What's new

[Chia sẻ] Đồ Chơi Đi Rừng

Cái dây cotton kia thì cũng như bông thôi mà, bông nó cũng là sợi cotton, mình tẩm thêm xăng cho nó cháy lâu hơn lại quẹt phát ăn ngay. Cái miếng cặn trong máy giặt kia thì đúng hay, sáng tạo quá.
Bay hơi thì cũng không ngại lắm, để trong túi zip thấy lâu lắm mới hết mùi. Túi đồ của mình 1-2 tuần đều kiểm tra cả.
Cái sợi dây như của bạn thấy trong túi đồ của anh v saleoff ngày xưa post cũng dùng, không biết tự làm hay kiếm đâu. Mà của anh ấy cái sợi nó to bự, cũng tẩm dầu nhét trong túi zip thì phải.

Mà mình cũng dùng cùng loại que đánh lửa như bạn á. Cái loại này que nó bé nhưng được cái thêm cục trắng to đi kèm cạo ra nó bắt lửa cũng tốt.

Oài xem lại topic chia sẻ bộ dụng cụ du lịch sinh tồn bên dưới kia ảnh chết hết rồi tiếc quá. Mới tháng trước xem còn mà giờ hỏng ngay.

Last edited:
Cái dây cotton kia thì cũng như bông thôi mà, bông nó cũng là sợi cotton, mình tẩm thêm xăng cho nó cháy lâu hơn lại quẹt phát ăn ngay. Cái miếng cặn trong máy giặt kia thì đúng hay, sáng tạo quá.
Bay hơi thì cũng không ngại lắm, để trong túi zip thấy lâu lắm mới hết mùi. Túi đồ của mình 1-2 tuần đều kiểm tra cả.
Cái sợi dây như của bạn thấy trong túi đồ của anh v saleoff ngày xưa post cũng dùng, không biết tự làm hay kiếm đâu. Mà của anh ấy cái sợi nó to bự, cũng tẩm dầu nhét trong túi zip thì phải.

Mà mình cũng dùng cùng loại que đánh lửa như bạn á. Cái loại này que nó bé nhưng được cái thêm cục trắng to đi kèm cạo ra nó bắt lửa cũng tốt.

Cái cục trắng đó là magnesium. Tớ mua đồ rẻ tiền nên đoán chừng nó pha thêm nhôm hay chất gì đó chứ không phải 100% magnesium.

Vì vậy nên bào ra và đánh lửa thì nó cháy lún ngún chứ không cháy sáng lên như loại thật. Tớ quăng ở nhà chứ không vác theo lúc đi rừng.

Sơi dây đó tớ mua để cột đồ vớ vẩn thôi vì nó yếu lắm không như giây dù.

Cũng sợi dây trắng đó tớ cắt ngắn từng khúc, gói trong giấy bạc để nướng thành than.

Nhớ dùi một lỗ nhỏ cho nó thoát hơi.

Chừng 5 phút sau là thành than. Lấy ra đánh lửa là bắt liền. Làm chơi cho biết thôi, chứ đem theo miếng than này hơi khó vì nó dễ bể vụn ra lắm, và phải giữ cho không bị ẩm.

Tớ dùng thanh đánh lửa loại nhỏ. Đường kính chừng 4mm.

Tớ tạo mục này về đồ chơi tớ dùng để đi chơi trong rừng, câu cá, v.v. để chia xẻ với bà con trong DĐ.

Mỗi người một tính, một ý và quan trọng là túi tiền cho nên sẽ khó mà áp dụng cho mọi người.

Tớ thì muốn đồ tốt, nhẹ, và rẻ tiền. Đồ tốt thì khỏi cần giải thích rồi. Đồ nhẹ với tớ rất quan trọng. Càng nhẹ càng tốt, nhưng càng nhẹ thì đa số càng đắt tiền (đối với như túi ngủ, ba lô, lều). Rẻ tiền thì ai cũng muốn, vì vậy tớ phải chờ khuyến mãi cuối muà, hàng năm trước, v.v.

Nói đến rẻ tiền thì tớ áp dụng cho hộp đồ mưu sinh hay đem theo trong người.

Có 2 lý do chính mà tớ tự làm. Thứ nhất là hợp với kỹ năng của mình. Và thứ hai là rẻ tiền.

Hình dưới là một hộp làm nhiều năm trước.

Giấy lau vết thương tẩm cồn.
Bandaid.

Giây câu cá nhiều cỡ khác nhau. Loại dây bện có thể dùng làm bẫy, cột đồ dùng, cột băng vết thương v.v.
Lưỡi câu nhỏ, chì nhỏ

Bao ny lông đựng nước.

Một miếng giấy bạc lớn. Dùng để nấu nước, nấy ăn, làm nón

Một cục dùng để nấu thành nước súp gà của hiệu Knorr. Mụch đích chính là có muối cho cơ thể, năng lượng không nhiều lắm.

Địa bàn nhỏ. Loại này bây giờ không thấy bán nữa. Mấy loại bằng nhựa bán trên Ebay từ tung của rất dở. Đa số là chỉ sai hướng.

Giấy và ruột một cây bút bi. Ruột cây bút được quấn thêm vài vòng băng keo duct tape. Vì là băng keo vải cho nên có thể xé thành những miếng nhỏ hơn. Có thể dùng để băng vết thương, dán giấy lên cây, v.v. Miếng giấy màu dùng làm dấu, để người đi kiếm mình biết, dùng để ghi lại tin tức, như bị tai nạn, sẽ đi hướng nào, v.v. Dĩ nhiên là phải cần tờ ny lông mà giũ giấy cho không vị mưa ướt. Mấy bao ny lông thì tớ hay nhét trong túi quần chứ không bỏ trong hộp.

Diêm quẹt giấy. Nhỏ, gọn, nhưng phải giữ cho không bị ẩm.

2 miếng nhét lỗ tai. Có thể dùng cho làm mồi câu cá,

Một ít dây để cột (mầu xanh).

Và hộp đựng. Tớ dùng hộp kẹo Altoid vì có sẵn và nhỏ vừa túi áo.

Tất cả bỏ vô hộp. Dán thêm lớp duct tape rồi cột giây bên ngoài.

Tớ dùng dây màu nổi như vậy vì nếu có làm rớt thì còn dễ kiếm. Sợi dây màu đó có thể dùng làm dấu đi trong rừng.

Cũng hay đấy, nhưng thấy thiếu nhiều quá

Chạy cho nhanh bạn nhé. Và xui xẻo nó cắn thì nhanh chân đến bệnh viện nha bạn.

Tại sao phải chạy bác ? Người hay rắn khôn hơn ?

Đứng im rồi dậm chân hay dùng cậy đập xuống đất vài lần là nó bò đi chỗ khác liền. Trừ khi nào bác ép nó vô một góc nó mới không bỏ đi thôi.

Khi bị cắn thì từ từ mà đi, càng chạy nhanh càng mau chết vì nhịp tim lên cao.

Đi rừng em sợ nhất là vắt với rắn. Gặp rắn thì dùng vật dụng gì đây ạ?

Đi rừng thì phải mang dao, bạn chặt 1 khúc cây dài dài thẳng để chống đi cho an toàn, nếu có gặp rắn rít gì thì còn có cây mà đánh nó.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,466
190,100
Latest member
dabongxoilac365tv
Back