What's new

Du lịch Bình Định - Quy Nhơn có gì nào?

Bãi Bầu. Năm 2011 em đi thì nó rất đẹp và rất ít khách du lịch (hôm đó là chủ nhật). Tắm thì rất thích, nhưng e rất run thì trước đó có nghe nói vụ Quy Nhơn có cá mập.
Đầ 2014 vừa rồi có mấy cán bộ ở QN mất xác ở đây, giờ không biết đã tìm thấy chưa. :(
Nguồn: http://dulich.vnexpress.net/tin-tuc/viet-nam/nhieu-bai-tam-o-phu-yen-khong-an-toan-2965695.html

Phía bên tay phải, sát mỏm đá có rất nhiều sam. Ra đấy léng phéng lại đi hiến máu nhân đạo.

Chẳng hiểu bác nào nghĩ ra cái ý tưởng này. Em thì thấy không hợp lắm.

Nói tới thành phố Quy Nhơn phải nhắc tới cái tượng đài Quang Trung ngay giữa trung tâm thành phố. Nó nằm sát với ga Quy Nhơn thì phải.

Biển về chiều

Em chạy dọc bờ biển từ khách sạn Hải Âu tới cảng cá rất nhiều lần nhưng chưa bao giờ thấy cái xe tăng của bác Chito bảo. Chắc do em không để ý lắm.

Xa xa là tượng đài Trần Hưng Đạo như các bác nói.
Đợt đó em còn non và xanh nên không thuê thuyền sang bên đó. Giờ nghĩ lại thấy tiếc vô cùng.

Sách lịch sử chỉ nói quân Tây Sơn thần tốc, chiến thắng Ngọc Hồi bla bla... nhưng không hề nhắc tới sự hùng mạnh của thủy quân của nhà Tây Sơn. Nhưng trận Thị Nại đã thiêu dụi cả một hạm đội hùng mạnh trong vòng 1 đêm. :|
Nguồn: http://hoangsa.org/forum/showthread.php?t=70700

Đợt đó em đi tầu từ HN vào Quy Nhơn. Và em may mắn khi có một người bạn đồng hành đầy uyên bác. Chú ý là người bắc, vốn là lính đặc công; khi hòa bình lập lại thì làm bên công an và định cư trong đó. Trong suốt chuyến đi, em được nghe chú kể rất nhiều về Quy Nhơn. Một thông tin rất thú vị mà chú nói em mới biết là Quy Nhơn có trữ lượng titan rất cao. Thật ra thì tintan có trong cát vàng (titan sa khoáng) dọc bờ biển Việt Nam. Và Quy Nhơn là nơi có chữ lượng tương đối lớn. Trong thời kỳ chiến tranh thì mình chưa quan tâm tới điều đó, nhưng ông anh cả nhà mình thì khác. Một trong những điều khoản hợp tác giữa 2 nước là cho Liên Xô xây dựng hải cảng tại VN và được quyền khai thác titan. Đây được coi là vàng trong ngành công nghiệp vũ trụ.
Việt Nam mình đúng là RỪNG VÀNG BIỂN BẠC, mỗi tội là người Việt mình tiêu hoang quá!

Đợt đó em đi tầu từ HN vào Quy Nhơn. Và em may mắn khi có một người bạn đồng hành đầy uyên bác. Chú ý là người bắc, vốn là lính đặc công; khi hòa bình lập lại thì làm bên công an và định cư trong đó. Trong suốt chuyến đi, em được nghe chú kể rất nhiều về Quy Nhơn. Một thông tin rất thú vị mà chú nói em mới biết là Quy Nhơn có trữ lượng titan rất cao. Thật ra thì tintan có trong cát vàng (titan sa khoáng) dọc bờ biển Việt Nam. Và Quy Nhơn là nơi có chữ lượng tương đối lớn. Trong thời kỳ chiến tranh thì mình chưa quan tâm tới điều đó, nhưng ông anh cả nhà mình thì khác. Một trong những điều khoản hợp tác giữa 2 nước là cho Liên Xô xây dựng hải cảng tại VN và được quyền khai thác titan. Đây được coi là vàng trong ngành công nghiệp vũ trụ.
Việt Nam mình đúng là RỪNG VÀNG BIỂN BẠC, mỗi tội là người Việt mình tiêu hoang quá!

titan ở Quy Nhơn giờ bị mấy công ty khoáng sản hút sạch, khai thác be bét hết từ cách đây 3~4 năm rồi bạn
giờ chỉ còn lại đống hoang tàn, cát trơ & nhẹ
sau đó cũng bị cạo sạch cát trên mấy đồi cát, bán hết luôn rồi T_T

/cái xe tăng bạn nói dọc biển đó cách đây 6~7 năm về trước đã trục vớt lên, cho vào viện bảo tàn rồi, giờ ko còn thấy ngoài biển nữa đâu ^^

Chủ Nhật này em vác con gái 3 tuổi vào Quy Nhơn tắm biển đây, ở QN có chỗ nào vui chơi cho trẻ con k các bác nhỉ :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,455
190,095
Latest member
tanlongvn
Back