What's new

[Chia sẻ] Đi tìm 1 con đường đã mất

lengkeng1minh

Thông xanh
2 lần trước vào những năm 2010 và 2012 mình cùng những bạn khác đã đi thông VQG Bidoup- Núi Bà và VQG Phước Bình, trên cùng 1 con đường và cùng là T12. Sau 2 năm, 1 lần nữa mình đi lại cung đường thông 2 VQG, nhưng đi lệch về phái nam so với đường củ hơn 3km và đi vào mùa mưa để tìm cãm giác mới hơn so những chuyến trước đó.
Tối ngày 25/09 bọn mình lên xe Thành Bưởi để đi Đà Lạt, 6g sáng ngày 26/09 thì thuê xe 16c đưa 9TV cùng 2 kiểm lâm và 2 poter vào tỉnh lộ 723. Từ TL 723 xe cố vào được chừng 5km thì đường quá lầy do trời mưa từ hôm trước, nên cả đoàn đành chia tay xe 16c để đi bộ vào trạm KL Bidoup.

attachment.php

May mắn gặp được người dân đi chăn bò nên đã gởi chở bớt ít đồ vào tram KL trước.

attachment.php

Toàn bộ quân số 13 người bắt đầu trek vào trạm kl Bidoup.

attachment.php

attachment.php

Đi bè kéo dây để tiếp cận tram KL Bidoup.

attachment.php

Re: Đi tìm 1 con đường đã mất.

Khi đến trạm Bidoup, phân loại lại đồ dùng chung của đoàn, đoàn nhanh chóng tiếp tục lên đường.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Đến chuyến thứ 3 này thì chỉ có duy nhất là mình là người củ, toàn bộ là người mới, thậm chí 2 bạn lần đầu đi rừng và đa số các bạn chưa hình dung được con vắt là con gì mà nhiều người sợ thế. Trong đoàn chỉ có duy nhất 1 bạn nử đến từ tỉnh Tây Ninh, 1 bạn từ Phan Thiết và 1 bạn từ Đồng Nai, 6 người còn lại đều đang sống và làm việc tại TP HCM.

attachment.php

Bửa ăn trưa ngày đầu tiên là bánh tét và cứ 2 người 1 đòn.

attachment.php

Last edited:
Lúc sớm còn tý tởn, chứ tới lúc mưa nặng hạt thì mặt ngu luôn, balo ngấm nước nặng như lên gấp đôi !

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Bổng dưng trời đổ mưa ào ạt, bắt đầu từ lúc này những đoạn dốc và sình lầy trơn trượt của đường ngày càng bào mòn sức lực của cả đoàn.

attachment.php

attachment.php

Vượt qua 1 con dốc dài và cao thì bọn mình bắt đầu rời đường tuần tra để tiến vào đường mòn, trực chỉ đến chốt bảo vệ cuối cùng và sâu nhất của vùng lỏi thuộc VQG Bidoup- Núi Bà.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Những bạn nam trẻ "Trâu" thì bước qua cây cầu này để qua bờ bên kia.

attachment.php

Già lảo như mình và gái trẻ thì lội qua cho lành.

attachment.php

Nhưng giữa dòng thì nước sâu quá, nên phãi trèo lại lên cầu và....bò qua vậy.

attachment.php

Bác Lengkeng dạo sau này toàn đi trek và xe đạp, thật nể sức khỏe của bác :).

Em nhỏ hơn bác rất nhiều tuổi thế mà giờ vật nhau với con xe máy đã thấy rã rời rồi :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,176
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back