What's new

[Chia sẻ] Đi xuyên Việt ven biển chỉ với 500k!

phonggia

Phượt tử
Mình đang làm cộng tác viên cho 1 chương trình phi chính phủ, phi lợi nhuận hợp tác với chương trình môi trường Liên hiệp Quốc, với mục tiêu của chương trình là giới thiệu, quảng bá hình ảnh Việt Nam ra thế giới nói chung và cộng đồng Việt Kiều nói riêng.

Mình đang có kế hoạch đi xuyên Việt ven biển từ ngày 01/10 bắt đầu từ Xà xía, Hà Tiên dọc theo bờ biển đến Mũi Ngọc hoặc Hòa Hải, Quảng Ninh chỉ với 500k (tiền đi xe từ Đồng Nai ra Hà Tiên), mình sẽ đi bộ và quá giang, ăn uống xin nhà dân và có thể làm thuê để kiếm kinh phí cho hành trình.

Trước đến nay mình chưa thấy ai hoàn thành chuyến đi ven biển Việt Nam, sau khi thấy bạn John Hùng (Việt kiều Mĩ) thực hiện chuyến đi từ HN vào TPHCM không xu dính túi, mình không tin tưởng lắm vì thấy anh này làm cho đài truyền hình nên có thể có mục đích khác. Thêm nữa anh này là Việt Kiều nên có thể sẽ dễ dàng hơn trong chuyến đi (người VN mình thấy Việt Kiều nên thoải mái hơn).

Mục đích chuyến đi này là chứng minh rằng người VN thật sự hiếu khách, tìm hiểu cuộc sống của người dân ven biển và chiêm ngưỡng cảnh đẹp của 3.444km bờ biển VN.

Tại sao mình lại chọn đi vào thời điểm này mà không phải mùa khô ? Theo mình mùa mưa này cuộc sống của người dân sẽ khó khăn rất nhiều đặc biệt là người dân ven biển, mình mong muốn được tìm hiểu và nếu có thể sẽ tìm kiếm các cá nhân, tổ chức ủng hộ để cuộc sống của họ bớt khó khăn phần nào, bên cạnh đó mình sẽ tìm hiểu và nếu được sẽ giới thiệu cảnh đẹp, con người, cuộc sống của người dân ven biển nơi mình đến đến chương trình mình đang cộng tác có thể sẽ giúp đỡ họ có thêm một phần thu nhập nhờ du lịch. Ngoài ra với chút kiến thức hạn hẹp về du lịch bền vững (mình học CNTT ^^) mình sẽ tư vấn cho người dân (nơi có điều kiện thuận lợi để phát triển du lịch) cách làm du lịch bền vững hướng về thiên nhiên, môi trường và cộng đồng.

Dự tính khoảng gần 2 tháng mình sẽ ra đến phía bắc thời tiết sẽ trở lạnh, biển động, chuẩn bị đón tết...đây có lẽ là thời điểm khó khăn nhất của người dân và đây chính là cơ hội để mình có thể góp phần nào đó giúp đỡ họ.

Hành trình mình dự kiến đi khoảng 3 tháng trở lên. Các bạn cho mình xin ý kiến và nếu được thì sự động viên, giúp đỡ của các bạn là động lực giúp mình thực hiện chuyến đi này.

Thân ái!

Để mình động viên cho :D

Kế hoạch thú vị lắm, cố gắng thực hiện đi bạn.

Bạn muốn mọi người góp ý kiến về cái gì thì nêu rõ cụ thể 1 chút, người khác mới dễ góp ý.

Sẽ có nhiều khó khăn, nhưng cũng không phải là không thể thực hiện được.

Ý tượng đẹp đấy, hãy biến ý tưởng thành hiện thực nhé bạn, chúc bạn thành công, năm sau mình cũng có một chuyến xuyên việt bằng xe đẹp với chủ để Rau và cuộc sống, giờ đang ở giai đoạn chuẩn bị nên chưa có kế hoạch cụ thể nên chưa thể chia sẻ cùng ACE phuot được, mong bạn thực hiện thành công ý tưởng đẹp này, chúc bạn sức khỏe tốt

Bạn có ý tưởng hay ..như thế là bạn đã thành công 50% rồi đó , chỉ còn chờ bạn lên đường và gặp mai mắn nữa thôi . Chúc bạn thành công nhé và hãy kể cho Tôi nghe về những người bạn gặp trên đường .

Trước tiên mình xin cám ơn các bạn đã chia sẻ và cho ý kiến. Mình nghĩ chẳng lẽ người trong nước không thể thực hiện dc hành trình này sao, theo mình người Việt mình thân thiện nhất thế giới (rút ra từ kinh nghiệm bản thân tời bây giờ) .
Mình hiện nay chưa thể thực hiện theo kế hoạch đi vào 1/10 nhưng trong tuần này mình sắp xếp xong công việc sẽ đi ngay. Mình mong muốn khi thực hiện hành trình này các bạn giúp mình giới thiệu với cộng đồng trong và ngoài nước để thấy được "Việt Nam vẻ đẹp bất tận (Vietnam timeless charm) và thân thiện" để xứng đáng với câu nói "Rừng vàng biển bạc".
3.444km bờ biển tuyệt đẹp và những con người ven biển thân thiện đang chờ mình cũng như mọi người khám phá.

Tôi yêu đất nước và con người Việt Nam !
I :L VietNam

"Hạnh phúc không phải là cảm giác tới đích mà là trên từng chặng đường đi". - Che Guevara
Chúc bạn thành công và tìm thấy niềm vui và hạnh phúc ! Nếu đến biển Đà Nẳng hoặc Quảng Nam mong được gặp bạn !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,728
190,161
Latest member
Tranggg1102
Back