ở Đức. Tàu nhanh nhất của Đức là ICE cũng không bắt buộc phải đặt chỗ (reservierungspflichtig), chỉ cần có vé là có thể lên tàu, nếu đi 1 người thì kiểu gì cũng tìm được chỗ còn trống để ngồi mà ko cần đặt trước, nên với vé Eurail Pass bạn có thể điềm nhiên lên ICE ngồi mà không phải trả thêm phí gì cả. Chỉ có một vài tàu ở Đức là bắt buộc phải đặt chỗ như ICE-Sprinter, CityNightLine (tàu đêm). Khi đi những tàu này bạn phải trả thêm phí đặt chỗ.

Trong khi đó Eurail Pass đi ở Tây Ban Nha và Ý thì không lợi nhiều vì tàu của Trenitalia và Renfe chỉ xếp hạng 2 ở châu Âu. Giá vẻ lẻ bình thường của hai hãng này cũng không quá cao so với mặt bằng chung châu Âu. Đặc biệt là hầu hết các loại tàu cao tốc của Ý và TBN (AVE) đều bắt buộc phải đặt chỗ nên với vé Eurail Pass bạn vẫn phải trả thêm phí đặt chỗ nữa. Ở một số tuyến tàu chậm của TBN, vé Eurail Pass cũng không tương đương với vé bình thường mà chỉ có nghĩa là được giảm giá bao nhiêu % của vé mà thôi. Đặc biệt lưu ý nữa là vé Eurail Pass không có giá trị với tàu AVANT chạy từ Madrid đi Toledo và ngược lại. Để đi tàu AVANT bạn vẫn phải mua nguyên vé cho dù đang nắm trong tay Eurail Pass ;)

Vé Eurail Pass này cũng không có lợi ở Bồ Đào Nha vì tàu ở đây chạy không nhiều chuyến/ ngày. Cách nhanh nhất cho một khách du lịch để đi từ một thành phố này sang 1 thành phố khác là đi bus.

@ giờ đọc những trang trước mới biết bạn lilac định đi Pháp và Thụy sĩ :) Eurail Pass dùng ở hai nước này có vẻ lợi đấy! Mình đã từng dùng Swiss Pass ở Thụy Sĩ hồi 2004, rất tiện lợi bạn ạ!

Last edited:
Đúng, còn 1 tháng thì khó mua vé rẻ lắm. Coi chừng khoảng cah1u đi là vào lễ Phục Sinh ( Pâque) là lễ lớn ở Pháp nên giá càng đắt hơn. Tôi có làm thừ demo, mua vé cách bây giờ 1 tháng và cách bây giờ 3 tháng - Giá Paris-> Nice Ville là 96E và 74.90E , một chiều (giá rẻ nhất của 2 thời điểm).
Bác Già ơi, cháu vừa book vé prem's TGV từ Paris đi tới 1 số tp khác của Pháp khi cách ngày đi còn 1 tháng. Vé vẫn rẻ được hơn vé thường, còn khoảng 2/3 đến 1/2 bác ạ. Cháu mừng quá chừng bác ạ, và như vậy cháu giảm được chi phí xuống đáng kể lắm luôn ạ. Cháu tính PM mà thôi cháu post đây luôn để có bạn nào cần thông tin đọc biết đâu có ích :)

Các bác cho em hỏi chút ạ. Em đang muốn đặt vé từ Bruges đi Paris chiều ngày 18/5, em đã check mấy trang:
- euroline bus thì không có chuyến,
- tàu thì em check raileurope.com có mỗi chuyến buổi sáng 6h25, mà vé là hơn 90eur/2 người --> đắt và ko tiện thời gian --> không mua
- http://www.b-rail.be/main/E/ thì thấy rẻ nhất và có nhiều lựa chọn giờ giấc nhất (70eur/2 người) nhưng đến mục thanh toán em đã thử bằng cả 3 cái thẻ tín dụng của em đều không được approved. em có xem phần FQA thì thấy ghi là chỉ thẻ tín dụng của châu âu mới thanh toán được(?!?!?). Thế là thế nào? hic hic.. em có 1 thẻ visa ANZ, 1 visa HSBC và 1 Amex Vietcombank. Có bác nào gặp trường hợp này không giúp em với!
- còn trang eurail.com thì thấy mỗi cái schedule giờ tàu chạy, bấm vào phần price thì chả thấy hiện lên giá rổ gì cả :(

@papaya17: Muốn đi thẳng từ Bruges đến Paris chỉ có chuyến 6h25 sáng đó thôi, còn muốn giờ khác thì phải mua vé Bruges - Bruxelles, rồi từ Bruxelles mua vé Thalys đi Paris. Tôi thử dummy book với trang SNCF-Voyages, thì vé là 30E/chiều/người Bruges-Paris. bạn thừ xem - hình đây:

Cám ơn bác TravelBug. 6h25 sáng thì không tiện cho em lắm vì em muốn đến paris tối đó ở nhờ để tiết kiệm 1 đêm khách sạn :D Em chấp nhận lên Bussels đổi tàu, vì em check đổi luôn trong ga Brussels Midi mà, cũng mất có mấy phút, mỗi tội là không làm sao em thanh toán được.
Nếu không còn cách nào khác chắc em lại phải đi tàu 6h25 sáng mất :(. Cảm ơn bác nhiều

Chào cả nhà,
cả nhà cho em hỏi vài câu về việc book vé nhé. Đầu tháng 5 em đi Pháp, dự định hành trình là: Pháp-Berlin-Frankfurt-Ilmenau. Như vậy em nên mua vé như thế nào, loại gì cho rẻ ạ? Đi bus hay đi tàu sẽ rẻ hơn? Và Mua vé online xong rồi mình lấy code để qua đó đi hay sao ạ? Em mới đi lần đầu, chưa có kinh nghiệm gì sất. Mong cả nhà tư vấn giúp.

@icandoit: Chỉ có cách so sánh thôi bạn ah. Thử search ở web sncf cũng như eurolines xem cái nào rẻ hơn thì đi.
Nếu bạn đi nhiều TP trong nước Pháp nên cân nhắc làm thẻ giảm tàu để đi lại cho rẻ
Khi book vé xong rồi thì họ sẽ gửi vé vào email cho bạn in ra thôi

GL

MAC

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,649
190,156
Latest member
dulichanton-binhhung
Back