What's new

Dọn dẹp topic Hội An Cù Lao Chàm!

Nhìn mấy cái ảnh của bác Anson thấy nhớ Hội An quá! Không biết lũ ảnh í của bọn em nó lưu lạc ở đâu rồi...Giống nhưng k chụp = máy pro :D

Chào mọi người!
Mới vừa biết trang phuot.com này, thấy cùng đúng sở thích du lịch của mình. Vô thấy bà con bàn tán về Hội An, Cù Lao Chàm - my hometown quá, cũng sinh ra tự hào chút chút.
Cũng từng có chuyến 3 ngày 2 đêm trên đảo Cù Lao rồi, nhưng mà không đi theo tour nên có điều rất thú vị.
Tết này về Hội An, chẳng biết có thời gian để ra lại ngoài đó không (vì tết thì thời tiết thường lạnh và mưa gió). Mọi người muốn thăm thú Cù Lao thì nên đi trong dịp hè, chả nên đi theo tour làm gì (xin lỗi các bác làm du lịch) Hôm nào rảnh sẽ gởi lên vài kỉ niệm của chuyến đi năm xưa, cũng 5 năm rùi.
Bà con nào tết có dịp ghé HAn thì em xin tình nguyện làm HDV. ^^

Tết ta em định làm một chuyến bụi vào Hội An, chưa tìm được bạn đồng hành, hy vọng vào đó gặp được bác (beer)

năm nay là kỷ niệm 10 năm Hội An được công nhận là di sản văn hóa thế giới
sẽ có nhiều hoạt động lễ hội diễn ra nhưng có lẽ sẽ có kỷ niệm lớn nhất vào ngày 23/12 ( ngày nhận bằng di sản )

Hic, vợ chồng mình cũng đi Hội An đầu tháng 12 năm ngoái. Chắc do vợ ch nhà mình ham vui nên thấy HA buồn kinh khủng. Gần như chẳng có hoạt động gì hấp dẫn cả, chỉ quoanh quẩn dạo phố rồi ra biển. Mà lúc đó mùa lũ, nước sông lên lênh láng và cũng ko có thuyền ra Cù lao. Món ăn trông ngon nh thực sự thì kô ngon lắm. Mình chỉ khoái món cao lầu và mấy món bún trên phố thôi, còn mấy món bánh rất khó nuốt, cơm gà thì rất ngấy :(. Rồi vợ ch rủ nhau đi Mỹ Sơn theo tour, trên xe toàn thấy tây chẳng thấy bà con nhà mình đâu cả. HDV nhăn nhở, Mỹ Sơn chỉ cho Tây xem thôi :LL. Mà đúng thật, lên đó trời ẩm ướt bẩn thỉu kinh, tháp thì trông như đống gạch đen sì đổ nát, thua xa Ponagar Nha Trang. Đúng là đi để biết mà lần sau tránh. May được mấy ngày cuối ở Đà Nẵng đánh chén hải sản no nê ở quán bà Thôi nên an ủi chút ít. Híc, kỉ niệm 1 năm ngày cưới của hai vợ ch mình đó. Trăng mật Nha Trang- Đà Lạt tuyệt hơn quá nhiều mặc dù đi cùng thời điểm :L

Hic, vợ chồng mình cũng đi Hội An đầu tháng 12 năm ngoái. Chắc do vợ ch nhà mình ham vui nên thấy HA buồn kinh khủng. Gần như chẳng có hoạt động gì hấp dẫn cả, chỉ quoanh quẩn dạo phố rồi ra biển. Mà lúc đó mùa lũ, nước sông lên lênh láng và cũng ko có thuyền ra Cù lao. Món ăn trông ngon nh thực sự thì kô ngon lắm. Mình chỉ khoái món cao lầu và mấy món bún trên phố thôi, còn mấy món bánh rất khó nuốt, cơm gà thì rất ngấy :(. Rồi vợ ch rủ nhau đi Mỹ Sơn theo tour, trên xe toàn thấy tây chẳng thấy bà con nhà mình đâu cả. HDV nhăn nhở, Mỹ Sơn chỉ cho Tây xem thôi :LL. Mà đúng thật, lên đó trời ẩm ướt bẩn thỉu kinh, tháp thì trông như đống gạch đen sì đổ nát, thua xa Ponagar Nha Trang. Đúng là đi để biết mà lần sau tránh. May được mấy ngày cuối ở Đà Nẵng đánh chén hải sản no nê ở quán bà Thôi nên an ủi chút ít. Híc, kỉ niệm 1 năm ngày cưới của hai vợ ch mình đó. Trăng mật Nha Trang- Đà Lạt tuyệt hơn quá nhiều mặc dù đi cùng thời điểm :L

mình nghĩ cảm nhận là do ở mỗi người ! mình khuyên v/c bạn nên đi những chỗ nào nhộn nhịp bình thường như Sài Gòn, Đà Lạt
Mỹ Sơn thì vốn nó đã vậy nên mới được công nhận là di sản văn hóa thế giới, còn Ponagar Nha Trang thì sinh sau đẻ muộn rất lâu sau này rồi .

Cũng không hoàn toàn là mình thích chỗ đông vui nhộn nhịp, mình chỉ nghĩ là Mỹ Sơn sẽ đẹp hơn rất nh nếu được đầu tư và quan tâm đúng cách. Nếu bạn thử viếng thăm vào một ngày mưa bạn sẽ hiểu. Đến ng nước ngoài đi cùng mình họn còn cảm thấy rất ngán ngẩm khi chui vào một phòng trưng bày rêu mốc, đổ nát, bẩn thỉu. Lối đi thì cây đổ chắn ngang cũng chẳng thấy ai dọn dẹp. Đó là một vùng đất đẹp với rừng, sông suối nh nếu đê phục vụ du lịch thì phải đầu tư và quản lý tốt hơn. VD trồng hoa nh hơn, dọn dẹp vệ sinh lối đi, phòng nghỉ, bảo trì các công trình,... (c)

Về tính thật thà của người Hội An thì mình không nhất trí lắm. Có thể ngày xưa nh giờ cũng cơ chế lắm. Mình đi ăn chè bụi, biển 2000 ăn xong đòi 3000, chỉ bởi vì mình đi du lịch ? :Dam

Về tính thật thà của người Hội An thì mình không nhất trí lắm. Có thể ngày xưa nh giờ cũng cơ chế lắm. Mình đi ăn chè bụi, biển 2000 ăn xong đòi 3000, chỉ bởi vì mình đi du lịch ? :Dam

Du lịch và thương mại hóa đang dần biến người Việt thật thà thành... gian manh. Điều này thực sự rất đáng buồn! Chính vì lý do này, mà người Việt nam được (bị) du khách quốc tế đánh giá là thiếu tính thân thiện so với dân Thái - Lào - Cam.

Giống như trường hợp chú Mười, ở dưới chân ngọn hải đăng cực Đông Đại Lãnh. Cách đây khoảng 2 năm, những nhóm phượt đầu tiên đến tham quan hải đăng đều tin tưởng vào sự nhiệt tình của chú. Nhưng hiện giờ, sự nhiệt tình của chú hình như phải được quy đổi bằng tiền thì phải! Gởi xe máy lại nhà chú để lên ngủ đêm hải đăng, hôm sau khi lấy xe chú đòi mỗi chiếc 15K/đêm, hơi quá đáng...

---

Tặng bà con một ảnh Hội An...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,728
190,161
Latest member
Tranggg1102
Back