What's new

[Hỏi đáp] Du Lịch Châu Úc!

0944455455

Phượt thủ
- Chả là em có một người bạn ở Úc. Giờ em muốn sang đó du lịch và chủ yếu là thăm người bạn đó. Vì vậy em cần chuẩn bị những gì và chi phí khoảng bao nhiêu các pác nhỉ? Ai đã từng đi rồi tư vấn cho em với.

@455
Đến toàn nhà như Bé Hà bảo và xin cái form về rồi làm thôi.
Chỉ có ghi chú mấy điểm:
1. Phí visa (khi được cấp) nộp tiền usd, phải chuẩn bị đủ và đúng số tiền vì họ k có thối tiền cho mình và không nhận dư (phức tạp phết).
2.giấy tớ hơi phiền tí đó là: sơ yếu lý lịch 3 đời (bố mẹ, mình, con cái) bằng tiếng anh, có công chứng.
3. Hộ khẩu, khai sinh cũng phải dịch ra, công chứng
(chỗ công chứng dịch thuật thuận tiện là gốc Nguyễn du - Pastuer - đối diện Phòng CC số 1
4. Đương nhiên là chứng minh tài chính. Cái này hên xui ah
5. Buộc phải có thư mời nhé! Người viết thư mời phải có xác nhận gì gì bên đó chứ k chỉ là cái thư viết tay. Giấy xác nhận là công dân, quốc tịch hoặc passport (nếu chưa có quốc tịch bên đó). Nếu bạn khai ở nhà đó ( k phụ thuộc vào tài chính người viết thư mời) thì phải có giấy nhà hoặc hợp đồng thuê nhà.

Cứ thế là nộp, nó xem kêu bổ sung gì thì bổ sung thôi.
Lúc mình xin nó bảo 3 tuần nhưng mới có 4 ngày làm việc thì nó nhắn tin kêu mình lên lấy visa (may quá).

Trường hợp bên đó bảo lãnh tài chính thì ngoài thứ mời phải có giấy nộp thuế (hóa đơn nộp thuế).

@455
5. Buộc phải có thư mời nhé! Người viết thư mời phải có xác nhận gì gì bên đó chứ k chỉ là cái thư viết tay. Giấy xác nhận là công dân, quốc tịch hoặc passport (nếu chưa có quốc tịch bên đó). Nếu bạn khai ở nhà đó ( k phụ thuộc vào tài chính người viết thư mời) thì phải có giấy nhà hoặc hợp đồng thuê nhà.
.

Sao mình xem hướng dẫn của LSQ thì ko bắt buộc phải có thư mời vậy bạn? Rất muốn đến ÚC nhưng rất ngại cái khoản visa này.

bọn nó cũng thay đổi liên tục ah. Nên lúc nào xin thì hả lên hỏi làm hồ sơ luôn.
Mình xin từ năm 2008 rồi. Nhưng vừa rồi bạn mình đi hồi tháng 3 vẫn phải có giấy mời đấy.
Còn bố mẹ mình đi qua đấy nuôi cháu (6 tháng) còn phải đi khám sức khỏe, chụp hình phổi để đảm bảo sức khỏe của đứa trẻ. Visa xin 1 tháng mà đến hôm nay cũng chưa có, vé thì cũng đã mua.
Nói chung bọn này làm việc tài tử lắm.
Shopping thì 4-5h chiều đóng cửa, mỗi tuần có thứ 5 là mở cửa đến 9h thôi (ở Sydney)

Thư mời giúp việc xin visa dễ hơn.
Thời hạn visa tính từ khi bạn đặt chân đến nước Úc nên xin visa được thì hãy mua vé

Tớ thấy mấy người bạn vừa xin Visa Australia du lịch ở Hà Nội có cần giấy mời gì đâu nhỉ, chứng minh = sổ tiết kiệm + giấy tờ sở hữu nhà đất là được mà, mấy bạn đó passport thì có hết visa US, Nhật và Schengen rồi.

Tớ thấy mấy người bạn vừa xin Visa Australia du lịch ở Hà Nội có cần giấy mời gì đâu nhỉ, chứng minh = sổ tiết kiệm + giấy tờ sở hữu nhà đất là được mà, mấy bạn đó passport thì có hết visa US, Nhật và Schengen rồi.

Chính vì đã đi nhiều nước + thu nhập okie nên LSQ tin tưởng, không cần thư mời cũng được. Miễn chứng minh được là "tao không cần sống trên nước của mày"

Chính vì đã đi nhiều nước + thu nhập okie nên LSQ tin tưởng, không cần thư mời cũng được. Miễn chứng minh được là "tao không cần sống trên nước của mày"

Nó phụ thuộc vào lý do đi qua nước nó, và nơi bạn ở đâu.

Vì mình đi thăm cháu mình, ở nhà mẹ của cháu mình nên phải có thư mời.

@Smallchili: Bạn ơi, bạn xin visa khi nào và ở đâu mà phải nộp tiền USD vậy? Mình xin hồi tháng 10/2010 và nộp tai AVAC , 162 Pasteur Q1, TP HCM thì chỉ ngta lại nhận tiền VND thôi.
Mà mình xin visa du lich thôi, nhờ bạn bên đấy viết thư mời có xác nhận của JP (Justice of Peace) và bạn mình gửi copy bank slip bảo lãnh vì mình ở nhà của bạn í. Lúc mình xin đi du lịch 2 tuần thì mất 4 ngày có visa, còn xin đi 6 tháng thì khoảng 3 tuần mình lấy được visa.
@Bill CLinton có người thân bên đấy chắn không khó xin đâu. Chúc bạn may mắn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back