What's new

Du lịch Philippines

Em được phân công làm chuột bạch bay với hãng hàng không giá rẻ Cebu Pacific đi Philippines nên em lập topic này để chia sẻ cùng mọi người. Ai có thông tin và ảnh về Philippines thì cùng đóng góp nhé :) .

Philippines có 7.107 hòn đảo nhưng chỉ có 2.000 đảo là có người sinh sống.

Ước mơ đi Phil xuất hiện kể từ lúc đọc bài Đi săn bình minh ở Panglao của Linh Evil. Thế rồi hãng Cebu bắt đầu có vé rẻ đường bay HN – Manila, em và một đứa bạn book vé luôn. Ngày đi cũng đến gần mà công việc còn bề bộn nhưng cũng đành xếp lại một xó và vác vali lên đường. Trước khi đi, dự báo thời tiết về bão đổ bộ vào Phil cũng làm em lo lắng. Chẳng nhẽ mình đen đủi đến vậy. Cứ có ý định đi đâu thì nơi ấy có chuyện, chỗ thì bắn nhau pằng chíu, chỗ thì bão chết hàng trăm người, chỗ thì động đất… Anh hoaha nghiêm cấm em với imim không được lên kế hoạch đi bất kỳ đâu nữa vì sợ bọn em có thể làm công ty của anh ý phá sản :LL .

Cebu Pacific là hãng hàng không số 1 ở Pilipine nhưng kể từ khi băt đầu đường bay HN- Manila thì chưa có chuyến nào bay đúng giờ, chuyến trễ sớm nhất cũng là 30 phút, còn chậm 1-2 tiếng là chuyện bình thường. Chuyến bay của Cebu HN- Manila trên vé là 0:40 nhưng 1:40 máy bay mới cất cánh. Ấn tượng đầu tiên là cả chiếc máy bay chí có đúng 14 người, tha hồ nằm ngồi thoải mái. Lưu ý là mọi người cứ vô tư mà cầm hành lý lên máy bay, không phải gửi để tránh thời gian phải đợi lấy đồ sau này

Máy bay đây

Phía sau của Basilica del Santo Nino có một dãy những hàng nến được người đi lễ thành kính thắp lên.

picture.php

picture.php

Chen ngang tí nhá!

Cái khoản ăn uống ở Phil của bọn tớ thì thật ngán ngẩm. Ngày đầu tiên hai tên ăn uống chẳng ra hồn gì hết. Bữa trưa thì đai ợt do hoàn cảnh xô đẩy :((chắc tại 1 bạn diet, bạn kia cũng a dua theo :p). Tối thì 1 tên khoái chí ôm cốc Starbuck cho đỡ nghiền và lim dim nhớ vị café ở quán nhỏ gần VP mỗi sáng, còn tên kia thu lu gọn ghẽ trong chiếc sofa, báo hiệu tình trạng chuẩn bị ươn người (hic, gấu biển đi phượt thế đấy!!!).

Sáng ngày ra…tính ăn uống tử tế, cũng là để chính thức rì viu ẩm thực các bạn Phil, nhưng fail thảm hại. Nhìn quầy đồ ăn của các bạn lại càng thêm chán ngán...nói chung chả có hứng mà ăn :((. Hai tên đành gọi món cổ điển bánh mì trứng cho nhanh nhưng cũng phải đợi đến 30’ mới xong X(, lại thêm cuống cuồng vì sợ nhỡ giờ tàu. Đấy, ở nhà thì cứ lắc đầu nguầy nguậy nào phở ư, bún ư, miến ư…giờ thì mỗi bánh mì trứng mà còn không được toại nguyện. Thế mới biết…

Ngày thứ hai

Phil là đất nước của những hòn đảo nên tàu cao tốc ở Phil rất phổ biến và theo tớ là rất tiện lợi và hợp lý. Có nhiều hãng tàu ở Cebu: Weesam, Ocean Jet, Super Cat…, mỗi tàu nằm ở một cầu cảng khác nhau (Weesam ở cầu cảng số 4). Chúng tớ có 1 va li, 1 túi kéo loại vừa nhưng cũng phải làm thủ tục gửi hành lý chứ họ cũng không cho mang theo lên tàu. Các bạn ở bộ phận hành lý Weesam nhiệt tình thế chứ, bọn tớ vừa xuống taxi ở tít ngòai cửa đã thấy các bạn ấy te tái chạy ra mang hành lý vào tận quầy gửi làm thủ tục, còn bạn Kế tóan trưởng đòan tớ chỉ có mỗi việc trả tiền ;)

picture.php

Với 400P, bọn tớ được ngồi hạng economy đỏ choét thế này

picture.php

Tagbilaran là thành phố của tỉnh đảo Bohol, cách Cebu 75km. Tàu bắt đầu rời cảng, lác đác có vài giọt mưa, mây mù cũng kéo đến. Bọn tớ đã chuẩn bị tinh thần thở dài sườn sượt vì thời tiết nhưng có vẻ như chỉ bị dọa nạt tí thôi chứ một lúc sau là trời lại trong xanh biêng biếc :))

WOW, hai bạn đi chuyến này may thật đấy!!!

picture.php

Tàu ra biển, sóng êm êm nên tớ chẳng say sưa, cứ ung dung như ngồi quán cafe vậy. Không hiểu sao lần này tớ lại ngon lành cành đào hơn cả bạn Gấu biển nữa mới oai chứ (có doping gì không nhỉ? :))). 2 tiếng sau tàu tới cảng Tagbilaran và bọn tớ bắt đầu tìm thuê xe để lượn một tour các nơi thăm quan quanh thành phố.

Ở nhà, một đứa đã tính chuyện lượn lờ quanh Tagbilaran bằng xe máy còn đứa kia thì vừa gật đầu vừa run. Nhưng người thì đang dặt dẹo nên xế chính bỏ qua luôn vụ phượt hai bánh. Vậy là sau một hồi chê bai, giả vờ một đi không ngoảnh lại với mấy bác cò xe phía ngòai bến tàu, bọn tớ thuê 1 cái xe 4 chỗ với giá 1400P đi tour Bohol 7 “món”, món xa nhất cách thành phố gần 60km.

Phóng đồ đạc và người lên xe, chúng tớ sung sướng ngả nghiêng tán chuyện. Đường ở đây không rộng nhưng trải nhựa phẳng lì, chắc chắn các bạn phi xe máy thì tít. Zai lái xe cũng phóng cực tít luôn (hơi hơi hãi). Bóng trắng của những con thuyền, bóng xanh của những lùm cây ngập mặn dọc bờ biển cứ vun vút trôi qua. Chúng tớ cũng bỏ lại đằng sau hình ảnh chớp nhóang về những mái nhà nhỏ bên đường cùng các chậu hoa muôn vàn màu sắc trước hiên…Chẳng mấy chốc chúng tớ đến sông Loay và dừng lại ăn trưa… trên cruise hẳn hoi ạ...

Cruise đây!!! Đòan nhiều người khắc có cruise to, đòan ít thì có cruise nhỏ, kiểu gì cũng đáp ứng được hết. Cruise có 1 ca nô nhỏ chạy sau ủn đ ít.

picture.php

Buffet trên tàu (280P) - bọn tớ lại tiếp tục đầu hàng vô điều kiện!

picture.php

Thôi thì ngó ra ngòai xem sông Loay ra sao để về còn làm văn tả cảnh.

Người vẫn ăn và tàu vẫn đi…Nước sông xanh ngắt.

picture.php

Hết rẽ trái

picture.php

Lại vòng qua phải

picture.php

Thỉnh thoảng gặp vài Tiên nhí chèo thuyền qua lại

picture.php

Bỗng đâu đó vang lên tiếng bập bùng, nhịp nhàng và rộn ràng…

Tới gần hóa ra một nhóm nhà phượt

picture.php

Toàn những zai ngon

picture.php

Gái thẹn thùng, bẽn lẽn

picture.php

Chắc cũng đang tổng duyệt màn hát múa Phượt ca

picture.php

Có lẽ hơn 2h ngồi tàu trên sông Loay là đáng giá nhất trong tour, mặc dù sau đấy chúng tớ mới biết đi tàu trên sông Loay là dị bản của đi tàu trên sông Loboc (trong LP ghi là “ăn trưa trên tàu dọc sông Loboc”). Thôi thì sông nào cũng là sông, nước sông nào cũng xanh và sạch, rồi thì thức ăn nào chắc cũng giống nhau sất, chỉ khác mỗi là bên sông Loboc có 1 con thác nhỏ…mà thác thì mình đâu có lạ!!! Vậy nên cũng bấm bụng cười trừ với cậu lái xe đã đưa bọn tớ tới sông “không mang tên Loboc”.

Tiếp đó, chúng tớ tới xem con tarsier, một trong những loài thuộc danh mục động vật cần được bảo tồn trên thế giới. Chúng chỉ nhỏ như con chuột, mắt tròn to và đầu của chúng có thể quay được 180o

picture.php

Bye bye những chú tarsier nhỏ xíu, chiếc xe lại lao vun vút tới Chocolat Hills. Đứng từ view point có thể nhìn thấy hàng ngàn quả đồi hình nón đều đặn, trải dài tít tắp. Bạn lái xe bảo bây giờ bọn tớ chỉ thấy các quả đồi có màu xanh hơi pha nâu thôi, đến tận cuối hè mới chuyển thành màu nâu sậm vì thế nên có tên gọi đồi Chocolat.

picture.php

Tác phẩm nghệ thuật sẽ là ảnh của 3 phù thủy HQ cưỡi chổi bay trên những quả đồi chocolat, còn bọn tớ không phải là phù thủy nên chả có kiểu ảnh nào như thế :)

picture.php

Có bác nào đi cái City tour ở Bohol thì em có cái địa chỉ của anh tài xế ... rất nice các bác nhé. Em mới đi tháng 8 về xong, fullday anh ấy lấy em có 2000P, xong rồi còn đưa em ra bến tàu đi Cebu luôn. Nói chung là giá cả rất reasonable và good services :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,184
189,945
Latest member
Karide
Back