What's new

[Chia sẻ] Gia lai mùa 'đỏng đảnh' (t.9/2013)

Tiết trời Gia Lai những ngày tháng 9 thú vị như tính cách của một nàng công chúa đỏng đảnh vậy!!
Buổi sáng sớm sương mù giăng giăng trên khắp các nẻo đường phố núi, đi cách nhau chục m cũng không nhìn rõ mặt người. Sương mù chỉ chịu tan đi khi mặt trời phủ những vạt nắng vàng lên cảnh vật vào buổi trưa hoặc chiều. Trong ngày có thể có những cơn mưa bất chợt, dù là đêm hay ngày nhưng khiến cho không khí trong lành và mát mẻ hơn. Nắng ở đây không gay gắt như ở Sài Gòn, chính vì vậy ai chủ quan (như mình) thì sẽ nhận được làn da ..2 màu chỉ sau 3 ngày rong chơi. Vậy đó!
attachment.php

attachment.php

Đã nghe danh Biển Hồ nhiều nên mình sống chết cũng phải một lần “mục kiến” cái chỗ này…
Con đường độc đạo dẫn chúng tôi vào một bức bích họa, nơi mà dòng nước xanh lơ, gợn êm dần ló rạng giữa 2 hàng thông. Quả không hổ danh hạt ngọc của Pleiku, Biển Hồ hiện ra trước mắt mình, đẹp đến nao lòng. Bỗng chạnh lòng vì nghe nói từng có nhiều người tìm tới đây, trẫm mình xuống làn nước trong kia với mục đích giã biệt cõi trần. Vậy chẳng phải loài người chúng ta đã tự đổ tội cho vẻ đẹp thiên nhiên trong sáng kia rồi sao?
attachment.php

attachment.php

Last edited:
Vài điều khiến cho mình có cảm giác đáng tiếc. Tơ Nưng như một viên ngọc bị bỏ quên khi chính quyền địa phương nơi đây đã không có sự đầu tư xứng đáng để hút khách du lịch. Ngay cả ngôi nhà vọng cảnh giờ cũng bị rào lại bằng dây kẽm gai ở ngay đầu bậc tam cấp!
attachment.php

Chẳng có dịch vụ gì mở ra ở đây cả, ngoài quán nước có mấy anh đen thui ngồi co chân lên ghế! Một hạt sạn nữa là khi mình ra về, từ đâu lù lù chui ra một ông đen thui đội mũ lưỡi trai màu đen, xưng là bảo vệ và đòi thu tiền ..trông xe (mặc dù khi tụi mình tới chẳng có ai nhận xe, phát vé cả). Bởi vậy các bạn nhất là những bạn ở xa tới thì nên để ý vụ này nhé.
Nếu các bạn muốn vừa muốn dã ngoại, vừa muốn chiêm ngưỡng phần nào văn hóa Tây Nguyên thì KDL Đồng Xanh luôn mở cửa đón chào.
attachment.php

nếu có dịp đên với Pleiku lần nữa thì alo em..0977316677..sẽ nhiệt tình làm hướng dẫn viên cho bạn..
Vì Gia Lai không chỉ có những nơi này là đẹp đâu..:)

Lân đi công tác ở Gia Lai...đc 1 bác phó giám đốc sở dẫn đi ăn gà nướng dân tộc Stieng....tuyệt dzời ông mặt chời...

Vẫn nhớ mãi quán cf cóc giao lộ Trần Hưng Đạo - Hùng vương lúc 5h sáng...:D...cf còn ngon hơn cả BMT quê mình..

nếu có dịp đên với Pleiku lần nữa thì alo em..0977316677..sẽ nhiệt tình làm hướng dẫn viên cho bạn..
Vì Gia Lai không chỉ có những nơi này là đẹp đâu..:)
Cám ơn bạn nhé. Tụi tớ dân TP lên khám phá, mà không có nhiều thời gian nên đúng là chưa thấy đã!

Lân đi công tác ở Gia Lai...đc 1 bác phó giám đốc sở dẫn đi ăn gà nướng dân tộc Stieng....tuyệt dzời ông mặt chời...

Vẫn nhớ mãi quán cf cóc giao lộ Trần Hưng Đạo - Hùng vương lúc 5h sáng...:D...cf còn ngon hơn cả BMT quê mình..
Bác làm em nhỏ rãi theo đó

Cái hay của Đồng Xanh là, tuy là một khu du lịch nhưng vẫn đầy ắp hơi hướng thiên nhiên..
Chỉ là rặng tre ngắn ngủn bên khoảng trống hiếm hoi cạnh bờ hồ:
attachment.php

Đây đó những cây cầu đá cong cong hấp dẫn “mẫu” và ống kính máy ảnh:
attachment.php

attachment.php

Cây cối xanh tươi được bàn tay con người khéo sắp đặt, tạo hình suốt dọc đường đi:
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,457
190,097
Latest member
bonghongvu
Back