What's new

[Hỏi đáp] Đi Tây Ninh 2N1Đ cần tư vấn.

T2-D-R

Phượt tử
Mình là dân mới tò te, đang định cuối tháng này về Tây Ninh làm 1 chuyến với GF.:D
Kế hoạch của mình là đi sáng sớm T7 khởi hành, chiều tối CN là về lại SG.;)
Đi bằng xe máy.(c)
Chi phí chuyến đi cỡ 3tr :)shrug:).
Cần các anh chị có KN và dân phượt Tây Ninh tư vấn hộ.

Y/c : ( cái này là lòng tham của em thuii, các bác cho ý kiến nxet nhé). Dự định muốn ghé các nơi vd địa đạo CuChi,Tòa thánh CaoDai , ghé ChuaBa để thử cảm giác trượt máng, thăm hồ Dầu Tiếng ..và có thể thì lạng 1 vòng MôcBai luôn..:T ).

Mình đang chỉ bạn tham quan Địa Đạo Củ Chi trước rồi mới lên Núi Bà sau:
Bạn đi thẳng quốc lộ 22 vừa qua Bến xe Củ Chi đến ngã 3 đường Nguyễn Thị Rành thì rẻ vào chạy thẳng và hỏi tiếp đường đi Địa Đạo Củ Chi. Khi tham quan xong Địa Đạo bạn hỏi đường về chợ Phước Thạnh, Chợ nằm ngay ngã tư nơi giao nhau giữ quốc lộ QL 22 và đường đi Long An. Bạn rẽ phải đi tiếp QL 22 để lên Tây Ninh. Đi khoản 8km thì sẽ gặp ngã 3 mũi tàu.
Rẻ trái thì đi TX Tây Ninh có thể ghé được Mộc Bài và Tòa Thánh.
Rẻ phải thì đi thẳng lên Núi Bà và Lồng Hồ.

Bạn nên đi cung Bến Dược đi Dầu Tiếng của bác barandom chỉ...cung đó đẹp lắm...

Last edited by a moderator:

Gởi cho các bạn quan tâm tham khảo bản đồ tổng quan về cung đường này. Đây là cung đường mình dựa theo ý kiến của chủ thớt. cung đường có thể đi bằng xe gắn máy, đường đi cũng dể dàng. Mình phân định theo các mốc để các bạn dể định hướng.

Hướng dẫn chi tiết để các bác có thể tự khám phá.

Đoạn đầu tiên là từ Địa đạo củ chi đi Dầu tiếng.
Các Bác theo tỉnh lộ 15 từ địa đạo đi thẳng về hướng Dầu tiếng. Trên đường đi sẽ qua một cây cầu, tới ngã 3 thì rẽ trái chạy thẳng là sẽ tới. Đoạn này đường đi đẹp, hai bên có ruộng vườn và cao su, đường hơi vắng nên các Bác tranh thủ đi buổi sáng.

Last edited:

Đoạn thứ 2 đi đến hồ Dầu tiếng. Đây là hồ nước lớn phục vụ cho việc tưới tiêu, thủy lợi.
Khi qua thị trấn Dầu tiếng bạn có thể ghé qua để thưởng thức các món ăn địa phương rất ngon và rẻ.
Vào công viên Dầu tiếng để chụp hình xe tăng, máy bay và cả máy chém của chế độ cũ. Nơi đây từng là căn cứ quân sự của chế độ cũ nên hiện giờ vẫn còn nhiều di tích. TT Dầu tiếng phát triển chủ đạo dựa vào công ty cao su Dầu tiếng. vì vậy xung quanh đây có rất nhiều cao su. Kinh tế tương đối phát triển có nhiều đường mới làm, rất sạch đẹp.
Các bác đi qua thị trấn Dầu tiếng, qua trung tâm hành chính huyện, đến gặp ngã tư rẽ trái. Trên đường đi các bác sẽ gặp ngã 3 có bảng chỉ dẫn rẻ phải vào hồ Dầu tiếng.
Đến hồ Dầu tiếng các bác đi tham quan, chụp ảnh hoặc thuê ca nô chạy 1 vòng trên hồ.

Điểm đến thứ 3 là thị trấn Dương Minh Châu. Thị trấn mang tên người chiến sĩ cách mạng Dương Minh Châu.
Các bác đi theo đường dọc bờ hồ, một bên là rừng và một bên là hồ nước Dầu tiếng. Đường vắng và hơi xuống cấp tuy nhiên các Bác vẫn đi tốt. Các bác nên hạn chế đi vào lúc trời quá tối. Tuy nhiên đoạn đường không quá dài nên cũng không đáng ngại lắm. Nếu các Bác đến ngã 3 trước khi rẽ vào thị trấn DMC vào buổi sáng thì sẽ gặp 1 chợ cá ven đường với nhiều loại cá được đánh bắt lên từ lòng hồ.

Điểm đến thứ 4 là núi bà và tòa thánh cao đài. Đạo cao đài có ảnh hưởng rất lớn đến người dân Tây ninh. Có lẽ vì vậy cũng hình thành nên 1 phần tính cách người dân nơi đây rất hiền lành và mến khách. Vừa qua khỏi thị trấn DMC các Bác sẽ gặp 1 ngã 3 có cây xăng bên cạnh. Bạn rẽ phải vào ngã 3 đó và đi theo đường Khe-Dol về núi Bà.
Vào núi Bà các Bác có thể đi lên bằng cáp treo và đi xuống bằng máng trượt, cảm giác rất hồi hộp khi trượt máng từ trên núi xuống.
Đến chùa Bà các Bác có thể rẽ sang các hang động xung quanh để ngắm cảnh và chụp. Khung cảnh rất đẹp và mát. Có nhiều tảng đá to dưới gốc cây để ngồi nhậu nhẹt lai rai rất hứng thú.
Rời núi Bà các Bác cứ đi thẳng đường phía trước núi đến khi qua một cây cầu, gặp một ngã 3 lớn, rẽ trái thì sẽ vào tòa thánh Cao đài.
Các Bác tha hồ đi dạo trong tòa thánh vì khuôn viên này rất rộng, có nhiều cửa. Sau đó các Bác có thể đi thăm quan thị xã Tây Ninh và thưởng thức các món ăn địa phương ở đây. Đặc biệt là các món ăn chay ở đây rất ngon và chế biến rất công phu.

Từ thị xã Tây ninh theo đường CMT8 đi về hướng trung tâm hành chính tỉnh, qua chợ Tây ninh thì sẽ đến đường về Gò Chai. Các Bác cũng có thể đi đường khác gần hơn.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back