What's new

Đi Mũi Né bằng đường... đèo!

Gian truân một chuyến phượt xa...

Nghe... buồn cười. Thật ra thì dường như chả có chuyến phượt nào không "gian truân" cả. "Sướng" vì cái sự lang bạc là có thật, nhưng sung sướng ở cái đầu... với sự thu hoạch một đống khung cảnh thiên nhiên, hoang sơ được tích tụ vào não, khoái với sự hả hê sau cuộc chinh phượt. Vậy nhưng tay chân mình mẩy: nuốt đường hay lê lết thì bắt buộc phải "phê" vì "ê", bét nhất là... nửa cái mình. Đó là chưa kể vài ba vết sẹo nhớ đời, một vài mươi dấu bù mắt hun hít sưng to be bét quanh 2 cẳng giò. Nhưng đây là chuyện nhỏ, dù gì cũng đã chầu âm phủ đâu mà lo...

Mình cũng chả tin dị đoan. Vậy nhưng chuyến này cứ như bị ma ám, liên tục gặp những bất trắc trên đường vắng...
Ác nỗi những chuyến đi của bọn mình chỉ 2 người, ngoài mình thì có "nửa kia". Vậy nên trong những lúc xúi quẩy thì dĩ nhiên chỉ còn nước tự thân vận động, tự loay hoay với cái kinh nghiệm từng nhặt nhanh khắp nơi để vượt khó. Than xúi, than quẩy và tham thầm cho đến khi về nhà xâu chuỗi lại các sự kiện thì trong lắm cái xui xẩy ra thì cũng có cái may mắn tột cùng... cho nên giờ này mới còn có mặt ở đây để kể bạn nghe về một lần đi "nuốt đường"!

Như các bạn cũng đã biết: bọn mình là người tự do, dĩ nhiên cũng có công việc làm ăn hàng ngày... nhưng may mắn ở cái là nếu muốn đi chơi vài ngày thì không khó - chỉ việc soạn hành lý, túi rủng rỉnh tý tiền còm là có thể lên đường làm một chuyến bất kỳ lúc nào nếu thời tiết tốt.

Cũng như bao chuyến đã đi, lần này kế hoạch của bọn mình cũng được soạn sẳn từ trước đó khoảng 1 tuần. Lộ trình xuất phát là 4h30 sáng ngày 11/5/2012 sẽ hướng về cầu Phú Mỹ - Cát Lái. Qua phà Cát Lái rồi thì hướng về Nhơn Trạch - QL51 - Long Thành - Bình Sơn - Dầu Giây - Long Khánh.
...

Tái bút: Kỳ này kinh nghiệm, không post ảnh ở bài đầu nữa... mà sẽ phòi ảnh ra trong những bài sau. Thiếu lôi cuốn nhưng thà vậy còn hơn kiểu "nửa người nửa ngợm, không giống con ma nào". Xin thông cảm.

BÀI ĐÃ POST:
800 cây số từ Đông sang Tây
Vượt hai đảo về Long Hải
"Phượt vặt" sửa travel guide books
Madagui - Đạ Tẻh: hành trình tìm thác và đèo...
Phượt từ Sàigòn đi Lagi - Bàu Thêu - Phan Thiết - Phan Rang
Bò lech xứ Tuy Hòa
Dọc đường gió bụi: Cà Ná về Sài Gòn theo đường ven biển.
Sáu ngày đêm dzọc nát Bình Tiên, Bình Lập

Tình hình là em dầm mưa cả chiều hôm nay vẫn ko mua dc cái bom nào, hixhix mưa nó dẹp ráo rùi, hy vọng nhà thằng bạn nó có.
Em tìm mấy tiệm vá xe mua keo Tiến Hưng nhưng ko có, potay luôn bác ah.
Em vừa qua shop PhuongNguyen mua đại cái bộ vá, và ghé làm luôn 1 cái ruột, hy vọng chuyến này ko có vấn đề gì. Kệ, em cứ thích 1 câu "Cứ thử đi bạn sẽ thích ngay mà" ^^.
Thanks bác thông tin về cung Cẩm Đường, chắc lần này em đi QL51 cho nó lành chưa có kinh nghiệm mà chạy đường đá dăm thì...^^. Hẹn lần tới vậy.

Tiệm vá xe không ưa thứ này (hi hi) thì làm gì họ bán, mua cái ni phải vào tiệm bán phụ tùng xe kia.
Keo Tiến Hưng bạn xem ở đây. Kéo xuống đáy trang có số ĐT > bạn goi - họ sẽ hỏi mình ở đâu và chỉ cho mình biết nơi có bán sản phẩm này gần nhất.
Bơm đạp chân xếp gọn mua ở chợ Kim Biên (nên mua loại Đài Loan sơn đỏ - chừng 100k, không mua loại màu xanh của TQ). Nếu muốn gọn hơn nữa thì mua luôn "dây bơm hơi" của Tiến Hưng, loại này lấy hơi từ xi lanh nòng máy để bơm bánh (nhớ xem kỹ hướng dẫn).

em đang theo đoạn TPHCM - Lagi - Phan Thiết - Phan Rang năm trước của bác và hiện tại đang ngồi quán net ở Lagi đây ah ^^.
Hotel Ngọc Anh hôm nay phòng lạnh là 200k rồi, ko biết lên giá hay còn lý do nào nữa. E cũng vừa tìm ra quán lẩu khá ngon ở 88a Nguyễn Ngọc Kỳ - QUán lẩu Thùy. Đặc sản Lẩu Bò, Lươn và Gà lá giang cũng thơm phức ^^. Nằm phía bến xe cũ trên Dg Ngọc Kỳ, giá khoảng 100k/lẩu.
Mặc dù thứ 6 gnay2 13 nhưng em cũng chưa cần tới bom hihi. Lần này về nhất định em sẽ làm cái bom và keo theo hướng dẫn của bác.
Cảm ơn bác nhiều nhé.

em đang theo đoạn TPHCM - Lagi - Phan Thiết - Phan Rang năm trước của bác và hiện tại đang ngồi quán net ở Lagi đây ah ^^.
Hotel Ngọc Anh hôm nay phòng lạnh là 200k rồi, ko biết lên giá hay còn lý do nào nữa. E cũng vừa tìm ra quán lẩu khá ngon ở 88a Nguyễn Ngọc Kỳ - QUán lẩu Thùy. Đặc sản Lẩu Bò, Lươn và Gà lá giang cũng thơm phức ^^. Nằm phía bến xe cũ trên Dg Ngọc Kỳ, giá khoảng 100k/lẩu.
Mặc dù thứ 6 gnay2 13 nhưng em cũng chưa cần tới bom hihi. Lần này về nhất định em sẽ làm cái bom và keo theo hướng dẫn của bác.
Cảm ơn bác nhiều nhé.

Rảnh thì tới PR leo lên ĐL lun đi bạn :)). Nhớ về review lại nhá , cung ven biển mình chưa dc đi :(

Bác ấy mặc "lộn quần " của Bác gái ....tối hôm qua í mà (nhìn kỷ sẽ thấy có hình trái tim đàng sau ...=))

He he, đồ 'hiệu' nhưng thuộc loại hàng 'si' đó mà. Mình học đươc mốt này khi thấy mấy nhóm Tây thường mặc khi tập yoga hoặc đi phượt - phải công nhận rằng mặc nó rất thoải mái!
Thanhk all.

Chia sẻ cùng chủ thớt vài tấm ảnh về con đường 711 . Đoạn QL 28 - Ngã 3 GỘP!

QL28 gần đến ngã 3 DT711

Ngã 3 Gộp

Chia sẻ cùng chủ thớt vài tấm ảnh về con đường 711 . Đoạn QL 28 - Ngã 3 GỘP!

Ảnh của bác chộp bằng máy Olimpus FE25.X20, ISO 100, length 6.3, tốc độ f/4.6... nhưng không thấy ngày tháng nhỉ?
Có lẽ con đường này đến nay vẫn vậy thôi: xe chở nhẹ thì không vấn đề nhưng chở nặng cần cẩn thận kẻo đá nhọn 'măm' mất cái vỏ.
Thanks bác.

Ảnh của bác chộp bằng máy Olimpus FE25.X20, ISO 100, length 6.3, tốc độ f/4.6... nhưng không thấy ngày tháng nhỉ?
Có lẽ con đường này đến nay vẫn vậy thôi: xe chở nhẹ thì không vấn đề nhưng chở nặng cần cẩn thận kẻo đá nhọn 'măm' mất cái vỏ.
Thanks bác.

Chào bác ! Chuyến đi một mình dài ngày xuất phát từ ĐN dọc trường sơn, quanh quẩn Tây nguyên, lên non - dọc dài ven biển tứ 10/11 - 02/01/2013 ! ra đến Huế, rồi quay ngược về.... Cuối năm bận quá nên chưa biên tập tư liệu được hix! Trợt chân ngã trên đèo Phú Son con CANON hỏng lens, lấy đỡ con Olimpus FE25 cùi bác à! Chúc 2 bác vui và khỏe, phượt tưng bừng nhé!
(Các ảnh trên chộp chiều ngày 24/11/2012)

Đoạn này các bác GTVT Bình Thuận bỏ quên nó ! Chỉ nhắc Tỉnh lộ ĐT 711: Từ Ngã Ba Gộp (Hàm Thuận Bắc) đến Hòn Rơm (Phan Thiết) dài tổng cộng 37 km, theo thông tin của sở GTVT Bình Thuận là như vậy! Còn đoạn từ ngã 3 Gộp nối với QL 28, các quan chức quên mất !

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back