What's new

[Chia sẻ] Độc hành Nam Phi

Năm 2009 có bác voòng ngẩu pín và năm 2011 có a nam_newport đã viết bài về những chuyến phượt ở Nam Phi làm e rất là háo hức và hằng ước ao 1 ngày nào đó được khám phá cái thiên đường ở châu Phi này (beer). Đúng là trời k phụ lòng người, sau bao ngày chống cằm mong mỏi và chờ đợi, cuối cùng e cũng có cơ hội đặt chân tới Nam Phi. Quả thật thiên nhiên hoang dã và hùng vĩ của Nam Phi rất đáng để xem, một chuyến đi thật thú vị, nhiều cảm xúc và trải nghiệm, ít nhất đối với e. Đi về lại bị cuốn vào vòng quay cơm áo gạo tiền, cày cuốc kiếm tiền cho những chuyến đi khác, nên mãi tới hôm nay e mới có dịp khoe với nhà phượt vài hình ảnh của chuyến đi này, cũng nhân tiện cập nhật tình hình Nam Phi cho những ai đang máu me.(K)

Bao năm đi phượt của e cho mãi tới giờ e vẫn phải độc hành :(, vì lý do đó nên e k có nhiều hình ảnh lắm, nhiều ảnh phải cắt từ phim nên chất lượng k đc cao, mong các bác xí xóa cho e ạ.

Lộ trình của e đơn giản là Johanesburg - Rừng quốc gia Kruger - Pretoria - Cape Town

Phần 1: Johanesburg - Rừng quốc gia Kruger

E xin bắt đầu luôn là e đáp xuống sân bay Johanesburg gần 10h đêm, qua hải quan, lấy hành lý đã hơn 11g. Dự định của e là phi thẳng tới rừng quốc gia trong đêm (cách phi trường hơn 450km), tới nơi là trời vừa sáng :LL. Nhưng ai nghe dự định của e cũng cản hết :T, kêu ngủ 1 đêm ở Johanesburg rồi đi đâu đó đi, đi đêm ở Nam Phi nguy hiểm lắm, về đọc lại bài của bác voòng ngẩu pín lại nghe bảo ban đêm có bọn hà mà lững thửng sang đường nữa (e cũng thấy bảng báo coi chừng hà mã ngoài cao tốc nhưng k chụp lại kịp). Thế là e phải thay đổi kế hoạch phút 89, may mắn là đặt đc 1 cái khách sạn cách sân bay 15ph, tối ngủ mà nghe máy bay lượn trên đầu.

Cái tính của e là cở nào thức cũng đc nhưng đã ngủ là phải cho đủ cử, cộng với 1 chặng bay dài mệt mỏi nên e quánh 1 giấc tới mãi 9h sáng hôm sau, ăn sáng xong xuôi 10g bắt đầu đạp tới Kruger Park.
À quên, e phải khoe con chiến mã của e chứ, lúc nhận xe e quên béng chụp toàn cảnh, chỉ chụp gần và quay phim hiện trạng xe thôi, hình này là lúc e trả e nó, các bác xem tạm vậy.

Nam Phi là 1 trong số ít nước lưu thông bên trái trên thế giới. E nhớ ai đó đã nói rằng chạy xe ở VN đc thì chạy nước nào cũng đc, hehe, nên trái phải gì e phi cũng đc. Đường cao tốc ở Nam Phi phải nói cực đã, 3 làn xe mỗi bên, tốc độ tối đa 120 cây chuối.
1.bmp

2.bmp

3.bmp

Tuy nhiên cũng có những đoạn hơi hẹp bị giảm xuống còn 2 làn mỗi bên, hoặc 3 làn cho 2 bên (bên 1 bên 2, vài chục cây số đổi lại bên 2 bên 1).
5.bmp

Ôi, em mong tới đây quá, vấn đề là visa thôi, hic hic! Đi 1 phát từ HN sang Nam Phi, từ Nam Phi sang Mỹ luôn nên cần cả 2 cụ visa này, còn độ 3 tháng để cbi. Cầu trời khấn phật cho mọi thứ suôn sẻ!

Bạn ơi có thể cho biết ít thông tin về chi phí được không?

Mình liệt kê các chi phí có thể có trong chuyến đi bên dưới. Tùy theo nhu cầu của bạn và giá cả có thể thay đổi theo mùa nên tổng chi phí có thể tăng hoạc giảm nhé :):

+ Visa và vé máy bay: hoàn toàn tùy thuộc vào bạn, bay ở đâu, bay thời gian nào và bay của hãng nào
+ Phí tham quan: 10-30$/địa điểm, bạn nên tham khảo trên trang web để cập nhật giá nhé. Nếu ra sau khi chổ tham quan đóng cửa sẽ bị phạt, mình chưa bị nên k biết giá bao nhiêu.
+ Khách sạn: ở rừng quốc gia Kruger rất mắc 75-100$/đêm, mình ở Pretoria và Cape Town trung bình 50$/đêm, thấp nhất là khoảng 25-30$/đêm. Mình đặt qua trang booking.com
+ Ăn uống: 10-20$/bữa + tip 1-2$, khách sạn mình chọn miễn phí ăn sáng.
+ Di chuyển: mình thuê xe khoảng 40-50$/ ngày + xăng và chi phí phát sinh nếu có sự cố.

Anh Ren viết bài này hay quá. An ninh ở Nam Phi như thế nào vậy anh? Em cũng muốn đi bụi 1 mình sang đấy. Cảm ơn anh.

Theo cảm nhận của mình thì an ninh của Nam Phi rất khá, mình ít ra khỏi khách sạn sau 8g đêm nên cảm thấy rất an toàn. Bạn khỏi phải lo nhé. Bạn đặt chân đến Nam Phi cứ alo a nam_newport sẽ có người bảo kê :)).

Ôi, em mong tới đây quá, vấn đề là visa thôi, hic hic! Đi 1 phát từ HN sang Nam Phi, từ Nam Phi sang Mỹ luôn nên cần cả 2 cụ visa này, còn độ 3 tháng để cbi. Cầu trời khấn phật cho mọi thứ suôn sẻ!

Chúc bạn may mắn nhé :D

Hồi nhỏ e vốn rất thích chương trình thế giới động vật trên VTV. Tuổi thơ của e luôn mong ước được gặp cọp, beo, sư tử 1 lần và sau này cũng có dịp gặp chúng ở Thảo Cầm Viên nhưng vẫn chưa đã mắt. Vì vậy chuyến đi này e tập trung đi ngắm thú là chính :D: thú trong sở thú, trong vườn quốc gia, trong trang trại tư nhân và vân vân...

Chắc ai cũng biết cái tụi hồng hạc này

Con này là con cáo lửa, biểu tượng của Firefox, trình duyệt 1 thời e đam mê

Con này chắc có họ hàng với nhà chồn. Chuồng này trồng thêm vài cây cà phê nữa thì ...(c)(c)(c)

Nhìn mặt con linh cẩu này ngu thấy ớn, đã vậy còn mập ú (NO)

Sau một hồi đắn đo, suy tới tính lui, lại đọc thêm về bài của các tiền bối, em thân gái nhưng vẫn quyết làm một chuyến đi cho biết thiên nhiên hoang dã là gì. Mỗi tội là hôm 5/5 em lên ĐSQ Nam Phi ở HN nộp hồ sơ, họ kêu hồ sơ tnay là ổn và đầy đủ rồi nhưng nộp sớm quá, omg!! 27/6 em đi, nhưng vấn đề là 28/5 em sẽ cần dùng passport cho việc xin vs Mỹ, mà từ 28 tới tận khoảng 15 or 20/6 bên Mỹ mới trả e PP cơ. Khóc lóc ỉ ôi một hồi, cái chị nhân viên bảo thế 19 em lên nhé, hic! Vậy liệu có ổn không hả anh Ren? 19 em nộp thì ngày bn e có visa, mà nếu k cho vs thì e cũng rút pp về để đi PV thì liệu có đc k nhỉ? Bên này họ làm 5 ngày có chuẩn là 5 ngày có hay lại cao su cho em 7 hay 9 thì e toi luôn.

Sau một hồi đắn đo, suy tới tính lui, lại đọc thêm về bài của các tiền bối, em thân gái nhưng vẫn quyết làm một chuyến đi cho biết thiên nhiên hoang dã là gì. Mỗi tội là hôm 5/5 em lên ĐSQ Nam Phi ở HN nộp hồ sơ, họ kêu hồ sơ tnay là ổn và đầy đủ rồi nhưng nộp sớm quá, omg!! 27/6 em đi, nhưng vấn đề là 28/5 em sẽ cần dùng passport cho việc xin vs Mỹ, mà từ 28 tới tận khoảng 15 or 20/6 bên Mỹ mới trả e PP cơ. Khóc lóc ỉ ôi một hồi, cái chị nhân viên bảo thế 19 em lên nhé, hic! Vậy liệu có ổn không hả anh Ren? 19 em nộp thì ngày bn e có visa, mà nếu k cho vs thì e cũng rút pp về để đi PV thì liệu có đc k nhỉ? Bên này họ làm 5 ngày có chuẩn là 5 ngày có hay lại cao su cho em 7 hay 9 thì e toi luôn.

Chúc mừng bạn đã có 1 quyết định sáng suốt và chắc chắn bạn sẽ có 1 chuyến đi khó quên trong đời.

Xin visa trc 1 tháng là hợp lý sao họ lại kêu sớm nhỉ. 5 ngày làm việc tương đương 1 tuần nhưng đó là lý thuyết thôi, mình k muốn làm bạn thất vọng nhưng mình k tin là họ sẽ cấp visa cho bạn trong 5 ngày. Nếu bạn nộp ngày 19 thì hôm đó sẽ tính là ngày 0, ngày 20 là ngày 1, ngày 24,25 là cuối tuần và tới ngày 26 là ngày thứ 5 cho nên nhanh nhất cũng 27 bạn mới có visa trên tay.

Mình nghĩ bạn có thể thử nộp lại lần nữa, kiếm nhân viên khác nộp (cũng 1 cơ quan nhưng mỗi người mỗi khác :D).
Trường hợp xấu nhất thì chắc bạn phải đổi vé thôi :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back