What's new

Du lịch Đài Loan

Lòng phân vân tự hỏi đặt tên topic là "Du Lịch Taiwan", như vậy có hợp lý không, vì nơi đây miǹh sống đã sống sáu năm và sẽ tiếp tục sống tiếp thời gian tới? thôi kệ, cứ xem như miǹh đang tiếp tục chuyến đi của miǹh ở đất nước này vậy, hy vọng sẽ cung cấp thêm cho các bạn sắp 'phượt' sang Taiwan một số thông tin.

Mình không có hoạch định rõ ràng nào cho topic này cả, nhớ và cảm nhận đến đâu viết đến đấy,....:).

ĐÀI BẮC - TAIPEI 101

Đến Đài Bắc, đa số khách hàng của tôi đều nói điểm đầu tiên muốn đến là toà nhà Taipei 101, đây từng là toà nhà cao nhất thế giới từ năm 2004 -2010, từ trên tầng 89 -91 bạn có thê ̉ ngắm nhìn toàn thành phố Đài Bắc và một phần núi Yangmingshan nếu thời tiết đẹp. Xung quanh khu vực này là các khu phố mua sắm và khu triển lãm nổi tiếng của Đài Loan. Các bạn trẻ nhiều tiền thường giết thời gian ở khu vực này như mua sắm các nhãn hiệu nổi tiếng và cao cấp. Bạn muốn thư giãn có khu chiếu phim của hãng Universal phục vụ bạn 24/24 giờ, Bạn đói? không sao, các nhà hàng và quán ăn sẵn lòng phục vụ bạn tờ suất ăn khoảng 50 K đến tiệc bufet hải sản tự chọn trong nhà hàng nhật của Khách Sạn Park Hyatt kề bên với giá khoảng 50 Usd chưa bao gồm thuế (10% phí phục vụ & 7% thuế VAT)

Vào đêm cuối năm tết dương lịch, nơi đây tập trung ít nhất khoảng 100,000 người xem bắn pháo hoa từ toà nhà này. Ńêu bạn không muốn chen lấn mà vẫn xem được cảnh bắn pháo hoa và mọi người chen lắn dưới cái rét run người hoặc ẳm ướt nếu trời mưa? Hãy thưởng thức bữa ăn giao thừa cùng người thân tại ba nhà hàng cao cấp trên tầng 88, thức ăn ngon, phục vụ hoàn hảo và gía cả không dành cho người 'yếu tim' và vấn đề quan trọng nhất, Bạn phải đặt bàn trước ít nhất ba tháng mới có vị trí ngồi đẹp, có thể bao quát toàn cảnh bắn pháo hoa (c).

̣Ảnh copy từ internet

Thỉnh thoảng, thứ bảy tôi đi xem phim ở khu chiếu phim Universal và xem các nghệ sĩ tự do, hoặc sinh viên các trường nghệ thuật biểu diễn miển phí ở khu dành cho người đi bộ, hoặc có khi tôi một mình uống nước trên hè phố của một qúan cà phê trong khu vực này với Khoai tây chiên kiểu Mexico kèm bơ hoặc sốt mayonnaize rất ngon và béo.

Tip: Bạn có thể bắt xe buýt từ bên bến xe trung tâm TAIPEI train station hoặc tàu điện ngầm / MRT line màu xanh theo hướng Nangang Exhibition centre, xuống bến City hall rồi đi bộ khoảng năm phút là tới, nếu không thích đi bộ thì bắt xe buýt miễn phí /shuttle bus tới Taipei 101.

Last edited:
Mình dự định sẽ đi Đài Loan trong năm tới, vấn đề visa, nơi ở thì ko thành vấn đề, nhưng việc đi lại, kinh nghiệm du lịch , hay những tip về Taipei thì mình rất cần. mong bạn chia sẽ và nếu tiện thì cho mình xin phone, qua đó mình liên lạc hỏi thêm kinh nghiệm nhé...

merry x mast... Xin nian kuai le....
;)
@matkieng: Định khi nào đi nhớ rủ đi với nhé! Hao jiu bu jian.

@Cafelela: Ở Đài Trung không có nhiều chỗ chơi lắm, nhưng nếu ra khỏi Thành phố Đài Trung thì có rất nhiều cảnh đẹp, bạn có thể đi thăm hồ nhật nguyệt, tắm suối nước nóng trên núi (lái xe từ Tp. Đài Trung khoảng hai tiếng là tới), thăm Wulinh Farm muà nào cũng đẹp nhưng miǹh thích nhất là đi vào dịp tết hoặc mùa hè. Hy vọng bạn sẽ thăm Đài Loan và nếu cần thì PM cho miǹh nhé.

@demenplky: nếu bạn đã có lịch sang taiwan thì cứ PM cho miǹh nhé, miǹh sẽ gởi cho bạn số điện thoại của miǹh. Mùa đông cũng không lạnh lắm đâu, thời tiết ở Đài Loan thì phía bắc giống miền bắc Việt Nam, phía Nam giống phía nam nhưng dễ chịu hơn, tuy nhiên nếu miền núi thì lạnh hơn chút xíu

@Cafelela: Ở Đài Trung không có nhiều chỗ chơi lắm, nhưng nếu ra khỏi Thành phố Đài Trung thì có rất nhiều cảnh đẹp, bạn có thể đi thăm hồ nhật nguyệt, tắm suối nước nóng trên núi (lái xe từ Tp. Đài Trung khoảng hai tiếng là tới), thăm Wulinh Farm muà nào cũng đẹp nhưng miǹh thích nhất là đi vào dịp tết hoặc mùa hè. Hy vọng bạn sẽ thăm Đài Loan và nếu cần thì PM cho miǹh nhé.

Em hy vọng ngày nào đó sẽ có dịp đi Đài Loan, và cũng hy vọng lúc đó được gặp chị.:D Cảm ơn chị nhiều.

Lễ hội đèn lồng:

Trước đây lễ hội đèn lồng thường diễn ra tại Đài Bắc, nhưng khi có sự cạnh tranh của các Đảng và để thu hút các lá phiếu của cử tri toàn quốc nên lễ hội đèn lồng được tổ chức luân phiên ở Đài Loan từ ngày 15/1 đến 30/1 âm lịch hàng năm và theo chủ đề của năm tổ chức. Năm 2012 lễ hội tổ chức tại LuKang và chủ đề là Phát triển đất nước theo thế Rồng bay.

LuKang rất nổi tiếng tại Đài Loan, người ta thường nói :"Nếu bạn chưa từng đến LUkang, thì bạn sẽ không biết và cảm nhận được vẻ đẹp của sự đơn giản và tĩnh lặng truyền thống của LUKang, Nếu bạn chưa từng đến Changhwa thì bạn sẽ không biết được sức mạnh và sự cởi mở của vùng đất mới khai phá dọc bờ biển này".

Thực sự Lukang rất tĩnh lặng và yên bình khi không có lễ hội hoặc dịp tết nguyên đán, bạn đi qua các con hẻm mà chỉ một người đi lọt, trong trường hợp có hai người đi ngược chiều thì họ sẽ phải nghiêng người để nhường đường nên ở đây cũng nổi tiểng với những con hẻm mang tên " hẻm ép ngực hoặc hẻm chạm ngực", ở đâyy cũng có nhiều chùa nhưng nổi tiếng nhât là Lukang Mazhu.

một số hình ảnh lễ hội đèn lồng

Đènn lồng có hình Đức Phật

Ngập ánh đèn sao

Ngọn đèn chủ đạo hình Rồng tại lễ hội

Những cánh buồm hướng ra biển lớn

Khu vui chơi dành cho trẻ em gồm các con thú, lâu đài cổ tích, tàu hỏa, cáp treo,.... thu hút rất nhiều trẻ em

https://i1189.photobucket.com/albums/z425/nglien05/LU%20KANG%20-%20LONG%20TENG/L1030350.jpg[/IMGR

Rồng từ Trung Quốc đây, rồng đây

[IMG]https://i1189.photobucket.com/albums/z425/nglien05/LU%20KANG%20-%20LONG%20TENG/L1030361.jpg

Bạn có thể tham khảo thêm các cách đi lại và lịch sử của vùng Lukang và Changhwa theo link : http://www.taiwan-travel-experience.com/lukang.html

Last edited:
Wuling Farm
Là điểm đến mà cả nhà mình đều thích vào mùa xuân và mùa hè. Khởi hành từ nhà vào buổi sáng, đến Yilan tham quan chợ cá hoặc tham quan một số điểm của Yilan nhà máy sản xất rượu hoặc xem lịch sử lảm bánh lưỡi bò. Ăn trưa tại một quán ăn hải sản tươi sống cực ngon ở Suao, no bụng là lái xe đến thẳng Wuling Farm. Đến nơi khoảng ba giờ chiều, check in khách sạn và đi loanh quanh ngắm cảnh. Sáng sớm lại dạo chơi quanh trang trại hoặc treking lên núi, ăn trưa tại đây và sau đó trả phòng tiếp tục hành trình hoặc trở về nhàn nếu thời gian không cho phép.

Bạn có thể đặt phòng trọn gói bao gồm ăn tối, sáng và một bữa trưa, bạn cũng có thể cắm trại và tự chuẩn bị đồ ăn cho mình.

1. Bạn có thể đ xe buýt hoặc tàu hỏa từ Đài bắc đi Yilan sau đó bắt xe buýt Gouguang Bus(國光客運) từ ga tàu Yilan (宜蘭火車站) trực tiếp đến Wuling(武陵) .

Tự lái xe :
Cách 1. Từ đường cao tốc quốc gia số 1 (國道一號(中山高) bạn rẽ xuống Taichung (台中系統交流道), đi tới ngạ rẽ ở Houli(后里交流道)trên đường Tai 3 (台3線) và đường Tai 8 (台8線), ngay khi đến đập nước Te-Chi Reservoir(德基水庫), rẽ vào đường Tai 7 (台7甲線) tới Wuling Farm(武陵農場).

Cách 2. Từ đường cao tốc quốc gia số 1(國道一號), đến ngã rẽ Shizi offramp(汐止系統交流道) đi tới đường quốc lộ số 5 highway(國道五號), lái xe qua đường hầm Hsuehshan tunnel(雪山隧道) rẽ xuống Toucheng offramp(頭城交流道),rẽ theo hướng đường cao tốc ven biển số 2(濱海公路(2號省道)) tới thị trấn Jhuangwei Township(壯圍), lái xe tiếp tục dọc theo đường Tai 7 (台7甲線) tới Wuling Farm(武陵農場)

Tại Wuling Farm bạn phải mua vé vào cổng, dù bạn có đặt phòng nhưng họ không bao tiền vé vào cổng, Khu nông trang này là tài sản của nhà nước do các quân nhân về hưu lập nên nhưng chất lượng phục vụ và vệ sinh các bạn yên tâm.

Ở đây có hàng chục ngàn cây hoa đào và Anh đào, ngoài ra còn có những hàng cây to, cao xanh ngút tầm mắt, dưới hàng cây có những ghế ngồi nghỉ chân, cảm giác rất tuyệt sau khi lăn lê bò toài xem hoa, xem cảnh và người.

Hoa Trà, loại hoa bạn sẽ thấy rất nhiều ở Đài Loan

Hoa đào

Em thích

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,077
190,392
Latest member
iwinclubgaming
Back