What's new

[Hỏi đáp] Đi Tây Ninh 2N1Đ cần tư vấn.

Từ cầu Gò chai, ngày xưa gọi là phà Gò chai. Đi thẳng thì sẽ về đến Bến cầu. Đoạn này 2 bên đồng ruộng có nhiều phèn nên không thuận lợi cho trồng trọt. Càng gần đến bến cầu thì sẽ có nhiều đồng lúa hiện ra xanh hơn và có nhiều cánh đồng trồng cây thuốc lá vàng.
Thị trấn Bến cầu khá nhỏ và không nhộn nhịp mấy. Tuy nhiên nếu bạn đến đây vào buổi chiều thì sẽ có 1 số quán ven đường khu trung tâm thị trấn với đủ các loại gà, vịt cho bạn thưởng thức. Cũng là các món ăn đó nhưng nếu bạn ăn ở đây sẽ cảm nhận được vị ngon khác hẳn so với những gì bạn biết ở thành phố.
Qua tt Bến cầu bạn rẽ phải để về hướng cửa khẩu Mộc bài.

Điểm đến tiếp theo là Mộc bài. Đây là cửa khẩu biên giới giữa Việt Nam và nước bạn Campuchia.
Đây là điểm đi đánh bài của dân ta. Nếu bạn muốn qua bên kia biên giới để đánh bài thì không phải lo, vì luôn có một đội quân sẳn sàng hướng dẫn các bạn.
Ở đây cũng có các siêu thị miễn thuế bán đồ rất rẻ. Nếu bạn muốn mua đồ thì nên chuẩn bị sẳn tiền và vài cái giấy chứng minh nhân dân.
Nếu không bạn sẽ phải hối hận vì tại sao mình lại không mang theo nhiều tiền hơn nữa để mua đồ. Thậm chí bạn có thể mua rồi đem về bán lại cho bạn bè kiếm tiền xe ... vẫn còn lời chán.

Từ Mộc bài bạn đi ngược lại hướng đường xuyên Á-quốc lộ 22B về Gò Dầu rồi đến thị trấn Trảng bàng.
Đến đây thì các bạn tranh thủ mua vài bịch bánh tráng và muối tôm về làm quà cho các cháu. Và đừng quên thưởng thức món bánh canh trảng bàng, món bánh canh, thịt luộc, rau rừng ở đây rất ngon và đặc biệt. Bạn nên vào quán Hoàng Minh, vì quán này làm ngon và danh tiếng hàng chục năm. Người dân nơi này trồng riêng một giống lúa để làm bánh canh và bánh tráng nên hương vị ở những nơi khác khó mà có được.
Qua Trảng bàng bạn theo quốc lộ 22 để về xì phố. Chúc các bạn có một chuyến khám phá thú vị.

Quán Hoàng Minh đúng là ngon. Mình nhớ cách đây hơn chục năm, 3-4 năm liền cả nhà mình hay đi viếng mộ người thân nằm ở nghĩa trang liệt sĩ vào dịp gần Tết. Mỗi lần về đều vào đó ăn. Măm măm no căng luôn. Nhiều khi trước Tết cứ mong đến ngày đó. Giờ vẫn còn nhớ mãi. ^_^

nhờ các bạn tư vấn giúp gia đình mình tham quan Tây Ninh

Tình hình là tết này nhà em muốn làm một chuyến tham quan miền tây gồm Long An, Đồng Tháp, Tây Ninh, đi nhiều vậy nhưng chủ yếu em quan tâm Tây Ninh vì không giấu gì các bác nhà em theo đạo Cao Đài cũng muốn đến thăm Tây Ninh quê hương của đạo thánh để cầu mong năm mới.
Em thì nghe nói tòa thánh rộng lắm đi 1 ngày mới hết xong hôm sau em định đi núi Bà Đen cũng lên cầu khấn rồi chơi trượt máng vì nghe nói trò này thú lắm, nếu được nữa thì ghé qua tham quan trung ương cục miền nam
em plan như vậy có thiếu sót chỗ vui chơi nào không các bác cho em biết với nhé
à còn về ẩm thực thì em muốn ăn bánh tráng phơi sương và bánh canh, bác nào biết chỗ chỉ giúp em với nhé vì em tìm trên mạng loạn quá, cám ơn các bác

Last edited by a moderator:
Nếu có kế hoặch đi trung ương cục nữa thì có lẽ sẽ phải qua ngày thứ 2 rồi, đi một ngày không đủ đâu

@wind22005: ăn uống thì ở sài gòn cũng đầy mà bạn. Muốn ăn chính gốc bánh tráng hay bánh canh thì qua Ba Xi bên Võ Văn Tần, quán sạch sẽ, ăn được đó. Quán này cùng gốc với 2 quán Năm Dung, Út Huệ dưới Tây Ninh nên đảm bảo.

Bác nào ở Tây Ninh gần hồ Dầu Tiếng cho mình hỏi cái đường Bờ Hồ từ TL 744 quẹo qua, đi dọc bờ hồ Dầu Tiếng về hướng Bà Đen là đường nhựa hay đường đất vậy ạ? Cảm ơn các bác!

Bác nào ở Tây Ninh gần hồ Dầu Tiếng cho mình hỏi cái đường Bờ Hồ từ TL 744 quẹo qua, đi dọc bờ hồ Dầu Tiếng về hướng Bà Đen là đường nhựa hay đường đất vậy ạ? Cảm ơn các bác!

Đường đất với nhiều ổ trâu. Còn đường đê bao hồ phía trên thì cũng tương tự. Nắng thì bụi, mưa thì lầy. Nhưng cũng chưa tới chục km, vì đến gần Dương Minh Châu là đường nhựa tốt rồi. Đến DMC thì đường tốt, đến ngã 3 (ở N11 22.666 E106 13.218) rẽ phải thì đường vẫn tốt. Đến ngã ba rẽ vào Bà Đen (N11 22.991 E106 11.900) thì đường đất trở lại, và vắng nữa, đi cẩn thận!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back