What's new

Đi Nam Lào bằng xe máy từ Sài Gòn, 15 - 21/2/2010

Status
Not open for further replies.
Chào mọi người. Vào đọc và cũng thỉnh thoảng post bài ở ở phuot nhưng cũng chưa dám rủ rê bao giờ. Phần vì ngại chẳng quen biết ai :)), phần vì bác Chitto cầm cái gậy chực sẵn ở ngoài cửa topic chờ thằng nào post sai quy củ là :T.

Nhưng giờ thì đồng đội xưa, đứa thì bỏ cuộc chơi, đứa thì vừa nhìn nhau chưa kịp chào đã chửi.

Plan chi tiết thì tớ chưa có đâu nhưng đại ý chắc sẽ như này:

Lịch trình đi tầm 6->10 ngày. Tết thì chắc xin nghỉ được.

- Lịch trình 1. Đi xe máy : Hà Nội - cho xe máy vào pleiku đi sang PAKSE (390km) hoặc có thể cho xe lên ga diêu trì Quy Nhơn và chạy sang Pakse
PAKSE – SAVANNAKHET (260 Km)
SAVANNAKHET – Lao Bảo HUẾ (400 Km)

Từ huế lại cho xe máy về Hà Nội hoặc ngược lại cho xe máy vào huế sang lào rồi đến quy nhơn cho xe về bằng ô tô

Bên phượt các đại gia toàn bụng to ngồi ô tô, đi máy bay chắc không còn hứng thú :gun với lịch trin nhưng các tiểu gia thì chắc vẫn còn nhỉ (c)

- Lịch trình 2 toàn ô tô :) và máy bay: chắc mất tầm 6 ngày.

Mùng 2 hoặc mùng 3: Hà Nội - Huế (máy bay hay tầu)- SAVANNAKHET -BỜ Y -PLEIKU - Đà Nẵng/Hồ Chí Minh (bay về) -Hà Nội.

Bạn nào có hứng thú thì join nhé. Tầm 6 -8 người là ok rồi.
PM mình hoặc trả lời trên topic.

Bạn nào có kinh nghiệm tư vấn nhé :) Thanks trước

Last edited by a moderator:
Mình đang có kế hoạch lang thang tí Tây Nguyên (chủ yếu ngắm nghía Măng đen và ngã 3 Đông dương) rồi sau đó thẳng tiến Lào và Cam đợt Tết. Mong muốn thôi vì chưa đủ thông tin:
- Thủ tục vác xe máy qua Lào rồi từ Lào sang Cam rồi từ Cam lại VN ntn. Lang đi xe WIN, nếu bạn đi bằng WIN luôn thì (beer) vì có khối chuyện liên quan xe cộ
- Tình hình an ninh
Tuy nhiên nếu chỉ muốn quánh rát Lào thôi cũng được. Nếu muốn quánh sâu sâu hơn nữa thì sao nhỉ! Vậy sẽ đi sớm hơn vụ Tây Nguyên để sau đó đồng hành với bạn.
Có gì cứ bàn bạc trên này để mọi người góp ý hoặc có gì khẩn thì alo cho Lang 0905 804 754 hoặc chát chít YM [email protected]
Rất mong chuyến đi có được ít nhất 4 mem với 4 xe máy cho chuyến khám phá nước bạn Lào anh em :)
P/S: có thể thông tin thừa nhưng kẻo có mem hứng quá lại quên chuyện quan trọng: phải có hộ chiếu còn hiệu lực, xe máy do chính bạn đứng tên là oke cho chuyến hành trình bằng xe máy

@Chaubaogia: tư vấn thêm giúp em vụ này. Máu phượt em nổi lên cũng tại xem cái hồi ức của anh đó :D

Last edited:
cho em hỏi xíu, cái vụ đi vầy , các bạn "đi" tới đâu rồi? cho em thêm tí info đi, em chỉ cần đi Lào thôi có tham gia với các bạn được không vậy? vì cái khoản thời gian đó xem ra quá ok cho em, nhưng mà em hok có xe WIN đâu à nha, cho em ôm hen, thanks

Mình đang có kế hoạch lang thang tí Tây Nguyên (chủ yếu ngắm nghía Măng đen và ngã 3 Đông dương) rồi sau đó thẳng tiến Lào và Cam đợt Tết. Mong muốn thôi vì chưa đủ thông tin:
- Thủ tục vác xe máy qua Lào rồi từ Lào sang Cam rồi từ Cam lại VN ntn. Lang đi xe WIN, nếu bạn đi bằng WIN luôn thì (beer) vì có khối chuyện liên quan xe cộ
- Tình hình an ninh
Tuy nhiên nếu chỉ muốn quánh rát Lào thôi cũng được. Nếu muốn quánh sâu sâu hơn nữa thì sao nhỉ! Vậy sẽ đi sớm hơn vụ Tây Nguyên để sau đó đồng hành với bạn.
Có gì cứ bàn bạc trên này để mọi người góp ý hoặc có gì khẩn thì alo cho Lang 0905 804 754 hoặc chát chít YM [email protected]
Rất mong chuyến đi có được ít nhất 4 mem với 4 xe máy cho chuyến khám phá nước bạn Lào anh em :)
P/S: có thể thông tin thừa nhưng kẻo có mem hứng quá lại quên chuyện quan trọng: phải có hộ chiếu còn hiệu lực, xe máy do chính bạn đứng tên là oke cho chuyến hành trình bằng xe máy

@Chaubaogia: tư vấn thêm giúp em vụ này. Máu phượt em nổi lên cũng tại xem cái hồi ức của anh đó :D
Anh langbiang cho xin cái plan cụ thể tí được không? e thì không có xe chạy đường rừng được vì nó là em xe ga, em thích đi lắm nhưng không biết là có quy định gì không? có thể cho em ôm được không?

Mình cũng đang nghiên cứu thôi! Đang mong các phượt gian ... ý lộn phượt gia có kinh nghiệm đi Lào tư vấn cung đường mà. Mình muốn đi nhưng chẳng muốn chở ai cả. Nếu các bạn không sắp xếp được (bất khả kháng) thì đi với mình.
Ghi chú: theo my profile, Lang xuất phát từ SG nhá!

Mình cũng đang nghiên cứu thôi! Đang mong các phượt gian ... ý lộn phượt gia có kinh nghiệm đi Lào tư vấn cung đường mà. Mình muốn đi nhưng chẳng muốn chở ai cả. Nếu các bạn không sắp xếp được (bất khả kháng) thì đi với mình.
Ghi chú: theo my profile, Lang xuất phát từ SG nhá!

anh ý không thít được ôm các bạn cứ đòi ôm anh ấy hoài, kỳ quá hà

Các bạn thân mến :D

Đi Lào = xe máy thì hay. Mình cũng vừa đi về.
Tuy nhiên, việc mang xe máy từ cửa khẩu Lao Bảo sang Lào rất khó khăn, khó hơn mình nghĩ nhiều.
Tại cửa khẩu, họ cho người đi, xe máy phải để lại. Nếu bạn là người địa phương thì có thể chạy qua chạy lại kg quá vài chục cây thì kg vấn đề gì. Nếu mang xe đi vào sâu trong lãnh thổ thì rất, rất khó.

Bạn cần chuẩn bị: 1. Hộ chiếu -đương nhiên, 2.giấy tờ xe: Đăng ký, Bảo hiểm, 3. Bằng lái (nếu xe lớn hơn 249cc thì phải có bằng A2).
Chưa hết. Để có thể đi sâu vào Lào, bạn nên làm việc với 1 công ty tổ chức tour thì mới đi đc. Cái này mình cũng kg hiểu tại sao.

Trường hợp cá nhân mình - đủ giấy tờ thì vẫn chỉ đc phép loanh quanh bán kính 50Km rồi quay về thôi. Đấy là năn nỉ gẫy lưỡi. Mình lôi đủ lý do nào là xa xôi từ HN vào, nào là sinh viên, nào là phóng viên tập sự, abc, abc mãi.

Các bạn nên tham khảo những bạn đã từng đi xe máy vào sâu trong lãnh thổ Lào để biết thêm. Đừng như mình nhắm mắt đi liều.

Chúc các bạn lên đường thuận lơi.

Tuy nhiên, việc mang xe máy từ cửa khẩu Lao Bảo sang Lào rất khó khăn, khó hơn mình nghĩ nhiều.
Tại cửa khẩu, họ cho người đi, xe máy phải để lại. Nếu bạn là người địa phương thì có thể chạy qua chạy lại kg quá vài chục cây thì kg vấn đề gì. Nếu mang xe đi vào sâu trong lãnh thổ thì rất, rất khó.

Bạn cần chuẩn bị: 1. Hộ chiếu -đương nhiên, 2.giấy tờ xe: Đăng ký, Bảo hiểm, 3. Bằng lái (nếu xe lớn hơn 249cc thì phải có bằng A2).
Chưa hết. Để có thể đi sâu vào Lào, bạn nên làm việc với 1 công ty tổ chức tour thì mới đi đc. Cái này mình cũng kg hiểu tại sao.

Trường hợp cá nhân mình - đủ giấy tờ thì vẫn chỉ đc phép loanh quanh bán kính 50Km rồi quay về thôi. Đấy là năn nỉ gẫy lưỡi. Mình lôi đủ lý do nào là xa xôi từ HN vào, nào là sinh viên, nào là phóng viên tập sự, abc, abc mãi.

Các bạn nên tham khảo những bạn đã từng đi xe máy vào sâu trong lãnh thổ Lào để biết thêm. Đừng như mình nhắm mắt đi liều.

sao nghe mà chán thế, em nghe nói nước bạn này xem VN mình là anh em mà, chắc tại họ sợ mình qua dòm ngó rinh hết "củi" về hay sao đó , mà bắt đầu làm khó rồi. Hic, em sợ chúng ta bỏ cuộc quá bác "chủ thớt" ui

Theo tớ là bạn quên vấn đề đầu tiên. Các em nó học cái dở nhanh hơn cái hay. Ko vấn đề về vụ xe máy. Ô tô con đơn giản nữa là

Sao chẳng thấy chuyên gia đất nước Lào ra tay chỉ giáo hết nhỉ! Chẳng lẽ chuyển mục tiêu khác nhỉ trong dịp Tết!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back