What's new

[Hỏi đáp] Du Lịch Châu Úc!

@Smallchili: Bạn ơi, bạn xin visa khi nào và ở đâu mà phải nộp tiền USD vậy? Mình xin hồi tháng 10/2010 và nộp tai AVAC , 162 Pasteur Q1, TP HCM thì chỉ ngta lại nhận tiền VND thôi.
Mà mình xin visa du lich thôi, nhờ bạn bên đấy viết thư mời có xác nhận của JP (Justice of Peace) và bạn mình gửi copy bank slip bảo lãnh vì mình ở nhà của bạn í. Lúc mình xin đi du lịch 2 tuần thì mất 4 ngày có visa, còn xin đi 6 tháng thì khoảng 3 tuần mình lấy được visa.
@Bill CLinton có người thân bên đấy chắn không khó xin đâu. Chúc bạn may mắn.

Như mình nói ở trên, mình xin từ năm 2008 rồi bạn ah. Vì vậy mình mới nói nếu cần lên thẳng đó hỏi, vì mỗi giai đoạn sẽ khác nhau, có khi dễ hơn, có khi khó hơn. Visa mình xin cũng có 4 ngày thôi với du lịch 3 tuần.

Mình làm theo hướng dẫn trên web và apply visa du lịch, sau 3 ngày nhận visa luôn.
Chi phí chủ yếu là đi lại, ở, ăn,... bạn có ở ăn rồi chỉ cần tính chi phí đi lại, chắc không nhiều đâu.
Goodluck.

Mình vừa xin được Visa du lịch Úc, vừa lấy visa ngay sáng nay. Giờ đang lên lịch trình. Có bạn nào ở đây biết về trang web http://www.homestaybooking.com không? Mình định sẽ book theo web này mà ko biết nó có đáng tin không?

Vụ visa, hai vợ chồng mình xin visa du lịch, ko quen biết gì bên đó cả. Một tuần thì có visa.

Chào bạn ChipChip và những bạn đang định tham quan Sydney ,
không biết bạn đã kiếm được chổ ở chưa , vì thời gian bạn ở Sydney rất ngắn ,mình thấy tốt nhất bạn nên kiếm chổ ở gấn trung tâm cho tiện việc đi lại, ở xa rẻ thiêt nhưng tiền di chuyển công thêm phí thời gian đi tới đi lui thì cũng vô đó thôi. bạn vào trong đây coi thử , coi có giúp gì không http://www.needitnow.com.au .
Trong thời gian bạn qua Sydney , ở Star City có show Doctor Zhivago , giá vé ngồi gần sân khấu khoảng $109 , ngồi xa khoảng $39 , vì không phải lúc nào cũng có Show này, có khi vài 3 năm sau nó mới trở lại , giá có hơi cao nhưng đáng đồng tiền bác gạo.
Những nơi không nên bỏ qua khi đến Sydney ( ý kiến của mình)
Từ Biển Bondi đi bộ đến biển Cogee ,biển Manly ,Sydney Tower( ngắm toàn cảnh Sydney), Sydney Featherdale Wildlife Park( vào đây ẳm gấu trúc),Imax, Hunter Valley thử rượu , núi 3 chị em , Jenolan cave ( coi thạch nhủ) leo lên Cầu Cảng lúc mặt trời lặn , vào trong nhà hát con sò, the Rock ( những kiến trúc cổ xưa), Taronga Zoo ( đi cho biết), Cabramatta( 1 góc châu Á) Mrs Macquaire's Chair ( ngắm mặt trời lặn và cảnh đêm) , Canbera và Wollongong...
nhớ bây nhiêu thôi. Hy vọng giúp được cho các bạn , enjoy !

Tour thử rượu Hunter Valley rất hay, bác nào có điều kiện nên đi. Giá tour khoảng chừng 100$, có mấy công ty du lịch đều bán tour như nhau nhưng giá lại chênh nhau 10-30$, các bác lưu ý hỏi giá rồi hãy mua tour nhé. Các tour thường đóng cửa vào thứ 2 nên các bác định đi đâu thì hỏi kỹ lịch trình cho đỡ mất công mất việc. Ở Darling harbour có văn phòng du lịch của mấy công ty, họ mở cửa tới khoảng 4.30-5pm. Nếu các bác ra lúc 3-3.30pm có khi may lại mua được vé tour cho hôm sau theo giá 'last minute' thì được giảm tới 50%, tiết kiệm ối tiền.

Thường mỗi Hunter Valley tour sẽ tới 3-4 trang trại, tha hồ thử rượu tới say (khoảng trên 20 loại và có khi hơn nếu uống được). Bữa trưa cũng rất ngon (trong giá tour). Ngoài ra có thể tìm hiểu cách trồng nho, sản xuất rượu vang trắng/đỏ thế nào, cách thử rượu chuyên nghiệp, nói chung nhiều thứ hay ho.

@Nhà Chip: Không bình luận về trang web nhưng Tixt thử vào xem địa chỉ mấy offer ở Sydney chẳng hạn: nhà họ cho thuê rẻ nhưng ở rất xa trung tâm, đó là điều nhà bác cần lưu ý. Nếu xa trung tâm mà có tàu đi vào thì còn đỡ, hoặc giả nhà bác thuê ôtô và biết đường. Còn không thì quá tội, vì chi phí đi lại cho 2 người cũng không ít và không dễ dàng chút nào. Sydney và Melbourne tương đối rộng đấy bác ạ, nếu bác tìm ở Sydney CBD hay Melbourne CBD (central business district) thì thuận tiện hơn.

Chúc bác may mắn.

hilary_no9s
17-10-2011, 12:06 PM
Mình chào các bạn và anh chị đã có kinh nghiệm du lịch úc lần 2,mình cũng mới đi úc về,mình được cấp visa 3 tháng nhưng mình chỉ đi có 1,5 tháng là mình về rồi vì mình có việc phải đi về VN sớm. Mình vừa về mình nộp visa 6 tháng ngay lập tức,lúc mình nộp ở IOM không giữ passport của mình vì phải khám sức khỏe vì mình xin đi 6 tháng lận. Mà Lúc gửi giấy khám sức khỏe,LSQ gửi qua email hay địa chỉ nhà vậy ? Sau khi khám sức khỏe thì khi nào mới có kết quả visa vậy ? Mình nghe nói xin visa lần 2 ,LSQ sẽ gọi điện thoại hay email cho bạn trai bên đó để xác nhận nhưng lần đầu LSQ không có liên lạc với bạn trai của mình ? Mình đang lo quá,không biết có được cấp visa lần này không nữa ? Vì nghe nói 6 tháng rất dễ failed. Anh chị bạn nào có kinh nghiệm chia sẽ cho mình nhé. Thanks rất nhiều

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back