What's new

[Chia sẻ] Đường đến Tam giác vàng có còn hoa anh túc?

Đường đến Tam giác vàng có còn hoa anh túc?

Mùa xuân về, AE rủ nhau lên núi... Nay hạ về, AE lại rủ nhau ra sông.. Sông ở đây là sông Mê kông, những đoạn chảy qua địa phận Lào - Thái - Miến. ;)

Thời gian: từ tối 25/4 - 3/5 ~ 8 ngày 8 đêm.
Số thành viên: 10 người - 7 nam 3 nữ
Lịch trình như sau:

Tối 25/4: Hà nội - Vinh

Ngày 26/4: Vinh - Muang Phonesavanh

Ngày 27/4: Cánh đồng Chum. Thuê xe đi Luang Prabang, chiến đấu với phiến quân người dân tộc trên đường thiên lý bằng dưa hấu thay vì các tay súng vác AK trên xe bus từ Vientian về Luang ặc ặc... :gun :gun :gun
Chiều 5h30 đến Luang Prabang
Tối tham gia lễ Tắm Phật Màn lớn nhất trong năm của người Lào ở chùa Wat Xieng Thong

Ngày 28/4: Khám phá Luang với Tat Khuangsi, Bảo tàng Cung điện Hoàng gia, Bản Phanom, Wat Xieng Thong, Wat Visunarath, Wat Mai, Wat Aham, That Chomsi, Ngắm hoàng hôn rơi trên bờ Mê kông, Chợ đêm dọc Hoàng cung, AE box Du lịch được dịp hội ngộ tao phùng khắp Luang.
Đêm hội hè đình đàm với dân địa phương nhân dịp Lễ buộc chỉ cổ tay cho chủ tịch phường mới. (c)

Ngày 29/4: Ngược dòng Mê kông từ Luang lên PakBeng đến Huai Xai ~ 7h phiêu diêu trong mưa nắng bão bùng và nước xoáy, 50% bị bán giữa dòng, 50% long đong sóng nước.
Đêm Huai Xai bình an với những bóng ma cần sa. (NO)

Ngày 30/4: Một ngày 3 nước và đặc biệt nhất của chuyến đi, hoàn thành mục tiêu ngã ba sông Tam giác vàng huyền thoại Lào - Thái - Miến.
Huai Xai (Lào) - Chieng Khong (Thái) - Chieng Saen - The Golden Triangle - Mea Sai - Tachilek (Miến Điện) (c)

Ngày 1/5: Mea Sai (Thái) - Căn cứ địa Khunsa - Bản Therd Thai - Cánh đồng hoa anh túc - Chiều đi shopping tại Chiềng Rai
5h30 p.m: Lên ô tô đêm đi Udo Thani (Một tỉnh của Thái)

Ngày 2/5: Udo Thani - Nong Khai - Vientian (Lào)
10h: Bắt đầu khám phá Vientian

Tối 2/5: Lên đường trở về Hà nội trong một chuyến xe bão bùng, chạy bằng đèn pin và tụt dốc giữa đêm ặc ặc :Dam

Ngày 3/5: Gần 26h đồng hồ ngồi trong con xe oanh liệt ~ 9h tối đến bến xe nước ngầm. (BB)

Kết thúc chuyến đi!

Em đặt gạch xin kỷ niệm bài giã từ phượt tử lên phượt thủ mà em đã vất vả lao động suốt mấy ngày qua :D

Last edited:
Hứa hẹn nhiều chuyện hay đây (c) (c) (c) Cố nhanh Ngựa đen nhá! :)

Ngày 1: Vinh - Nậm Cắn - Phonesavanh

Cung này các bác nhà ta đã chạy lượt về đợt Lào năm rồi... cũng ko có gì để kể, à, do các bác tự lái xe nên cũng có cái khác.
Đi cung này em tiếc nhất là ko ghé vào cái chấm ở Anh Sơn - Con Cuông được, từ đường lớn vào có 2-3kms mà cũng chỉ dám vái vọng vì đi xe đò ai người ta dừng cho mà chấm với mút.

Em đồ rằng nếu các bác chạy qua đó sớm hơn thì nhất định cái chấm kia sẽ bị luộc nhừ lưooooooooooon ... Thật tiếc :(

Vé ô tô từ Vinh đi Phone là 142K một tuần có 4 chuyến xuất phát vào T3,5,6, Chủ nhật và ngược lại từ Phone đi Vinh cũng như rứa, tuy nhiên các bạn Lao charge đắt hơn ~ 200K

Nếu nhập khẩu từ Nậm Cắn sẽ phải trả 22.000 kíp or 2$ tiền đập đất Lào, các cửa khẩu khác mà em đi thì không có như : NongKhai, Cầu Treo, Huoay Xai. ++ thêm 5.000 kíp phí hải quan.

Công nhận viết một mình hơi buồn, nhưng vì đại cuộc :)) em sẽ chăm chỉ viết bài. Các bác nhớ cổ vũ cho em nhá ;)

Ngày 1: Vinh - Nậm Cắn - Phonesavanh

Cung này các bác nhà ta đã chạy lượt về đợt Lào năm rồi... cũng ko có gì để kể, à, do các bác tự lái xe nên cũng có cái khác.
Đi cung này em tiếc nhất là ko ghé vào cái chấm ở Anh Sơn - Con Cuông được, từ đường lớn vào có 2-3kms mà cũng chỉ dám vái vọng vì đi xe đò ai người ta dừng cho mà chấm với mút.

Em đồ rằng nếu các bác chạy qua đó sớm hơn thì nhất định cái chấm kia sẽ bị luộc nhừ lưooooooooooon ... Thật tiếc :(

Vé ô tô từ Vinh đi Phone là 142K một tuần có 4 chuyến xuất phát vào T3,5,6, Chủ nhật và ngược lại từ Phone đi Vinh cũng như rứa, tuy nhiên các bạn Lao charge đắt hơn ~ 200K

Nếu nhập khẩu từ Nậm Cắn sẽ phải trả 22.000 kíp or 2$ tiền đập đất Lào, các cửa khẩu khác mà em đi thì không có như : NongKhai, Cầu Treo, Huoay Xai. ++ thêm 5.000 kíp phí hải quan.

Công nhận viết một mình hơi buồn, nhưng vì đại cuộc :)) em sẽ chăm chỉ viết bài. Các bác nhớ cổ vũ cho em nhá ;)

Một mình là một mình thế nào:LL

Em xin post Tracklog của cả chuyến đi, bị đứt đoạn vì em Garmin 60CSx ngốn pin kinh quá nên nhiều lúc bó tay giữa đường vì ko mua được pin phù hợp ặc ặc... mà em lại ko có trình PS để vẽ nốt cái đoạn đứt quãng các bác ạ (NT)

Em thích nhất đoạn tracklog màu đỏ bị chìm vào dòng sông màu trăng trắng trên bản đồ , hehe đúng là đoạn chạy trên sông Mê kông, cái bản đồ tích hợp trên em GPS rất buồn cười, lúc em đi trên sông thì nó bảo mày ở trên đường bộ, còn lúc em ở trên đường thì nó lại bảo em, ngu thế, mày đang ở trên sông :))

Được cổ vũ rồi... hehe vui quá cơ... Tksssssss nhá (c)

Các cửa khẩu này bác vẫn phải trả tiền đấy chứ, thậm chí nếu thứ 7 và CN bác còn phải trả gấp đôi. Năm ngoái em về đến Cầu Trei muộn, hơn 4h30, phải bo cho các chú Hải quan hơn 100K để các chú ấy mở cửa cho về, không thì ngủ rừng luôn.

À à, bác dân cày, chắc tại em nhập cảnh từ Lào về Việt tại Cầu Treo nên không biết :) , em ko thấy phải trả tiền nên chỉ thấy Nậm Cắn thu tiền đập đất chứ Huay Xai và Nong Khai thì thấy thu mỗi lệ phí HQ thôi ạ. Hay là đường biên giới với Việt nam nó thế các bác nhỉ?

Không biết đã có bác nào đi qua Na Mèo, Tén Tằn, Tây Trang, Chiềng Khương, Lao Bảo thì có giống như Nậm Cắn ko ạ?

Cái tiền đập đất mà bác nói là Entry Fee đúng không ạ, nó chỉ thu khi mình nhập cảnh vào đất nó thôi, còn đi ra thì không mất (đương nhiên là vẫn mất 5K Kip tiền HQ rồi)

Nhưng mà em nhập cảnh từ Thái vào Lào ở Nong Khai và Huay Xai thì ko phải nộp cái tiền đập đất bác dân cày ạ, thế nên em mới nghĩ hay là chỉ áp dụng trên đường biên giới Việt - Lào thôi?

Phonesavanh nổi tiếng nhất là Cánh đồng chum và xác bombi đạn dược. Có thể nhiều bác đã rõ nhưng thôi em cứ nói lại cho bài post có giá trị:D . Cánh đồng Chum là một di sản văn hóa nổi tiếng của Lào trên Cao nguyên Xiêng Khoảng, nơi có hàng ngàn những chiếc chum đá nặng từ 600 kg đến 1 tấn nằm rải rác trên những cánh đồng dọc theo biên giới phía bắc của dãy Trường Sơn.

Có 03 địa điểm chính tham quan chính là Bản Ang, Lắt Sén và Bản Sua. Bản Ang là địa điểm nổi tiếng nhất với 334 chum được tìm thấy, trong đó cái lớn nhất có đường kính 2,5 m và cao 2,57 m. Truyền thuyết về những chiếc chum đá kể rằng đây là những bình ủ rượu mà vị vua cổ đại Khun Cheung đã dùng để khao quân sau khúc khải hoàn. Tuy nhiên, các nhà khảo cổ học nghiêng về giả thuyết cho rằng Cánh đồng Chum là một nghĩa trang khổng lồ, mỗi một chiếc chum là một chiếc quách dùng để an táng một xác người.

Vé vào tham quan 1 điểm là 7000kip/1 người. Rất dễ dàng thuê tuk tuk or xe pickup để rong chơi vì ô tô ở Phone nhiều như lợn con :D . Theo ý kiến của em thì ở Phone chỉ cần 1 buổi tối - 1 buổi sáng là vừa chán (BB)

Ảnh Chum cao thấp béo gầy, nguyên dạng, rách rời, thủng lỗ chỗ chắc nhiều bác có, bên topic Lao D.P.R sẽ up nhiều, em chỉ up vài tấm vui vui vì hôm ở Bản Anh, tụi em gặp 2 monk (nhà sư) rất trẻ, dễ thương và hấp dẫn... hehe thậm chí còn bị tụi em hấp dẫn lại :shrug:

Cả hai đều đang theo học ở Thái lan, là dân của LuangPrabang, đi tu từ năm 16 tuổi. Đây là lần đầu tiên họ đến thăm Cánh đồng Chum.
Chân dung hai monk ~ hị hị, mà có lúc lỡ mồm bị gọi là monkey :T

Gặp một lũ nhí nhố, tự dưng 2 thầy cũng trở nên nhí nhố và theo bước chân tụi em cùng quay trở ra để tiện đường buôn dưa lê :LL

Tục lệ ở Luang quy định rằng, người nữ khi gặp các nhà tu hành thì phải tránh sang một bên hoặc ngồi xuống để tỏ lòng thành kính. Chả hiểu có phải vì vui quá hay không mà cả nhóm cứ đi như hành quân mà chả thấy các thầy trách mắng gì :L hị hị, thậm chí một monk xinh xinh lại còn nhún nhảy rất hồn nhiên:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back