What's new

[Chia sẻ] Đi Mỹ 3 tuần

LẬP KẾ HOẠCH CHO CHUYẾN ĐI DÀI NGÀY
(thân tặng các bạn của fansi)

Theo yêu cầu của nhiều bạn bè và tự thấy cũng rất nên chia sẻ vô vàn kinh nghiệm sau chuyến đi Mỹ, mình xin viết ra đây những gì mình đã trải qua, với mong muốn để các bạn sẽ lấy được những trong bài viết những gì bổ ích cho chuyến đi sắp tới của mình. Vì có thể sử dụng kỹ năng này để lập k/h cho 1 chuyến đi du lịch dài ngày nên tôi có thay đổi đầu đề như vậy.

Bài này vừa là chia sẻ kỹ năng, vừa viết về hồi ức, (dự kiến độ dài trung bình ~10-15 trang web) hy vọng các bạn phụ trách cho phép để nó ở đây (?)

…Một ngày hè 2013, Long Cò bay ra Hà Nội. Mình mời hắn ra hồ sen Hồ Tây uống trà sen. (thứ đồ uống mà hắn nghiền hơn cả). Trên đường về hắn bảo: chắc cuối năm, dịp Noel, em sang Mỹ thăm thằng Dền. Nói thêm 1 đống chuyện nữa, mình buông 1 câu: anh cũng có mong muốn đi Mỹ. Hắn chộp lấy câu nói của mình và bắt đầu nói cứ như mình đã quyết định đi Mỹ cùng hắn vậy (!).- Thằng này tính nó hay ép uổng người ta thế.

Mình thấy cũng chả có lý do gì để bác bỏ ý định đi Mỹ cùng hắn cả. Thì đúng là mình muốn đi Mỹ chơi mà. Nhưng còn bao nhiêu thứ nữa chứ: tiền, công việc, gia đình…vv. Có phải bảo thích cái là làm ngay được đâu. Mà dù mọi việc ổn thỏa thì cũng còn vô vàn việc phải làm để có thể lên đường. Mình ậm ừ hoãn binh.

Hắn về SG là tiếp tục ép. Mình bảo từ từ chứ, đi vào dịp Noel thì lạnh bỏ mẹ, chơi éo gì được, có đi thì cũng phải lúc ấm áp. Hắn im một chút rồi đề nghị chuyển chuyến đi (cứ như là đã có) sang đầu hè… Thế rồi mình cũng bắt đầu khởi động chuyến đi ‘của mình’ từ lúc nào không biết.

‘Mỹ’ thì ai chẳng biết!. Nhưng nói đến đi Mỹ thì mình biết ngay là mình ‘không biết gì cả’, ngoài những gì ‘ai cũng biết’ ấy. Cách nhanh nhất để biết là tìm đến các tour có sẵn. Tôi tìm ngay ra bao nhiêu là tours đi Mỹ, 10 ngày, 12 ngày, 14 ngày…cộng với rất nhiều thành phố, điểm đến. Đọc qua các tour tôi thấy toàn là đi thăm thành phố, rồi tượng nữ thần, Disney Land, Hollywood…Không thấy Niagara, hoang mạc, rừng núi, cây cối, hoa cỏ, thác nước, bờ biển… đâu cả. Vì bọn tôi xác định ngay từ đầu là đi xem thiên nhiên nước Mỹ là chính, nên các thành phố không phải là đối tượng. Tôi cũng không hoàn toàn bỏ qua các thành phố, mà chỉ xem rất lựa chọn và dùng làm điểm trung gian.

Re: Lập kế hoạch đi mỹ 3 tuần

Cho mình góp tý kinh nghiệm, để các bạn khác không bị như mình:

Khác với VN bên Mỹ SIM có giá thuê trả trước rẻ dưới 25$/tháng (chỉ gọi DT không vào mạng) không thể lắp vào máy smartphone. Mỗi bang có những mạng mạnh hơn mạng khác; nên bạn sẽ ngạc nhiên nếu thấy DT mình không có sóng mà người khác vẫn cứ nói chuyện qua DT di động thoải mái, dù mình mua SIM của mạng mạnh nhất rồi.

Lái xe, dù bạn đã quen đường và tự tin, thì cũng có nhiều việc làm bạn phải suy nghĩ và bận bịu. Bạn sẽ mất thời gian giao dịch thuê xe, lựa chọn các option, kiểm tra xe, làm quen với xe mới, làm quen với cung đường mới, mua xăng, tìm chỗ đỗ, lo thủ tục trả xe, thanh toán…vv. Cho dù bạn đã bảo hiểm toàn bộ chiếc xe, thì khi xảy ra sự cố bạn có thể mất đứt từ 1 buổi cho đến 2 ngày để giải quyết. Chưa kể bạn sẽ mất chi phí liên quan và bị giam đến $2000 trong thẻ.

Về bằng lái thì thế này: .
.
.
.
.

Bài học là deal thẳng với bọn cho thuê xe (như Dollars, Enterprise..vv)

Bổ túc thêm một tí nhá bác Fansi.

Tại sân bay khi bác mướn xe họ hay có thêm "tiền sân bay" (air port fee). Nhiều người vì tiện nên hay mướn ngay tại SB. Coi link dưới

http://www.smartertravel.com/blogs/...l-fees-and-how-to-avoid-them.html?id=11298259

Còn mướn ngoài sân bay không có phí này. Bác Fansi có thể bị nó lừa rồi đấy.

Xăng xe : đa số (theo tớ thấy là 100%) các cây xăng gần chỗ mướn (trả) xe đều mắc hơn. Cách đó chừng vài cây số thì sẽ rẻ hơn nhiều. Khi đổ xăng xe mướn thì tớ đổ cách chỗ trả vài km và đổ cho tới khi tràn ra ngoài luôn, nhất là mấy xe máy lớn như van, SUV vì nó uống xăng. Chạy 1 vài km có thể làm kim xăng loại digital đi xuống. Đừng để cho họ thấy dấu xăng chẩy ra ngoài, vì hư hệ thống lọc hơi xăng nếu đổ tràn ra ngoài.

Bang Cali là nổi tiếng khó khi họ nhận xe lại. Trầy trụa chút xíu là họ tính liền. Mấy bang khác như Florida hay Texas là tớ thấy dễ dãi nhất. Họ đưa chìa rồi bác tự ra kiếm xe. Tại Cali là họ dẫn ra cho bác nhìn xe rồi ghi xuống chỗ nào bị trầy trên giấy mướn. Khi trả xe cũng y chang vậy.

Một số chỗ mướn có chương trình cho người bay nhiều (frequent flyer), nếu bác nào hay đi thì nên coi hãng nào có. Hotel cũng có cái trò này luôn. Tuy nhiên sẽ có thể mắc hơn.
http://www.airfarewatchdog.com/blog...-free-frequent-flyer-miles-arent-really-free/

Khi trả xe nên kiểm tra có quên đồ của mình không. Mấy thứ nhỏ như phone, kiếng mát là hay bị quên nhất. Nên nhớ rằng cái đám dọn dẹp xe là dân lao động, lượm được là vô túi của họ chứ khó mà kiếm lại lắm. Tớ thấy trường hợp này vài lần rồi. Kêu họ thì họ nói xe đã cho người khác lấy rồi, và lúc nhận xe thì không thấy của để quên.

Communication

Phải nói luôn là tôi rất coi trọng communication khi di chuyển. Ấy vậy mà communication lại là khâu yếu nhất của nhóm tôi. Bọn tôi mang đi những thiết bị dùng cho liên lạc sau: 1 LapTop, 1 ipad, 4 mobilephones.

Vậy mà hầu như chỉ có 1 máy hoạt động! Và khi cần liên lạc nhất thì nó …không bắt được sóng. Leader là tôi thì không có máy nào cả. Có ý kiến cho rằng chỉ cần 1 máy là đủ cho cả hai dùng. Bản thân tôi thì lại có ý chờ mua sim khác AT&T (như Verizion, T-Mobile…) và cuối cùng không có khi nào để mua và không có sim để gọi (!)

Bạn xem tổng quan về các mạng di động Mỹ ở đây (http://cell-phone-providers-review.toptenreviews.com/) :

(Bảng tổng quan này được search sau khi đi về)

Quả thật là tôi đã có lỗi trong việc đảm bảo thông tin, khi không giành đủ thời gian để tìm cách mua sim online như sau:
http://www.bestbuy.com/site/mobile-...ds/pcmcat265100050014.c?id=pcmcat265100050014

Đi đâu tôi cũng phải cố gắng để LongCò và Dung không mất quá lâu trong tầm mắt (tôi có ý định theo dõi ai bao giờ đâu). Mà cái Time Square, Hollywood, LV strip…thì vô cùng đông đúc. Mỗi khi lạc nhau là bọn tôi bị tan nhóm. Tôi nghĩ rằng không nên tiết kiệm cho thông tin liên lạc và 1 nhóm đi cùng nhau nên có từ 2 máy mobi trở lên.

Một sai lầm ngờ nghệch nữa của tôi là ý định dùng dịch vụ roaming khi gọi khẩn cấp. Nhưng chi phí cuối cùng là cao đến mức không thể chịu nổi: ~12tr cho 2 ngày đầu tiên trên đất Mỹ, chủ yếu do dịch vụ mạng.

Tránh xa Tmobile nhá các bác ví "độ phủ xóng" rất kém.

Diện tích phủ xóng của AT&T và Verizon là ngon nhất. Vô tới LYV cuả Yosemite mà vẫn nói được trong khi Tmobile thì ngủm củ tỏi. Trong thành phố lớn thì cái nào cũng như nhau thôi.

Các bác lái đường xa thì có thể dùng mấy hộp điện thoại vàng dọc theo xa lộ trong trường hợp không có sóng hay hết bin điện thoại. Loại này dùng cho trường hợp bị hư xe, tai nạn.

xin chào bạn, cho mình xin tý thông tin newyork về khách sạn ,điạ điễm tham quan ,bus,or suway tthanks
Sorry là mình quên chưa trả lời bạn SAIGONBUON.

Kể ra cũng khó cho đúng thông tin mà bạn cần, vì mình không biết bạn thích gì.
Đa số các điểm tham quan nằm ở bán đảo Mahattan, cũng là trung tâm New York.
Việc chọn điểm tham quan tùy thuộc nhiều vào thời gian bạn có, khả năng đi bộ/taxi/Metro của bạn nữa.
Mình xin phép không kể ra những chỗ cá nhân mình biết, vì như thế rất phiến diện và lệch lạc với bạn. Vậy mình xin gợi
ý cách bạn tìm thông tin nhé (?)

Nếu bạn đọc hiểu tiếng Anh thì vào các trang mạng (như viator, tripadviser) tìm các attractions hoặc things to do.
Ví dụ: http://www.viator.com/New-York-City-tours/d687-ttd?pref=02&aid=g6738

Bạn có thể google xem các Tours ở NY, vì đa số các tour sẽ đưa bạn đến những điểm đã chọn lựa.

Nếu bạn không rành TA, thì bạn vào google tiếng Việt để tìm kiếm. Ví dụ như mình tìm thấy trang này:
http://dulich.chudu24.com/t/a/2986/10-diem-tham-quan-thu-vi-nhat-new-york.html

Về khách sạn ở NY thì khó tìm được k/s rẻ (dưới $50). Nếu muốn rẻ thì bạn tìm k/s ở ngoài khu Mahattan, rồi đi Metro vào Mahattan.
Nói vậy thôi chứ đối với mình thì dễ chứ đối với bạn thì không biết thế nào đâu nhé.
Bạn phải thao tác khá nhiều để tìm k/s, book k/s, tìm Metro, thao tác mua vé metro...đi đến các điểm tham quan, rồi lại mua vé...vv
KHông phải là dễ, nhưng nếu bạn làm được tất cả để sống và đi chơi ngon 1 mình ở NY trong 3-4 ngày thì bạn sẽ đã quen cuộc sống Mỹ rồi đấy.

Vài chi tiết:

- C
- Đổ xăng. Theo mình thì các cây xăng gần phi trường thì giá cao hơn các cây xăng khác 1 tí, nhưng không cao hơn nhiều, và vẫn thấp hơn rất nhiều giá xăng bạn sẽ trả cho hãng xe nếu mang xe về trong tình trạng ít xăng hơn như lúc ban đầu. Nhưng mình ý kiến khác bác tphat một tẹo về vấn đề nầy. Đổ xăng vừa đầy, không tràn có lý do của nó:
1. Nguy hiểm khi đổ tràn
2. Tiết kiệm được vài đồng cho mình, nhưng khả năng hư bộ đo khí của xe, thiệt hại về phía hãng xe. Vấn đề nầy đã được bàn cãi rất nhiều (ngoài hư bộ đo khí của xe, còn có thể hư bộ đo khí của ống bơm, khí thải vào môi trường cao, xe có thể hoạt động kém hơn, và bạn vẫn phải trả tiền cho số xăng tràn xuống đất). Vã lại từ cây xăng chạy đến nơi trả xe, mức xăng hạ xuống không bao nhiêu.
Nếu tiết kiệm được nhiều cũng nên làm. Hiệu quả không cao nên tuân thủ luật lệ cho nó lành.

Tớ bị một lần tại Florida, đi xe compact đồng hồ xăng loại số (digital). Chạy chừng 2-3 km thì tớ chỗ trả xe (từ cây xăng). Trước khi tắt máy thì đồng hồ xăng còn đầy. Lúc họ bật lên thì nó xuống 1 nấc !:(

Họ coi theo đó xạc thêm đâu chừng 10 đô. Tớ nói mới đổ đầy mà sao lại tính 10 đô. Họ đưa máy ra coi (loại cầm tay như tụi UPS) thì cứ một nấc là 10 đô. Lúc đó giá xăng chưa tới 4 đô 1 gallon. Bài học nhớ đời.

Vì tới giờ shuttle tới đón về phi trường cho nên tớ thí cho nó luôn.

Viết nhiều mỏi tay, đọc nhiều mỏi mắt...Mời các bác xơi vài bức ảnh ở Bryce canyon.

BRYCE CANYON

Đoạn đương ngoài hoang mạc Utah

Bryce canyon nằm ở Utah (điểm C trên bản đồ). Bọn tôi lái xe từ Page lên sau khi thăm Antelope canyon. Trước khi vào Bryce thì phong cảnh đã đẹp choáng ngợp với những vách đá như những pho tượng khổng lồ. Cả đoạn đường gần Bryce được gắn biển ‘scenic road’- tức là ‘đoạn đường có phong cảnh đẹp’.

Xe chúng tôi chui qua những hầm dưới núi như thế này:

Bryce là cả một thung lũng với hàng vạn cột đá đẹp choáng ngợp

Bryce ở độ cao ~2000m nên nhiệt độ ban đêm (tháng 5) xuống đến O°C. Vì vậy mà dù thích ngủ lều, tôi chọn giải pháp an toàn: ngủ trong k/s. Với lại bạn cũng nên chia ra để các đêm ngủ lều và ngủ k/s xen kẽ thì đỡ nhàm chán hoặc mệt mỏi vì phải dựng lều và tự nấu ăn.
Khi tìm hiểu về các điểm đến ở Mỹ, tôi mới vỡ lẽ ra là đa số các NP không thể là ‘điểm’ đến, mà đó là cả một khu vực với nhiều cung trek đa dạng. Ở mỗi NP chúng tôi chỉ đủ thời gian để trek từ 1-2 tuyến. Mỗi NP đáng để bạn giành 4-6 ngày để khám phá mới biết gần hết mọi điểm.

Last edited:

Toàn cảnh Bryce Canyon

Toàn cảnh panorama 180 độ

Last edited:

BRYCE CANYON
Xe chúng tôi chui qua những hầm dưới núi như thế này:

Ngồi trên xe mà chộp được mấy tấm như vầy là 'quá đã'. Mấy địa điểm tầm cỡ National Park thì không bao giờ cover trong 1 ngày rồi bác fansi... chẳng qua là mình không có thời gian, nhưng biết đâu sẽ có lần quay lại và ráp nối những mảnh ghép còn thiếu... Black vẫm còn hơi giận anh Nelson của nhóm lữ hành Ma-Cà-Bông năm ngoái đã lặng lẽ delete điểm này trong lộ trình...

Bryce co thể xem là top của hành trình này phải không bác fansi...? hay là còn nhiều nữa... đợt này phải on Phuot.vn mỗi ngày vậy...

Cảm ơn bác blackhill sang chơi và comment. Việc bác chưa tới Bryce có cái dở mà cũng mở ra lý do cho bác quay lại Utah. Còn bao nhiêu NP nữa ở Utah, Aiona, Nevada...Mà như tôi nói, tham đi nhiều NP một lúc cũng dễ bị bội thực. Biết đâu lần sau lại có 1 trong 4 cô bạn ở bển mời bác đi Bryce và...suốt chặng đường thì sao (?)

Mình khó phát biểu nơi nào là top Blackhill ơi. Grand, Zion và Yosemite cũng đẹp mê hồn luôn. Để từ từ rồi tôi phục vụ bác và bà con.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back