What's new

[Tổng hợp] Đi Miền Tây bằng xe máy, ôtô

Xin tư vấn cung đường, nơi ăn nghỉ chuyến miền Tây

Chào các bác, em là thành viên mới của phuot.com, rất ngưỡng mộ các thành viên của diễn đàn này nhưng em chưa biết cách cảm ơn các thông tin mà các bác cung cấp như thế nào (NO). Dựa vào thông tin của các bác, đặc biệt là của bác Rắn Đốm, em sơ bộ phác thảo lịch trình miền Tây 11 ngày của em như sau:

(em đã post bên TTVNOL, do em tham gia bên đó đã lâu)

Lang thang Miền Tây mùa nước nổi, thăm đất mũi Cà Mau và đảo Nam Du 25/9-4/10/2009

Ngày 1 (thứ Sáu 25/9): TPHCM – Cao Lãnh – Châu Đốc

Đi Mỹ Tho (70km): thưởng thức hủ tiếu Mỹ Tho (đường Ngô Quyền, đối diện Ngân hàng Đồng bằng sông Cửu Long), thăm chùa Vĩnh Trường
Theo đường 1 ghé di tích lịch sử Ấp Bắc (30km)
Theo đường 1 đi tiếp đến ngã ba An Hữu (40km) rời đường 1 rẽ phải vào đường 30 theo hướng Cao Lãnh, đến bến đò Mỹ Hiệp (10km), lên thuyền qua rừng tràm nguyên sinh tới thăm căn cứ Xẻo Quýt, đầm sen Đồng Tháp Mười.
Quay lại đường 30 đi tiếp đến Cao Lãnh (30km), thăm Bảo tàng Đồng Tháp (trưng bày di chỉ văn hóa Óc Eo), Mộ cụ Nguyễn Sinh Sắc.
Đến bến phà Cao Lãnh (5km), qua phà theo đường 849 tới ngã ba Vĩnh Bình rẽ phải theo đường 80 qua Lấp Vò, qua phà An Hòa, theo đường 91 đi Thới Bình (hướng về Thốt Nốt) thăm Vườn cò Bằng Lăng (30km).
Đi Châu Đốc (70km), tổi ngủ Châu Đốc

Ngày 2 (thứ Bảy 26/9): Châu Đốc – Hà Tiên

Thăm chợ Châu Đốc – Vương quốc mắm của miền Tây
Đi thăm khu di tích núi Sam: lăng Thoại Ngọc Hầu dưới chân núi, chùa Hang, miếu Bà Chúa Xứ, Tây An cổ tự với dáng dấp Ấn Độ, đồi Bạch Vân;
Đi Núi Cấm ngắm tượng Phật Di-lặc cao 34m, thưởng thức đặc sản thốt nốt và xoài Thanh Ca
(Rừng tràm Trà Sư hay Ba Chúc?)
Đi Tri Tôn, thăm Chùa Xà Tón (Xvay Ton) của người Khmer, Khu di tích lịch sử đồi Tức Dụp
Tối ngủ ở Hà Tiên

Ngày 3 (chủ nhật 27/9): Hà Tiên – Rạch Giá

Thạch Động, Mũi Nai, Lăng Mạc Cửu, lên núi Tô Châu ngắm toàn cảnh Hà Tiên
Đi Hòn Chông (35km): thăm khu du lịch Chùa Hang, hòn Phụ Tử (hòn Phụ đã bị sập 2006?)
Đi Hòn Đất (40km): khu di tích Ba Hòn, mộ chị Sứ
Về Rạch Giá, lang thang khu lấn biển, tối ngủ Rạch Giá.

Ngày 4 (thứ Hai 28/9): Rạch Giá – Nam Du

Ra bến tàu Rạch Giá lên tàu đi Nam Du (khởi hành 9h?), sau 3 tiếng (nếu mua được vé tàu cao tốc) lên đảo ở Hòn Lớn, thăm quan vòng quanh Hòn Lớn, thăm Bến Ngự lúc hoàng hôn

Ngày 5 (thứ Ba 29/9): Nam Du
Đi thuyền sang Hòn Mấu, Bãi Mến, Hòn Ngang, quay lại ngủ ở Hòn Lớn

Ngày 6 (thứ Tư 30/9): Nam Du – Rạch Giá – Cà Mau
9h đi tàu về Rạch Giá
Theo đường 63 về Cà Mau, ghé thăm U Minh Thượng (50km), phủ thờ Bác Hồ
Tối ngủ ở Cà Mau

Ngày 7 (thứ Năm 1/10) : Cà Mau – Đất Mũi – Cà Mau
Đi tàu ra Đất Mũi, thăm chợ nổi Cà Mau, KDL sinh thái Mũi Cà Mau, làng rừng kháng chiến và hệ sinh thái rừng ngập mặn, lên vọng hải đài quan sát toàn cảnh đất Mũi
Về lại Cà Mau, thăm vườn chim 19/5, ngủ tại Cà Mau

Ngày 8 (thứ Sáu 2/10): Cà Mau – Bạc Liêu - Sóc Trăng – Cần Thơ
Đi Bạc Liêu (65km): thăm nhà công tử Bạc Liêu, chùa Xiêm Cán, chùa Bang, tháp Vĩnh Hưng, sân chim Bạc Liêu
Đi Sóc Trăng (50km): thăm chùa Dơi, chùa Đất Sét, chùa Kh’leang, thưởng thức món lẩu cá kèo nổi tiếng.
Đi Cần Thơ, ăn tối, nghe đờn ca tài tử ở Cần Thơ, ngủ tại Cần Thơ

Ngày 9 (thứ Bảy 3/10): Cần Thơ – Vĩnh Long – Trà Vinh
Sáng dậy sớm đi chợ nổi Cái Răng, về lại Cần Thơ, thăm đình Bình Thủy, nhà cổ Bình Thủy, chùa Nam Nhã, chùa Ông, bến Ninh Kiều.
Qua phà Cần Thơ theo quốc lộ 1 đi Vĩnh Long (30km), thăm Văn Thánh Miếu, đình Thanh Long, qua sông Cổ Chiên sang cù lao An Bình thăm chùa Tiên Châu hoặc sang trại Vĩnh Sang cưỡi đà điểu
Theo quốc lộ 53 đi Trà Vinh, ghé thăm Ao Bà Om, chùa Âng (trong rừng quanh ao Bà Om), thăm chùa Hang (chùa Mồng Rầy), ngủ tại Trà Vinh
(nếu còn thời gian đi chùa Nodol)

Ngày 10 (chủ nhật 4/10): Trà Vinh – Bến Tre – Mỹ Tho – TPHCM
Theo đường 60 đi Bến Tre qua phà Cổ Thiên, ghé chùa Tuyên Linh, làng du kích Đồng Khởi, qua phà Hàm Luông, tìm món đặc sản bánh bèo cắc chú (nay gọi là bánh mặn hoặc bánh ổ mặn)
Đi Mỹ Tho, ghé trại rắn Đồng Tâm hoặc đi cồn Phụng hoặc đi thuyền trên sông Tiền
Về TPHCM

Mong các bác góp ý cho em lịch trình, điểm thăm quan và đặc biệt các đặc sản, các chỗ nghỉ với giá hợp lý. Các bác có thông tin về thuê xe tự lái hoặc xe máy cũng cho em xin luôn ạ! Cảm ơn các bác nhiều!

Bác nào tham gia cùng em thì em rất hoan nghênh, cả chặng, từng chặng đều ok.

Last edited:
Cầu phà Miền Tây: đường đi sẽ bớt trắc trở.

...
Sắp tới, vùng Tây Nam bộ sẽ có thêm cầu Cần Thơ (qua sông Hậu, nối Vĩnh Long - Cần Thơ, đưa vào hoạt động tháng 3-2010), cầu Hàm Luông (dài 1.280m, nối thị xã Bến Tre với huyện Mỏ Cày, thông xe kỹ thuật cuối năm 2009), cầu Vàm Cống (nối Đồng Tháp - Cần Thơ, sẽ hoàn thành năm 2012), cầu Cao Lãnh, cầu Đức Huệ...

Ở cực Nam Tổ quốc, những chuyến phà Đầm Cùng (Cà Mau) qua sông Bảy Háp cũng sẽ lui vào quá khứ vào đầu năm 2011 khi cầu Đầm Cùng dài 668m thuộc dự án giai đoạn 2 đường Hồ Chí Minh hoàn thành, nối liền thị trấn Năm Căn với quốc lộ (QL) 1A. Ngoài ra, sáu cây cầu trên đoạn đường dài 11km từ Đầm Cùng - Năm Căn (thuộc dự án giao thông và phòng chống ngập lụt do Ngân hàng Thế giới tài trợ) sẽ hoàn thành trong năm tới.

http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=321246&ChannelID=119

Một số thông tin để các ace tham khão thêm.

Đường từ Tràm Chim về Tân Thạnh

Xin cho mình hỏi đường đi từ thị trấn Tam Nông (Tràm Chim), Đồng Tháp về thị trấn Tân Thạnh (Long An) bao gồm: tình trạng đường, nếu đường xấu thì mùa này (tháng 11) có đi được hay không ?

Xin cho mình hỏi đường đi từ thị trấn Tam Nông (Tràm Chim), Đồng Tháp về thị trấn Tân Thạnh (Long An) bao gồm: tình trạng đường, nếu đường xấu thì mùa này (tháng 11) có đi được hay không ?

Từ TT Tràm Chim về TT Tân Thạnh thì đi thẳng 1 đường TL844 (đoạn Tràm Chim - Trường Xuân) sau đó là TL 837 (đoạn Trường Xuân - Tân Thạnh) - thật ra là chỉ một đường thẳng nhưng do qua 2 địa phận khác nhau nên đổi tên thôi .

Đường TL 844 đã có mặt đường đá dăm, đi không ngon lắm nhưng không ngại trời mưa .

Đường TL 837 trước đây là đường cấp phối sỏi đỏ đi khá êm trừ một vài đoạn bị sình . Hiện nay nó đang được nâng cấp nên không thể trả lời cho bạn về tình trạng của nó được (đi được hay không là do đơn vị thi công đoạn đường đó quyết định) .

Nếu trời không mưa thì theo chủ quan của tớ nghỉ (chưa chắc chắn 100% đâu nhé) thì bên kia kênh Dương Văn Dương (song song với TL837) có một con đường đất chắc chắn là đi được - trong trường hợp nếu đường quá xấu do thi công thì có thể chuyển từng đoạn qua con đường bên kia để đi .

Từ Tràm Chim về Tân Thạnh ngoài con đường trên ra vẫn còn 2-3 con đường vòng khác , chỉ có điều là khả năng đang nâng cấp từng đoạn vẫn rất lớn.

Hi bạn,

Mùa này ở miền Tây đang là mùa nước lớn, đoạn đường bạn dự định đi khả năng ngập úng là rất cao. Nếu bạn đã từng trải qua mùa lũ ở miền Tây thì mình không cần nói thêm, nếu chưa thì mình warning bạn sẽ gặp khó khăn nhiều đấy.

Good luck bạn.

Hi bạn,

Mùa này ở miền Tây đang là mùa nước lớn, đoạn đường bạn dự định đi khả năng ngập úng là rất cao. Nếu bạn đã từng trải qua mùa lũ ở miền Tây thì mình không cần nói thêm, nếu chưa thì mình warning bạn sẽ gặp khó khăn nhiều đấy.

Good luck bạn.

Bạn nhầm rồi đoạn đường này năm nay không ngập đâu ! có khó chăng là do làm đường thôi . Bọn tớ vừa đi vào vùng đầu nguồn lũ ngay thời điểm lũ đạt đỉnh mà còn chẵng ngập nữa là :)

Em vừa đi về các bác ạ, chỉ chạy được từ Tam Nông đi Trường Xuân, đường này đang làm nhưng chạy tốt, từ Trường Xuân thì các bác ở địa phương bảo là đường đi Tân Thạnh đang mùa lũ rất khó đi nên em vòng xuống Mỹ An rồi quẹo về Tân Thạnh, mất thêm khoảng 40km nhưng đường tốt. Cám ơn tất cả các bác.

bạn là dân phượt mà nói thế thì kg hay, mõi nơi đều có cái hay, cái đẹp, cái đặc thù của từng vùng miền. Núi non hùng vĩ là đặc thù của miền Bắc thì những cánh đồng ruộng xanh rờn hay vàng óng, những cây trái xum xê, những tình cảm của cư dân miền Tây ngọt ngào, những món ẩm thực đa dạng và hấp dẫn,...chả lẻ bạn kg nhận ra???

Chào các bác, em là thành viên mới của phuot.com, rất ngưỡng mộ các thành viên của diễn đàn này nhưng em chưa biết cách cảm ơn các thông tin mà các bác cung cấp như thế nào (NO). Dựa vào thông tin của các bác, đặc biệt là của bác Rắn Đốm, em sơ bộ phác thảo lịch trình miền Tây 11 ngày của em như sau:

(em đã post bên TTVNOL, do em tham gia bên đó đã lâu)

Lang thang Miền Tây mùa nước nổi, thăm đất mũi Cà Mau và đảo Nam Du 25/9-4/10/2009

Ngày 1 (thứ Sáu 25/9): TPHCM – Cao Lãnh – Châu Đốc

Đi Mỹ Tho (70km): thưởng thức hủ tiếu Mỹ Tho (đường Ngô Quyền, đối diện Ngân hàng Đồng bằng sông Cửu Long), thăm chùa Vĩnh Trường
Theo đường 1 ghé di tích lịch sử Ấp Bắc (30km)
Theo đường 1 đi tiếp đến ngã ba An Hữu (40km) rời đường 1 rẽ phải vào đường 30 theo hướng Cao Lãnh, đến bến đò Mỹ Hiệp (10km), lên thuyền qua rừng tràm nguyên sinh tới thăm căn cứ Xẻo Quýt, đầm sen Đồng Tháp Mười.
Quay lại đường 30 đi tiếp đến Cao Lãnh (30km), thăm Bảo tàng Đồng Tháp (trưng bày di chỉ văn hóa Óc Eo), Mộ cụ Nguyễn Sinh Sắc.
Đến bến phà Cao Lãnh (5km), qua phà theo đường 849 tới ngã ba Vĩnh Bình rẽ phải theo đường 80 qua Lấp Vò, qua phà An Hòa, theo đường 91 đi Thới Bình (hướng về Thốt Nốt) thăm Vườn cò Bằng Lăng (30km).
Đi Châu Đốc (70km), tổi ngủ Châu Đốc

Ngày 2 (thứ Bảy 26/9): Châu Đốc – Hà Tiên

Thăm chợ Châu Đốc – Vương quốc mắm của miền Tây
Đi thăm khu di tích núi Sam: lăng Thoại Ngọc Hầu dưới chân núi, chùa Hang, miếu Bà Chúa Xứ, Tây An cổ tự với dáng dấp Ấn Độ, đồi Bạch Vân;
Đi Núi Cấm ngắm tượng Phật Di-lặc cao 34m, thưởng thức đặc sản thốt nốt và xoài Thanh Ca
(Rừng tràm Trà Sư hay Ba Chúc?)
Đi Tri Tôn, thăm Chùa Xà Tón (Xvay Ton) của người Khmer, Khu di tích lịch sử đồi Tức Dụp
Tối ngủ ở Hà Tiên

Ngày 3 (chủ nhật 27/9): Hà Tiên – Rạch Giá

Thạch Động, Mũi Nai, Lăng Mạc Cửu, lên núi Tô Châu ngắm toàn cảnh Hà Tiên
Đi Hòn Chông (35km): thăm khu du lịch Chùa Hang, hòn Phụ Tử (hòn Phụ đã bị sập 2006?)
Đi Hòn Đất (40km): khu di tích Ba Hòn, mộ chị Sứ
Về Rạch Giá, lang thang khu lấn biển, tối ngủ Rạch Giá.

Ngày 4 (thứ Hai 28/9): Rạch Giá – Nam Du

Ra bến tàu Rạch Giá lên tàu đi Nam Du (khởi hành 9h?), sau 3 tiếng (nếu mua được vé tàu cao tốc) lên đảo ở Hòn Lớn, thăm quan vòng quanh Hòn Lớn, thăm Bến Ngự lúc hoàng hôn

Ngày 5 (thứ Ba 29/9): Nam Du
Đi thuyền sang Hòn Mấu, Bãi Mến, Hòn Ngang, quay lại ngủ ở Hòn Lớn

Ngày 6 (thứ Tư 30/9): Nam Du – Rạch Giá – Cà Mau
9h đi tàu về Rạch Giá
Theo đường 63 về Cà Mau, ghé thăm U Minh Thượng (50km), phủ thờ Bác Hồ
Tối ngủ ở Cà Mau

Ngày 7 (thứ Năm 1/10) : Cà Mau – Đất Mũi – Cà Mau
Đi tàu ra Đất Mũi, thăm chợ nổi Cà Mau, KDL sinh thái Mũi Cà Mau, làng rừng kháng chiến và hệ sinh thái rừng ngập mặn, lên vọng hải đài quan sát toàn cảnh đất Mũi
Về lại Cà Mau, thăm vườn chim 19/5, ngủ tại Cà Mau

Ngày 8 (thứ Sáu 2/10): Cà Mau – Bạc Liêu - Sóc Trăng – Cần Thơ
Đi Bạc Liêu (65km): thăm nhà công tử Bạc Liêu, chùa Xiêm Cán, chùa Bang, tháp Vĩnh Hưng, sân chim Bạc Liêu
Đi Sóc Trăng (50km): thăm chùa Dơi, chùa Đất Sét, chùa Kh’leang, thưởng thức món lẩu cá kèo nổi tiếng.
Đi Cần Thơ, ăn tối, nghe đờn ca tài tử ở Cần Thơ, ngủ tại Cần Thơ

Ngày 9 (thứ Bảy 3/10): Cần Thơ – Vĩnh Long – Trà Vinh
Sáng dậy sớm đi chợ nổi Cái Răng, về lại Cần Thơ, thăm đình Bình Thủy, nhà cổ Bình Thủy, chùa Nam Nhã, chùa Ông, bến Ninh Kiều.
Qua phà Cần Thơ theo quốc lộ 1 đi Vĩnh Long (30km), thăm Văn Thánh Miếu, đình Thanh Long, qua sông Cổ Chiên sang cù lao An Bình thăm chùa Tiên Châu hoặc sang trại Vĩnh Sang cưỡi đà điểu
Theo quốc lộ 53 đi Trà Vinh, ghé thăm Ao Bà Om, chùa Âng (trong rừng quanh ao Bà Om), thăm chùa Hang (chùa Mồng Rầy), ngủ tại Trà Vinh
(nếu còn thời gian đi chùa Nodol)

Ngày 10 (chủ nhật 4/10): Trà Vinh – Bến Tre – Mỹ Tho – TPHCM
Theo đường 60 đi Bến Tre qua phà Cổ Thiên, ghé chùa Tuyên Linh, làng du kích Đồng Khởi, qua phà Hàm Luông, tìm món đặc sản bánh bèo cắc chú (nay gọi là bánh mặn hoặc bánh ổ mặn)
Đi Mỹ Tho, ghé trại rắn Đồng Tâm hoặc đi cồn Phụng hoặc đi thuyền trên sông Tiền
Về TPHCM

Mong các bác góp ý cho em lịch trình, điểm thăm quan và đặc biệt các đặc sản, các chỗ nghỉ với giá hợp lý. Các bác có thông tin về thuê xe tự lái hoặc xe máy cũng cho em xin luôn ạ! Cảm ơn các bác nhiều!

Bác nào tham gia cùng em thì em rất hoan nghênh, cả chặng, từng chặng đều ok.

Các bác cho ý kiến góp ý về tour này đi với ạ. Em cũng dự định đi (tất nhiên là có 7 ngày nên phải bỏ 1 số thứ) Mong ý kiến các bác để em tham khảo cho mình. Cảm ơn nhiều.(beer)

Các bác cho ý kiến góp ý về tour này đi với ạ. Em cũng dự định đi (tất nhiên là có 7 ngày nên phải bỏ 1 số thứ) Mong ý kiến các bác để em tham khảo cho mình. Cảm ơn nhiều.(beer)

Chuyến đi của Thichsoluon đi bằng ô tô , bạn đi bằng gì? đường loại nào? cho biết đi mình chọn cung đường cho .

Nếu đi bằng xe máy thì có bỏ ra 2 ngày để vượt qua 9 cửa sông Mékong không? (qua cửa sát biển luôn)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,684
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back