What's new

[Chia sẻ] Đường đến Tam giác vàng có còn hoa anh túc?

Đường đến Tam giác vàng có còn hoa anh túc?

Mùa xuân về, AE rủ nhau lên núi... Nay hạ về, AE lại rủ nhau ra sông.. Sông ở đây là sông Mê kông, những đoạn chảy qua địa phận Lào - Thái - Miến. ;)

Thời gian: từ tối 25/4 - 3/5 ~ 8 ngày 8 đêm.
Số thành viên: 10 người - 7 nam 3 nữ
Lịch trình như sau:

Tối 25/4: Hà nội - Vinh

Ngày 26/4: Vinh - Muang Phonesavanh

Ngày 27/4: Cánh đồng Chum. Thuê xe đi Luang Prabang, chiến đấu với phiến quân người dân tộc trên đường thiên lý bằng dưa hấu thay vì các tay súng vác AK trên xe bus từ Vientian về Luang ặc ặc... :gun :gun :gun
Chiều 5h30 đến Luang Prabang
Tối tham gia lễ Tắm Phật Màn lớn nhất trong năm của người Lào ở chùa Wat Xieng Thong

Ngày 28/4: Khám phá Luang với Tat Khuangsi, Bảo tàng Cung điện Hoàng gia, Bản Phanom, Wat Xieng Thong, Wat Visunarath, Wat Mai, Wat Aham, That Chomsi, Ngắm hoàng hôn rơi trên bờ Mê kông, Chợ đêm dọc Hoàng cung, AE box Du lịch được dịp hội ngộ tao phùng khắp Luang.
Đêm hội hè đình đàm với dân địa phương nhân dịp Lễ buộc chỉ cổ tay cho chủ tịch phường mới. (c)

Ngày 29/4: Ngược dòng Mê kông từ Luang lên PakBeng đến Huai Xai ~ 7h phiêu diêu trong mưa nắng bão bùng và nước xoáy, 50% bị bán giữa dòng, 50% long đong sóng nước.
Đêm Huai Xai bình an với những bóng ma cần sa. (NO)

Ngày 30/4: Một ngày 3 nước và đặc biệt nhất của chuyến đi, hoàn thành mục tiêu ngã ba sông Tam giác vàng huyền thoại Lào - Thái - Miến.
Huai Xai (Lào) - Chieng Khong (Thái) - Chieng Saen - The Golden Triangle - Mea Sai - Tachilek (Miến Điện) (c)

Ngày 1/5: Mea Sai (Thái) - Căn cứ địa Khunsa - Bản Therd Thai - Cánh đồng hoa anh túc - Chiều đi shopping tại Chiềng Rai
5h30 p.m: Lên ô tô đêm đi Udo Thani (Một tỉnh của Thái)

Ngày 2/5: Udo Thani - Nong Khai - Vientian (Lào)
10h: Bắt đầu khám phá Vientian

Tối 2/5: Lên đường trở về Hà nội trong một chuyến xe bão bùng, chạy bằng đèn pin và tụt dốc giữa đêm ặc ặc :Dam

Ngày 3/5: Gần 26h đồng hồ ngồi trong con xe oanh liệt ~ 9h tối đến bến xe nước ngầm. (BB)

Kết thúc chuyến đi!

Em đặt gạch xin kỷ niệm bài giã từ phượt tử lên phượt thủ mà em đã vất vả lao động suốt mấy ngày qua :D

Last edited:
Phonesavanh nổi tiếng nhất là Cánh đồng chum và xác bombi đạn dược. (BB)

Ở Phonsavan hầu như gia đình nào cũng còn và lưu giữ những hiện vật của chiến tranh - nhắc nhở về một thời đạn bom máu lửa.

Các bác vào cổ vũ chúng em nhé, chưa bao giờ hăng hái post bài thế này đâu đấy :LL

Bác Black chụp ảnh đẹp quá, rất sống.

Các bác làm em nhớ lại thuở thiếu thời đi chơi sang Lào, và có một đêm trắng ở Phonsavan vì sợ ma, sợ người (cụ thể giới tính là zai ). Bi giờ còn tiếc vì không thông thoáng hơn tị, có khi cục diện đã khác. hị hị

Các bác kể tiếp đi. Bạn monk nhún nhảy nhìn yêu xế.

Bạn Toét nhớ lại nhớ thửo thiếu thời, tớ đi tìm cái khăn tắm thấm nước mắt đã nhé vì tớ cũng nhớ nhớ :p

Các bác kể tiếp đi (vất vả quá, mãi chưa được chai rượu còn mời madam Toet yêu quý của đời mình hu hu)

Từ Phone, chúng em thuê xe đi LPB 160$/1 chuyến, đường đẹp, núi rừng điệp trùng, quanh co quanh co, mưa mưa nắng nắng đủ cả. Dọc đường chúng em còn dừng lại nghỉ ngơi và ăn hoa quả, không biết một sự kiện rất nghiêm trọng đã và đang xảy ra ở nơi này. Số là có vụ người dân tộc nổi loạn và nã súng vào xe khách làm hàng chục người chết và bị thương. Chính phủ đã phải cử 3 tay súng AK đi theo mỗi xe bus từ Vientiane đến Luang để đảm bảo an toàn cho hành khách. Dọc đường tụi em đi cũng nhìn thấy vài tay vác súng đi lang thang trên đường nhưng chả nghĩ gì cả :S (ngu vật) may mà ko bị đòm vài phát cho biết thế nào là phiến quân :gun :D

Phố bên Hoang cung:

Luang Prabang - cố đô được gìn giữ tốt nhất ở vùng Đông Nam Á, được UNESCO công nhận là di sản văn hóa thế giới vào năm 1995.

Luang Prabang là kinh đô cổ của quốc gia Lạn Xạng (vương quốc Lào) từ thế kỷ 14 đến năm 1946 gắn liền với tên tuổi của vua Fa Ngum. Giữa núi rừng heo hút, cố đô thanh bình và hấp dẫn du khách bởi vẻ đẹp vừa tự nhiên vừa nguy nga lộng lẫy.

Cả thành phố có khoảng 40 ngôi chùa cổ được xây dựng từ những triều đại khác nhau mà mỗi ngôi chùa là một công trình văn hóa có giá trị nghệ thuật cao. Những ngôi nhà cổ bằng gỗ được thiết kế theo phong cách riêng rất đẹp, được sắp xếp trật tự dọc theo các dãy phố nhỏ dài tạo nên vẻ xinh xắn và tĩnh mịch.

Từ Phone, chúng em thuê xe đi LPB 160$/1 chuyến, đường đẹp, núi rừng điệp trùng, quanh co quanh co, mưa mưa nắng nắng đủ cả. Dọc đường chúng em còn dừng lại nghỉ ngơi và ăn hoa quả, không biết một sự kiện rất nghiêm trọng đã và đang xảy ra ở nơi này. Số là có vụ người dân tộc nổi loạn và nã súng vào xe khách làm hàng chục người chết và bị thương. Chính phủ đã phải cử 3 tay súng AK đi theo mỗi xe bus từ Vientiane đến Luang để đảm bảo an toàn cho hành khách. Dọc đường tụi em đi cũng nhìn thấy vài tay vác súng đi lang thang trên đường nhưng chả nghĩ gì cả :S (ngu vật) may mà ko bị đòm vài phát cho biết thế nào là phiến quân :gun :D

Cung Phone - Luang hay Vientiane - Luang thỉnh thoảng vẫn xảy ra các vụ đột kích kiểu phỉ tặc, hôm bọn em đi lúc dừng ăn trên đường Vientiane sang Luang thấy mấy cái xe bus tour đưa khách vào ăn đều có cả tiểu đội trang bị AK47 giấu trong áo khoác đi theo.

Mấy ông đi cùng cứ xui em làm vài kiểu ảnh về kể chuyện, em bảo ngu gì, nhỡ đâu các ông ấy ngứa mắt thì :gun =)) (BB)

Còn đâu mà nghe chuyện Phượt của các bác :)

Cách Luang khoảng chừng 60km thì chúng em nổi hứng nhảy xuống xe bổ dưa hấu ăn mà không biết rằng đây chính là nơi mà cách đây mấy ngày có vụ người bản xứ bắn nhau :gun :gun , các xe bus đi từ Vientian đến Luang đều có các chú cầm AK đi bảo vệ. =)) Thế nhưng may phúc là mặc dù "điếc không sợ súng" nhưng chúng em vẫn trở về an toàn để còn hầu chuyện các bác :)

Chúng em đến Luang Phrabang đúng dịp có lễ tắm Phật tại chùa Wat Xieng Thong. Khung cảnh thật thanh bình, mọi người trong trang phục truyền thống mang theo bình nước thơm thường được thả hoa chăm pa hoặc cúc vàng thành kính thắp hương, trật tự đứng xếp hàng tham gia vào lễ tắm Phật.

Bác ơi, bao giờ thì đến Tam Giác Vàng hả bác, bác toàn nhảy xuống đất đi bộ thế này thì lâu chết, bác nhảy lên thuyền cao tốc đi cho anh đi bác ơi :)

Bác ơi, bao giờ thì đến Tam Giác Vàng hả bác, bác toàn nhảy xuống đất đi bộ thế này thì lâu chết, bác nhảy lên thuyền cao tốc đi cho anh đi bác ơi :)

Vâng, bác đợi tý nhá, em buộc chắc hành lý rồi mang lên xuồng cao tốc đi Tam giác vàng đây :))

@milicanj: thanks bác vote rượu cho em, bác mất quả mũ đẹp nhất ở đấy thì chắc cũng nhiều kỷ niệm, tham gia vào topic với chúng em đeee (beer)

@bác H: có người tiếc ko đi được kìa :LL

Bài viết này em copy của bạn Thủy, có bài đăng báo rồi viết lại làm gì cho tốn thời gian nhỉ :))

Chúng tôi bắt đầu hành trình ngược dòng Mê Kông hoang dại. Chúng tôi bắt xe tuk tuk, từ trung tâm Lào đi về một bến phà. 140.000 kip (14 USD) cho một vé đi PakBeng, một ngôi làng nhỏ nằm bên bờ Mê Kông.

Gọi là bến phà nhưng thực ra chỉ có một căn nhà trống trải và xơ xác dùng làm nơi bán vé cho du khách đi thuyền cao tốc ngược về phía ngã ba sông huyền thoại: tam giác vàng Lào - Thái Lan - Miến Điện. Dù đã biết trước, chúng tôi vẫn không khỏi rùng mình ớn lạnh khi nhìn con thuyền cao tốc, dài hơn 4 mét, rộng không đầy một mét, mỗi thuyền có 4 ngăn nhỏ được trải đệm, mỗi ngăn ngồi được 2 người.

Tất cả hành lý được bọc trong túi nylông và cột chặt đằng trước mũi thuyền. Người lái thuyền ngồi ở cuối đuôi, bên cạnh động cơ hàng trăm mã lực trần trụi đen bóng dầu mỡ. Chính những con thuyền này sẽ cùng chúng tôi vượt chặng đường hơn 300km đường sông.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back