What's new

[Chia sẻ] Đi Mỹ 3 tuần

LẬP KẾ HOẠCH CHO CHUYẾN ĐI DÀI NGÀY
(thân tặng các bạn của fansi)

Theo yêu cầu của nhiều bạn bè và tự thấy cũng rất nên chia sẻ vô vàn kinh nghiệm sau chuyến đi Mỹ, mình xin viết ra đây những gì mình đã trải qua, với mong muốn để các bạn sẽ lấy được những trong bài viết những gì bổ ích cho chuyến đi sắp tới của mình. Vì có thể sử dụng kỹ năng này để lập k/h cho 1 chuyến đi du lịch dài ngày nên tôi có thay đổi đầu đề như vậy.

Bài này vừa là chia sẻ kỹ năng, vừa viết về hồi ức, (dự kiến độ dài trung bình ~10-15 trang web) hy vọng các bạn phụ trách cho phép để nó ở đây (?)

…Một ngày hè 2013, Long Cò bay ra Hà Nội. Mình mời hắn ra hồ sen Hồ Tây uống trà sen. (thứ đồ uống mà hắn nghiền hơn cả). Trên đường về hắn bảo: chắc cuối năm, dịp Noel, em sang Mỹ thăm thằng Dền. Nói thêm 1 đống chuyện nữa, mình buông 1 câu: anh cũng có mong muốn đi Mỹ. Hắn chộp lấy câu nói của mình và bắt đầu nói cứ như mình đã quyết định đi Mỹ cùng hắn vậy (!).- Thằng này tính nó hay ép uổng người ta thế.

Mình thấy cũng chả có lý do gì để bác bỏ ý định đi Mỹ cùng hắn cả. Thì đúng là mình muốn đi Mỹ chơi mà. Nhưng còn bao nhiêu thứ nữa chứ: tiền, công việc, gia đình…vv. Có phải bảo thích cái là làm ngay được đâu. Mà dù mọi việc ổn thỏa thì cũng còn vô vàn việc phải làm để có thể lên đường. Mình ậm ừ hoãn binh.

Hắn về SG là tiếp tục ép. Mình bảo từ từ chứ, đi vào dịp Noel thì lạnh bỏ mẹ, chơi éo gì được, có đi thì cũng phải lúc ấm áp. Hắn im một chút rồi đề nghị chuyển chuyến đi (cứ như là đã có) sang đầu hè… Thế rồi mình cũng bắt đầu khởi động chuyến đi ‘của mình’ từ lúc nào không biết.

‘Mỹ’ thì ai chẳng biết!. Nhưng nói đến đi Mỹ thì mình biết ngay là mình ‘không biết gì cả’, ngoài những gì ‘ai cũng biết’ ấy. Cách nhanh nhất để biết là tìm đến các tour có sẵn. Tôi tìm ngay ra bao nhiêu là tours đi Mỹ, 10 ngày, 12 ngày, 14 ngày…cộng với rất nhiều thành phố, điểm đến. Đọc qua các tour tôi thấy toàn là đi thăm thành phố, rồi tượng nữ thần, Disney Land, Hollywood…Không thấy Niagara, hoang mạc, rừng núi, cây cối, hoa cỏ, thác nước, bờ biển… đâu cả. Vì bọn tôi xác định ngay từ đầu là đi xem thiên nhiên nước Mỹ là chính, nên các thành phố không phải là đối tượng. Tôi cũng không hoàn toàn bỏ qua các thành phố, mà chỉ xem rất lựa chọn và dùng làm điểm trung gian.

Re: Lập kế hoạch đi mỹ 3 tuần

Book campground

Chúng tôi đã ở 1 camp tư nhân ở Yosemite mỗi campground có 1 thùng sắt đựng thực phẩm để tránh gấu. Tất nhiên là họ cũng lo ‘rất xa’ như vậy chứ khả năng có gấu cực kỳ thấp.
\

Tớ thấy gấu mò vô lều vài lần rồi. Còn mấy con như sóc này nọ thì thường xuyên. Họ không lo xa đâu, họ muốn bảo vệ mấy con gấu cho nên bắt phải làm thế. Bác đi vô rừng là họ cho một tờ giấy nhờ bác "khai báo" hoạt động của mấy con gấu. Họ muốn biết vùng nào gấu hoạt động nhiều, và con nào phá phách nhiều (những con trên lỗ tai có đeo biển số).

Bác nào đi yosemite thì nên biết rằng gấu tại đây không có ngủ muà đông. CHo nên vẫn có thể ngắm chúng nó, nhất là trong thung lũng và gần các sông ngòi.

Các campground thường sẽ đóng cửa vào mùa đông và mở cho booking vào khoảng tháng 3. Vì có rất nhiều người book camp nên nếu chậm chân bạn sẽ không còn chỗ đâu mà book. Bạn nên tính đến việc book campground trước khoảng 2-3 tháng nếu bạn định ở 1 campground trung tâm. Tôi không ngờ lại có nhiều xe vào các NP đến như vậy.

Phải thú nhận rằng tôi khá thất vọng về việc dựng lều ngủ trong rừng ở Mỹ. Vì quá tiện nghi nên việc ngủ lều mất hết sự hoang dã của nó. Gọi là rừng chứ làm gì có ‘rừng’, hay hoang mạc theo đúng cái nghĩa mà ta vẫn nghĩ. Thà ngủ trong rừng thông bản Áng, gần vườn cải, hay đồi chè ở Mộc Châu cũng còn ‘phê’ hơn là cái campground tiện nghi, giống như trại tỵ nạn (!).
Tôi cũng đã nghĩ đến việc rời đường nhựa để lái xe vào rừng. Nhưng chắc chắn Thành (hoặc nhiều bạn ‘dân Mỹ’ ở đây) sẽ can ngăn tôi, nên tôi dành phải chấp nhận cái campground kiểu Mỹ này.

Dân tư bản mà bác. Có mấy trại HSC tại Yosemite còn có người nấu ăn cho khách nữa.

Bác muốn hoang dã thì đi backpack lúc đó mới thấy vẻ đẹp của rừng vùng đó, còn đã lái xe tới được thì nói làm gì nữa.

Cảm ơn bạn Tpat2009.

Một trong những đóng góp đáng kể cho việc lập kế hoạch thành công của tôi là từ những bài viết, thông tin trên diễn đàn phuot.com. Cho tới nay thì tôi thấy diễn đàn phuot.com là website tiếng Việt tốt nhất (đối với tôi) để tìm kiếm những thông tin thực tế, hữu ích và trao đổi, học hỏi kinh nghiệm của các bạn thành viên về các điểm đến ở Mỹ.

Trong quá trình tìm hiểu tôi cũng đã nhận được sự trợ giúp nhiệt tình và vô tư của anh chị em trên diễn đàn. Đặc biệt cảm ơn các bạn Dinh.han, blackhill, medulichbui, tphat2009, Audioman, victor142, pentax647, linhthúy…vv với những bài viết rất hay và thông tin cực kỳ hữu ích.
Tôi cũng rất muốn gặp được các bạn đã định cư ở Mỹ như một mục đích đặc biệt của chuyến đi. Tôi đã có buổi cafe với backhill ở k/s Palace, Sài Gòn đáng nhớ. Rất tiếc tôi đã hẹn nhưng chưa gặp được Dinh.han ở Washington DC.
Nhưng rồi tôi cũng có dịp gặp và sống cùng anh chị em và cô chú Việt nam định cư ở Mỹ. Đây là một trải nghiệm vô cùng quí giá và thân tình mà chắc là tôi phải giành riêng ở một bài viết khác.

Last edited:

Đến Mỹ làm gì?

Quay lại chủ đề kế hoạch, thì vẫn còn đó câu hỏi: thế đến Mỹ làm gì?. Các loại bản đồ không giúp gì cho bạn trong việc trả lời câu hỏi cả. Câu trả lời phụ thuộc vào 2 điều chính:
• Nước Mỹ có gì cho bạn xem (?), và
• Bạn muốn xem những gì của nước Mỹ (?) (trong khả năng của bạn)
Cái chung nhất là mình và Long Cò đều thống nhất là không đến Mỹ để xem thành phố, mà là để ngắm cảnh đẹp ở Mỹ, và gặp những người Việt ở Mỹ. Nếu cái chung nhất này các thành viên không giống nhau, thì tốt nhất các bạn đừng đi cùng nhau. Bạn thử nghĩ xem, khi bạn vượt qua hàng chục ngàn cây số, tiêu tốn hàng ngàn đô, mà lại không được thực hiện mục đích của mình thì sẽ ra sao?

Đa số chúng tôi thích thiên nhiên...

hơn là thành phố

Thực tế thì nhóm mình, bao gồm 4 người, đã không có mục đích hoàn toàn giống nhau. 1 thành viên có nhu cầu đi thăm người thân ở 1 nơi khác. Và cô ấy quyết định tách nhóm vào một thời điểm hợp lý (sau Grand canyon). Một thành viên khác thì chỉ gia nhập nhóm giữa chừng, cho 1 cung đường, sau đó tách khỏi đoàn (Thành). Việc nhập-tách này cũng create nhiều v/đ về planning và security. Nhưng bọn mình đã thu xếp ổn thỏa. Ơn giời! bọn mình mới chỉ phải cãi nhau chứ chưa phải sử dụng tay chân (!).
Sau khi cãi nhau mình cũng chán. Nhưng mình biết rằng cái thằng cãi nhau với mình (Long Cò) là lựa chọn tốt nhất cho chuyến đi. Vậy nên bạn cũng phải biết chấp nhận sự khác biệt ở mức độ nào đó. Nếu không thì chính bạn sẽ là người bị thiệt thòi nhất.
Bài học: các thành viên 1 nhóm nên có mục đích giống nhau và biết chấp nhận bạn mình.

Ngay cả thích thiên nhiên và cách hưởng thụ cũng khác nhau. Tôi thích đầm mình vào thiên nhiên,

còn Dung, Thành và Long cò chỉ thích nhìn thôi

Visa Mỹ
Suýt quên v/đ xưa và cũ nhưng luôn thay đổi, nhạy cảm và đầy may rủi này. Nó lại là v/đ đầu tiên nữa chứ. Bạn đã đi Mỹ lần nào chưa? Chưa hả (?) Vây thì bạn có lý do gì để chắc chắn là có visa vào Mỹ không? Câu trả lời rất tiếc là KHÔNG. Trước khi đi có một thành viên của nhóm mình mà ai cũng cho rằng sẽ lấy được visa thì lại không. Cả nhóm đã buồn vì bạn ấy không có visa.
Mình xin không trình bày kỹ hơn về v/đ visa Mỹ. Bạn cứ tìm hiểu ở mục thảo luân visa Mỹ này (mà mình cứ thấy thảo luân nó dài ra mãi).

Đến Mỹ làm gì?

Quay lại chủ đề kế hoạch, thì vẫn còn đó câu hỏi: thế đến Mỹ làm gì?. Các loại bản đồ không giúp gì cho bạn trong việc trả lời câu hỏi cả. Câu trả lời phụ thuộc vào 2 điều chính:
• Nước Mỹ có gì cho bạn xem (?), và
• Bạn muốn xem những gì của nước Mỹ (?) (trong khả năng của bạn)
Cái chung nhất là mình và Long Cò đều thống nhất là không đến Mỹ để xem thành phố, mà là để ngắm cảnh đẹp ở Mỹ, và gặp những người Việt ở Mỹ. Nếu cái chung nhất này các thành viên không giống nhau, thì tốt nhất các bạn đừng đi cùng nhau. Bạn thử nghĩ xem, khi bạn vượt qua hàng chục ngàn cây số, tiêu tốn hàng ngàn đô, mà lại không được thực hiện mục đích của mình thì sẽ ra sao?

Đa số chúng tôi thích thiên nhiên...

Đọc bài của bác làm tớ nhớ tới lớp học về địa dư Mỹ. Có 5 nhân vật chính (rất nổi tiếng, nhưng tớ không nhớ tên của họ).

Một người thì cho rằng nước Mỹ thể hiện qua thành phố.

Một người thì cho rằng tránh tất cả thành phố mà chỉ đi các công viên quốc gia thôi. Tớ thì chọn cách này vì thích dã ngoại.

Một người thì cho rằng muốn thấy nước Mỹ thì chỉ có lái xe đi qua từng thị trấn nhỏ.

Một người là dân phi công, cho nên chỉ dùng máy bay nhỏ (loại L-19) để xem nước Mỹ từ trên xuống.

Người cuối cùng thì tớ không nhớ người ta muốn gì.

Có một cái nữa bác nên viết cho bà con tại VN biết. Đối với tớ nó quan trọng ngang như địa dư của Mỹ, đó là món ăn địa phương. Vì mỗi vùng tại Mỹ có những món ngon riêng cho nên tới đó phải biết nên ăn món gì.

Vì mỗi người 1 tính và một miệng cho nên những cái kế tiếp chỉ ngon đối với tớ thôi. Tớ kèm theo tiếng Anh để các bác dùng mà hỏi. Thêm một điều nữa là nên biết cái bụng mình có chịu được các món ấy không. Nhiều người không quen đồ cay, không ăn được các món có sữa, v.v. Vì thế nên hỏi trước khi mua. Tại Mỹ không có chuyện "mở hàng", bác vô tiệm có thể quay lưng bỏ ra mà không sợ bị mắng. KHông những thế, một số chỗ cho bác nếm trước vài món. VD: món súp nghêu (Clam Chowder) tại Fisherman Wharf - San Francisco. Mấy món phô mai (Cheese) tại các tiệm bán hay chợ. Cứ tự nhiên hỏi cho thử (to sample, to have a sample of).

Tớ tránh các nhà hàng loại dây chuyền (chain restaurants - không biết tại VN kêu nó là gì). Lý do đơn giản thôi: thực đơn và công thức nấu ăn giống nhau. Tới vùng lạ thì tớ hay hỏi các loại nhà hàng loại gia đình làm chủ (family owned) và loại bình dân (hole in the wall). Lý do là vị và công thức nấu đều đặc biệt hết. Dĩ nhiên rồi, nếu giống như các tiệm khác thì làm sao mà họ sống nổi.

Tới vùng nào thì nên tìm hiểu trước về lối ăn uống vùng đó. Một vài ví dụ:

Texas: nổi tiếng thịt bò. Mỗi lần tới đó thì tớ ăn steak ít nhất một lần. Chịu khó chi thêm tiền vì những chỗ ngon rất mắc. Họ cũng nổi tiếng về đồ Mễ. Mình quen tật kêu là Mễ nhưng thật ra nó chia làm nhiều thứ khác nhau.

Vùng California: Phố Đại Hàn thì tớ hay thử các món như súp tầu hủ (Tofu Soup), bò Mông Cổ (Mongolian BBQ )- các bác chọn thịt sống, rau sống rồi họ chiên hay mình chiên tại bàn.

Khu Ả Rập thì Falafel, kebab, Leg of Lamb, v.v.

Khu Ý thì các loại mì, nui, và pizzas.

Riêng về pizza thì chia ra nhiều loại. Dầy mỏng, deep dish (nướng trong chảo gang), v.v.

Ngoài tiệm thì các xe bán hàng lề đường cũng có cái ngon. Với tớ thì lạ, ăn cho biết thôi chứ không thể đem đo với steak hay pizza được. Các món vỉa hè này thường là: corn dog ( hot dog lăn batter rồi chiên), polish sausage, chicago style hot dog.

Một cái nữa là xe lunch (lunch truck). Đa số các xe đều nấu theo ý củ khách, nhất là xe người VN làm chủ.

Thôi để bác FANSI viết tiếp với lối nhìn khác.

Last edited:

Bác tphat mà lập thớt riêng để tha hồ mở rộng lẩu thập cẩm thì tớ sang đó đọc ủng hộ.

Bác Fansi viết "kế hoạch 3 tuần", có những khuôn khổ của nó, kinh nghiệm và cách nhìn riêng của bác ấy và các bạn. Tớ đang hóng chuyện nhập đoàn, tách đoàn, thăm cảnh thiên nhiên và vịt (kiều), giờ tớ đọc sang ngang qua gu ăn uống của nhà bác thì hỏng đi cái thú vị theo dõi chuyến đi 3 tuần của bác í.

Không có gì hỏng vị đâu hans. Có đi chơi thì có cả lái xe ăn uống nữa mà. Lần này đi mình không chú trọng khâu ăn uống lắm. Mà cũng không có thời gian để nếm đủ các khẩu vị. Tphat đưa thêm vào càng tốt.

Không ngờ Hans lại quan tâm đến việc nhập đoàn, tách đoàn. Cũng nhiều chi tiết đấy. Để từ từ mình viết nhá

Đọc bài của bác làm tớ nhớ tới lớp học về địa dư Mỹ. Có 5 nhân vật chính (rất nổi tiếng, nhưng tớ không nhớ tên của họ).

Một người thì cho rằng nước Mỹ thể hiện qua thành phố.

Một người thì cho rằng tránh tất cả thành phố mà chỉ đi các công viên quốc gia thôi. Tớ thì chọn cách này vì thích dã ngoại.

Một người thì cho rằng muốn thấy nước Mỹ thì chỉ có lái xe đi qua từng thị trấn nhỏ.

Một người là dân phi công, cho nên chỉ dùng máy bay nhỏ (loại L-19) để xem nước Mỹ từ trên xuống.

Người cuối cùng thì tớ không nhớ người ta muốn gì.
...........
Thôi để bác FANSI viết tiếp với lối nhìn khác.

Nói thật với Tphat là dân phượt VN mình nói chung là nghèo. Dám đi Mỹ cũng đã là liều rồi, đâu mơ đến việc đi nhiều lần (như bác backhill). Thế nên bọn tôi mới tính 'đi một lần -cho cả đời'. Mà đã vậy thì phải cố mà đến được nhiều nơi, xem được nhiều thứ. Hans và Tphat thông cảm cái 'cách nghĩ' nông dân của dân trong nước chúng tôi là vậy. Tôi cũng công nhận trong thành phố có nhiều chỗ hay cực. Ví dụ như các bảo tàng tự nhiên lẫn nghệ thuật, địa danh như Time square (rất Mỹ), đường Lombad ở SanSanFran,

khu Castro ở SF. Chẳng hạn như ngồi quán trà này, giữa tiết trời lạnh để nhâm nhi trà Nga với một bạn gái thì cũng rất tuyệt

Last edited:

Tripadviser và ‘things to do’

Lại đi lạc đề mất rồi. Đến nước Mỹ làm gì…À, nhớ rồi, nhưng bí phết đấy. Lại phải nhờ ông tiên Google chỉ bảo. Nước mỹ bao la hơn rất nhiều nơi khác, nên nó cũng có vô vàn ‘điếm đến’ mà bạn phải biết. Đầu tiên bạn nên biết tất cả những ‘điểm đến chính’, nơi thu hút nhiều khách du lịch nhất ở Mỹ ở những vùng miền mà bạn có thể đến. Sau đó thì bạn mới chọn những nơi mà bạn có thể đi được.
Riêng phần tìm kiếm + lựa chọn này đã lấy đi của mình hàng mấy tháng trời. Bởi vì tìm kiếm điểm du lịch bao gồm cả việc hiểu khá rõ về nó. Có nhiều trang giới thiệu các điểm đến ở Mỹ. Mỗi bang, thành phố đều có các trang giới thiệu các điểm du lịch của họ. Nhưng tôi sử dụng nhiều nhất là trang ‘tripadviser’. Mục ‘things to do’ của Tripadviser đưa ra bầu chọn các điểm đến của mỗi vùng miền, bao gồm cả bản đồ, ảnh, cho điểm và các reviews của những người đã đến thăm. Tuy nhiên việc ‘bình chọn’ không chính xác lắm vì số người tham gia bầu chọn không phải chỗ nào cũng nhiều và đại diện cho đa số. Ngoài ra, đã số người bình chọn sống ở Âu-Mỹ và một số nước phát triển, nơi họ có văn hóa khác với dân châu Á, nên gu văn hóa của họ cũng khác ta.

Thường thì bạn chỉ cần xem đánh giá, phân loại, xếp hạng của Tripadvisor là đủ. Nhưng để hiểu rõ hơn về một điểm mà bạn muốn đến, bạn nên xem thêm ảnh, bản đồ. Việc đọc các reviews rất bổ ích để tìm hiểu xem mọi người nói nơi đó có gì, có hợp với mình không. Nhưng việc đọc các review mất rất nhiều thời gian và yêu cầu vốn TA của bạn phải đủ để hiểu rõ bài viết.

Đôi khi bạn vẫn cần ‘hạ cánh’ qua Google xuống tận nơi để xem nơi đó trông thực tế thế nào. Ví dụ như điểm Glacier Point trong vườn Yosemite là một nơi mà Google chưa có ảnh. Khi bọn mình lên đó thì cháu Dền, con anh bạn mới đặt máy quay 360°. Sau đó 1 ngày Dền chỉ cho tôi xem ảnh của nó đã được đưa lên Google, giúp cho mọi người thấy ngay có thể ngắm gì từ Glacier Point. Tuy vậy tripadviser cũng không phải là trang duy nhất đưa ra và đánh giá chính xác các điểm đến. Có nhiều điểm đến tôi đã phải tìm thêm các chi tiết ở các trang khác, hoặc ‘google’ để bổ sung cho thông tin trên tripadviser. Sau đó mình cân đối các điểm đến với thời gian và khả năng chi tiêu để đưa các điểm đến cùng các hoạt động dự kiến vào Chương trình.

Thường thì bạn sẽ phải quyết định cùng lúc nhiều thứ, vì chúng liên kết với nhau chặt chẽ:
• Điểm đến, có thể là để: thăm và chụp ảnh, nghỉ ngơi, thăm thân, xem biểu diễn, mua bán, làm thủ tục…vv.
• Phương tiện di chuyển, booking, giá cả
• Thời gian đi-đến-ở lại-rời đi…
• Phù hợp với sở thích của các thành viên trong nhóm,
Bài học của tôi: tận dụng tối đa Internet, các trang như Tripadviser và thông tin trên phuot.vn để tìm hiểu nơi đến.

Đừng ăn một món ngon nhiều lần

Đúng là một món dù ngon mấy, mà phải ăn mãi cũng chán. Tương tự, bạn cũng không nên đi thăm quá nhiều các ‘canyons’ tương tự nhau, ngủ lều và tự nấu ăn dài ngày…dù những nơi và hoạt động đó rất thú vị. Bọn tôi đã đi một chuỗi các ‘canyons’ (Grand, Antelope, Bryce, Zion). Dù đều là canyons, nhưng những ‘canyons’ này khác nhau nhiều lắm. Để biết các canyons có giống nhau không bạn lại phải nhờ google để đến tận nơi, làm một virtual tour ngắn. Là người ‘xào nấu’ chương trình, tôi bắt buộc phải ‘biết trước’ món mình sẽ ăn (!).

Ngay cả việc đi thăm nước Mỹ (hay 1 nơi nào khác) thì theo tôi cũng không nên kéo dài quá 3-4 tuần, (tùy sở thích). Nếu bạn có việc làm, gia đình ở nhà, thì tâm lý chung là hướng về ‘nhà của mình’. Ngoài việc chi tiêu lớn, thì việc liên tục di chuyển như vậy có thể làm bạn chán, mệt, và đặc biệt là bão hòa cảm xúc. Tôi chưa nghiên cứu kỹ về tâm lý để khẳng định điều này, nhưng bạn bè của tôi đều có chung tâm lý đó nên tôi cũng nêu ra vì nó có thể là phù hợp với tâm lý bạn. Còn nếu thấy 3 tuần chưa đủ thăm hết nước Mỹ thì bạn nên tính để quay lại, hoặc ‘chỉ thế thôi’.

Bạn có thể bố trí chương trình 'xen kẽ', để các loại hình hoạt động đỡ nhàm chán, đỡ mệt.
Tôi cũng phải tự thú nhận là mình hơi tham chơi (rất giống nhiều người), nên bỏ lỡ một điểm đi thú vị là tiếc. Vì vậy tôi đặt ra chương trình ‘hơi dày’. Trừ một số buổi chiều-tối, bọn tôi ít có thời gian ngồi nhâm nhi café hoặc trà, lại càng không có lúc nào ‘cất máy ảnh vào túi để ngồi nói chuyện và ngắm phong cảnh’.

Tripadviser và ‘things to do’

Lại đi lạc đề mất rồi. Đến nước Mỹ làm gì…À, nhớ rồi, nhưng bí phết đấy. Lại phải nhờ ông tiên Google chỉ bảo. Nước mỹ bao la hơn rất nhiều nơi khác, nên nó cũng có vô vàn ‘điếm đến’ mà bạn phải biết. Đầu tiên bạn nên biết tất cả những ‘điểm đến chính’, nơi thu hút nhiều khách du lịch nhất ở Mỹ ở những vùng miền mà bạn có thể đến. Sau đó thì bạn mới chọn những nơi mà bạn có thể đi được.
Riêng phần tìm kiếm + lựa chọn này đã lấy đi của mình hàng mấy tháng trời. Bởi vì tìm kiếm điểm du lịch bao gồm cả việc hiểu khá rõ về nó. Có nhiều trang giới thiệu các điểm đến ở Mỹ. Mỗi bang, thành phố đều có các trang giới thiệu các điểm du lịch của họ. Nhưng tôi sử dụng nhiều nhất là trang ‘tripadviser’. Mục ‘things to do’ của Tripadviser đưa ra bầu chọn các điểm đến của mỗi vùng miền, bao gồm cả bản đồ, ảnh, cho điểm và các reviews của những người đã đến thăm. Tuy nhiên việc ‘bình chọn’ không chính xác lắm vì số người tham gia bầu chọn không phải chỗ nào cũng nhiều và đại diện cho đa số. Ngoài ra, đã số người bình chọn sống ở Âu-Mỹ và một số nước phát triển, nơi họ có văn hóa khác với dân châu Á, nên gu văn hóa của họ cũng khác ta.

Thường thì bạn chỉ cần xem đánh giá, phân loại, xếp hạng của Tripadvisor là đủ. Nhưng để hiểu rõ hơn về một điểm mà bạn muốn đến, bạn nên xem thêm ảnh, bản đồ. Việc đọc các reviews rất bổ ích để tìm hiểu xem mọi người nói nơi đó có gì, có hợp với mình không. Nhưng việc đọc các review mất rất nhiều thời gian và yêu cầu vốn TA của bạn phải đủ để hiểu rõ bài viết.

Đôi khi bạn vẫn cần ‘hạ cánh’ qua Google xuống tận nơi để xem nơi đó trông thực tế thế nào. Ví dụ như điểm Glacier Point trong vườn Yosemite là một nơi mà Google chưa có ảnh. Khi bọn mình lên đó thì cháu Dền, con anh bạn mới đặt máy quay 360°. Sau đó 1 ngày Dền chỉ cho tôi xem ảnh của nó đã được đưa lên Google, giúp cho mọi người thấy ngay có thể ngắm gì từ Glacier Point. Tuy vậy tripadviser cũng không phải là trang duy nhất đưa ra và đánh giá chính xác các điểm đến. Có nhiều điểm đến tôi đã phải tìm thêm các chi tiết ở các trang khác, hoặc ‘google’ để bổ sung cho thông tin trên tripadviser. Sau đó mình cân đối các điểm đến với thời gian và khả năng chi tiêu để đưa các điểm đến cùng các hoạt động dự kiến vào Chương trình.

Thường thì bạn sẽ phải quyết định cùng lúc nhiều thứ, vì chúng liên kết với nhau chặt chẽ:
• Điểm đến, có thể là để: thăm và chụp ảnh, nghỉ ngơi, thăm thân, xem biểu diễn, mua bán, làm thủ tục…vv.
• Phương tiện di chuyển, booking, giá cả
• Thời gian đi-đến-ở lại-rời đi…
• Phù hợp với sở thích của các thành viên trong nhóm,
Bài học của tôi: tận dụng tối đa Internet, các trang như Tripadviser và thông tin trên phuot.vn để tìm hiểu nơi đến.

Đừng ăn một món ngon nhiều lần

Đúng là một món dù ngon mấy, mà phải ăn mãi cũng chán. Tương tự, bạn cũng không nên đi thăm quá nhiều các ‘canyons’ tương tự nhau, ngủ lều và tự nấu ăn dài ngày…dù những nơi và hoạt động đó rất thú vị. Bọn tôi đã đi một chuỗi các ‘canyons’ (Grand, Antelope, Bryce, Zion). Dù đều là canyons, nhưng những ‘canyons’ này khác nhau nhiều lắm. Để biết các canyons có giống nhau không bạn lại phải nhờ google để đến tận nơi, làm một virtual tour ngắn. Là người ‘xào nấu’ chương trình, tôi bắt buộc phải ‘biết trước’ món mình sẽ ăn (!).

Ngay cả việc đi thăm nước Mỹ (hay 1 nơi nào khác) thì theo tôi cũng không nên kéo dài quá 3-4 tuần, (tùy sở thích). Nếu bạn có việc làm, gia đình ở nhà, thì tâm lý chung là hướng về ‘nhà của mình’. Ngoài việc chi tiêu lớn, thì việc liên tục di chuyển như vậy có thể làm bạn chán, mệt, và đặc biệt là bão hòa cảm xúc. Tôi chưa nghiên cứu kỹ về tâm lý để khẳng định điều này, nhưng bạn bè của tôi đều có chung tâm lý đó nên tôi cũng nêu ra vì nó có thể là phù hợp với tâm lý bạn. Còn nếu thấy 3 tuần chưa đủ thăm hết nước Mỹ thì bạn nên tính để quay lại, hoặc ‘chỉ thế thôi’.

Bạn có thể bố trí chương trình 'xen kẽ', để các loại hình hoạt động đỡ nhàm chán, đỡ mệt.
Tôi cũng phải tự thú nhận là mình hơi tham chơi (rất giống nhiều người), nên bỏ lỡ một điểm đi thú vị là tiếc. Vì vậy tôi đặt ra chương trình ‘hơi dày’. Trừ một số buổi chiều-tối, bọn tôi ít có thời gian ngồi nhâm nhi café hoặc trà, lại càng không có lúc nào ‘cất máy ảnh vào túi để ngồi nói chuyện và ngắm phong cảnh’.

Bác nói rất đúng và chí lí về thời gian đi và các bước lên lịch trình
Em cũng đã có nhiều chuyến đi dài ngày, và thông thường là đi khoảng 4 tuần. Và tâm lý là sang tuần thứ 4 là đã thấy chán và bão hoà cảm xúc thật. Chỉ muốn quay về nhà thôi. Lúc mới sang châu âu nhìn thấy một cái cây lá vàng úa nhìn sao mà đẹp thế, xúm xít vào chụp ảnh lấy chụp ảnh để. Nhưng 3 tuần sau đấy, vào cả một khu rừng lá vàng bát ngát, trời xanh ngắt, thì chả có cảm xúc gì nữa, không thèm cầm máy ảnh chụp nữa luôn vì gặp quá nhiều khung cảnh này :)).

Tuy nhiên cứ hết lần này đến lần khác tâm lí là đã đi thì đi cho hết trong một lần cho đỡ phí tiền vé, vì vậy em lại cứ liên tiếp lặp lại sai lầm này :((. Sắp tới đi Mỹ cũng vậy, lại tiếp tục sai lầm, lần này là 9 tuần chứ không phải 4 tuần nữa. Em đã quyết định bỏ luôn công việc đang làm để đi chứ không xin nghỉ nữa. Về nhà tính sau :)) và 3 người trong nhóm em cũng vậy. Không hiểu em và nhóm sẽ làm cái j ở bên Mỹ đây. Ko hiểu đến tuần thứ 4 thì tâm tráng sẽ ra sao, nếu đến tuần 4 mà đã chán thì 5 tuần sau đấy chắc là như kiểu bị tù đày mất :)). Thôi thì cũng chỉ biết đã lỡ đặt vé rồi, thì phải cố gắng lên lịch sao cho đỡ chán nhất vậy, em sẽ cố gắng đi thật chậm, thưởng thức thật chậm để cho hết 9 tuần này.

Vẫn tiếp tục mong chờ các bài viết tiếp theo của Bác để em có thêm kinh nghiệm làm lịch trình :D. Bác fansi nếu ở Hà Nội thì hôm nào cho em buổi cafe học hỏi kinh nghiệm nhé :D

Bác Fansi ạ, bác nói chí lý. Giờ đường đi không ở trong miệng nữa, mà là 10 đầu ngón tay, có khi chỉ 2 ngón...

Riêng tớ nói điều kiện nhất định của chuyến đi, là tớ nói về quỹ thời gian. Chứ không nói về về quỹ kinh nghiệm, kiến thức, hay tài chánh. 3 cái quỹ nầy thật là quỷ, vì nó giúp mình kết luận về chuyến đi có thỏa mãn hay không, và đến mức nào; nhưng mình không thể thay đổi nó trong lúc nhất thời. Quỷ thời gian tương đối nằm trong tầm kiểm soát của mình hơn, vì thế tớ quan tâm khía cạnh nầy. Rỗi hơi hóng xem các bán tính toán thế nào trong thời gian eo hẹp là tớ thoả mãn rồi. Còn về cảm nhận, thì chả có cảm nhận nào là đúng, sai, "nông dân" hay bác học. Cảm nhận nào cũng có giá trị như nhau, vì nó là cảm nhận của riêng mình mà. Thông tin về địa điểm, đọc ở đâu "cũng thế", cân đong đo đếm được, nhưng cảm nhận thì mỗi người mỗi khác, hấp dẫn hơn, và không có thước đo.

Trước khi đi thì nơi nào tớ biết, tớ ý kiến ý mối tí, hy vọng bác xử dụng được thông tin gì không. Đi rồi, về rồi, an toàn thì tớ chỉ bàn tán cho vui, chứ không ý kiến nữa.

Làm bài tập ở nhà, thì như bác nói, tripadvisor, google, wikipedia, wikitravel, trang địa phuong, thorntree của Lonelyplanet, virtual tourist, fodors, travbuddy, travelblog.org, v.v. xem "bông" cả mắt, nhưng không thể không xem. Lý do nầy khiến tớ lắm lúc suy nghĩ phuot.vn không biết có lúc sẽ ... bị bớt khách hay không, thông tin đầy rẫy các nơi khác (lạc đề tí).

Với tớ thì hóng chuyện trên phuot.vn vì tò mò cách đi, mục đích đi của các bạn trong nước, perspectives của người trong nước là chính. Perspectives của vịt, thì tớ xem nhiều ở nơi khác rồi. Đó là lý do tớ quan tâm chuyện nhập đoàn, tách đoàn, và mục đích chuyến đi nhà bác, cảm tưởng khi đến những nơi tớ đã qua và chưa tới. Nói thế không có nghĩa là vịt viết thì tớ không xem. Ngày thường cóc nhái oánh lộn tớ còn muốn xem, huống gì perspectives của người khác trên chủ đề mà mình thích.

Khi bác lên kế hoạch, tớ chỉ đọc thôi đã thở không ra hơi. Vì thế muốn biết từ kế hoạch đến thực hiện, sự việc diễn tiến ra sao.

Tớ xổ tiếng tây cùi ở đây: "On est responsable de ce qu'on a apprivoise", St. Exupery, Hoàng Tử Bé. Tớ lỡ đa sự góp ý với bác trước khi đi, thì cũng quan tâm theo dõi cho đến kết thúc chứ.

Hì hì, có lẽ mình dốt tiếng Anh nên đọc bài tiếng Anh của Hans thấy hay hơn tiếng Việt nhiều Hans ạ.
Thực ra mình cũng là thiểu số ít ỏi so với đông đảo các bạn trong nước đi phượt. Vậy nên đọc mình thì Hans cũng chẳng
hiểu hơn các bạn đi phươt VN nhiều đâu. Ở ngay trong nước mà nhiều khi mình còn cảm thấy đơn độc nữa là.

Bọn mình thực hiện gần chính xác những gì đề ra trong Kế hoạch. Cảm ơn Hans đã lo lắng đến sự an toàn của nhóm, mà mình cho rằng rất có lý. Còn về cảm xúc thì phải nói là không được bùng phát như mình hình dung trước khi đi. Chắc chắn không phải do nước Mỹ. Có thể kinh nghiệm, từng trải, công với sự già nua đã lấy bớt đi cảm xúc chăng (?).

Bác nói rất đúng và chí lí về thời gian đi và các bước lên lịch trình
Em cũng đã có nhiều chuyến đi dài ngày, và thông thường là đi khoảng 4 tuần. Và tâm lý là sang tuần thứ 4 là đã thấy chán và bão hoà cảm xúc thật. Chỉ muốn quay về nhà thôi. Lúc mới sang châu âu nhìn thấy một cái cây lá vàng úa nhìn sao mà đẹp thế, xúm xít vào chụp ảnh lấy chụp ảnh để. Nhưng 3 tuần sau đấy, vào cả một khu rừng lá vàng bát ngát, trời xanh ngắt, thì chả có cảm xúc gì nữa, không thèm cầm máy ảnh chụp nữa luôn vì gặp quá nhiều khung cảnh này :)).

Tuy nhiên cứ hết lần này đến lần khác tâm lí là đã đi thì đi cho hết trong một lần cho đỡ phí tiền vé, vì vậy em lại cứ liên tiếp lặp lại sai lầm này :((. Sắp tới đi Mỹ cũng vậy, lại tiếp tục sai lầm, lần này là 9 tuần chứ không phải 4 tuần nữa. Em đã quyết định bỏ luôn công việc đang làm để đi chứ không xin nghỉ nữa. Về nhà tính sau :)) và 3 người trong nhóm em cũng vậy. Không hiểu em và nhóm sẽ làm cái j ở bên Mỹ đây. Ko hiểu đến tuần thứ 4 thì tâm tráng sẽ ra sao, nếu đến tuần 4 mà đã chán thì 5 tuần sau đấy chắc là như kiểu bị tù đày mất :)). Thôi thì cũng chỉ biết đã lỡ đặt vé rồi, thì phải cố gắng lên lịch sao cho đỡ chán nhất vậy, em sẽ cố gắng đi thật chậm, thưởng thức thật chậm để cho hết 9 tuần này.

Vẫn tiếp tục mong chờ các bài viết tiếp theo của Bác để em có thêm kinh nghiệm làm lịch trình :D. Bác fansi nếu ở Hà Nội thì hôm nào cho em buổi cafe học hỏi kinh nghiệm nhé :D

Gặp cafe à: Okela Namiver. BackHill ở trong SG mà mình còn vào để xin gặp được cơ mà? (Hôm nào lại off nữa backhill nhá?)
Nếu bạn Namiver đi nhiều thế thì lại càng phải có kế hoạch chu đáo.

Quả thật nếu có 9 tuần, tất nhiên cả tiền nữa, chỉ để đi chơi thì mình chưa nghĩ ngay ra làm gì. Có điên không khi nói mình còn có nhu cầu làm việc (!). Mà sang Mỹ để làm việc thì bị cấm rồi. Mình chỉ biết là trong thời gian dài thì cần có những hoạt động cần nhiều thời gian, ví dụ như leo núi, trekk dài ngày, câu cá, giao lưu với người Mỹ (gốc Việt và Mỹ)...

Nếu namiver rảnh lúc nào thì PM để gặp nhau nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back