What's new

Hỏi đáp về phượt trên đất nước Kim Tự Tháp

Đằng nào cũng 1 lần mua vé máy bay, nhất là nếu các bác đi từ VN, 7 ngày có khi là ít, 10 ngày thì hơn.

Arr Cairo, chơi ở Cairo ít nhất phải 2 ngày nhé. Ko thể bỏ qua bảo tàng Cairo, phải đến đây thì mới chiêm ngưỡng những thứ đã từng có trong kim tự tháp và lăng tẩm (có nhiều thứ bị các bảo tàng châu Âu chiếm rồi, nhưng may còn bạn Tutankhamon đẹp xuất sắc), và lên tầng 2 bảo tàng ngó qua dãy tủ đựng xác ướp (xếp như xếp sách trong thư viện nhà mình). 1 ngày đi Pyramid, chiều về ghé bazar (rất to, rất vui). Thêm 1 ngày đi Alvexandra (nếu có tgian).

Từ Cairo các bác nên mua tour cruise trên sông Nile dọc xuống miền nam, thăm được hết các thành phố có di tích chính đáng xem nằm dọc theo sông (luxor, abu simbel...), cái này thường là 4, 5 ngày. Sang Cairo mà mua cho rẻ, lại được tận mắt sờ mó, lựa chọn tàu và divu chứ ko phải chọn qua catalogue nhé. Có cái 5*, đầy đủ bể bơi, sân tennis, có cái đã từng có nhiều sao nhưng nay về già, sập sệ như mấy cái du thuyền hồ tây nhà mình. Tàu đậu chi chít trên sông (ở Cairo), tha hồ mà quyết. Đi đường sông là lựa chọn luxury nhưng rất đáng tiền vì rất nhiều di tích nằm ngay bên bờ sông, được ngắm nghía từ trên thuyền rất thú.

Cuối cùng thì cũng nên phơi nắng tắm biển 1 tí ở Red Sea, đảm bảo là đẹp cực. Thường có 2 nơi nhiều resort là Hunghere và Sam El Sheck nhưng khuyên các bác đi Sam El Sheck (bán đảo Sinai) đẹp hơn bên kia. Sa mạc liền với biển, ko có sông, ko bị phù sa nên nước biển trong và đẹp rã man. Sa mạc vàng choé (tất nhiên khi có nắng), biển xanh lè các bác ko chê vào đâu được. Xong rồi thuê cái zeep ra cái công viên dưới nước mà đi snogling. Cái park này nghe đâu to thứ nhì TG (sau bọn Úc) nhưng nhất về cái sự phong phú về màu sắc của san hô và mấy con cá. Có cái con cá gì trông cực kỳ loè loẹt nhưng thằng guide bảo em là nó mà cắn thì em chết tươi. Cái này các bác có thể thuê xa tự lái trên sa mạc cho sướng, nhưng nên đi cùng guide nhất là lúc đi snogling. Trên đường thì ghé vào mấy cái hồ, hồ trên sa mạc cũng đẹp rã man luôn.

1 tí kinh nghiệm (ngọt ngào có mà cay đắng cũng có) để chia xẻ với các bác:

- Nếu mua tour ở Ai cập thì các bác nên mua của bọn nào có tiếng, được list trong lonely planet chẳng hạn (nhiều văn phòng đại diện của bọn châu Âu). Văn phòng đàng hoàng, divu tử tế, tiền nào của nấy, 5* là 5*, mà 3* thì nó bảo 3*, tất nhiên ko mặc cả đc.
Còn nếu mua tour của bọn ở mini hotel hoặc của tư nhân bản địa, có thể được rẻ hơn vài chục $ nhưng phải hết sức cảnh giác, cực kỳ tỉnh táo. Dân ở đây làm business cực kỳ giỏi, nghe nó nói thì thuyết phục kinh khủng, nhưng đến lúc nhận phòng mới biết có thể cái hotel này đã từng 4, 5* từ thời em chưa ra đời, chứ bây giờ thì tàn tạ lắm rồi.

- Đi chợ mặc cả kinh khủng hơn nhà mình, có khi thách giá gấp 4, 5 lần

- Thuê phao đi snogling phải kiểm tra thật kỹ, đoàn em đã có đứa bị phao thủng.

- Đi tháng 7 là rẻ nhất vì là mùa nóng. Nóng so với bọn châu Âu thôi, so với nhà mình nắng 34-35oC ko vấn đề gì, mà khí hậu sa mạc khô, ko bị mồ hôi, chỉ cần đứng vào bóng râm, gió mát lồng lộng. Đi tháng 7 tour với giá resort có khi giảm 70%. Em đi tháng 7, trả 250$ cho 1 package gồm vé máy bay (máy bay bà già, nội thất na ná ô tô Hoàng Long HN-HP) và 1 tuần resort 4* ở 1 địa điểm tự chọn gồm buffet sáng tối. Tất nhiên đi cruise trên sông Nile hoặc snogling thì phải tự chi thêm

Mà nếu có cầm guidebook của Lonely Planet thì chú ý là cái bản đồ trong sách của nó nhiều chỗ không chính xác đâu, tớ mấy lần loay hoay vài tiếng đồng hồ chỉ vì tin bản đồ rồi :(

Bọn em có trục trặc nên phải lùi ngày :(
Các bác trấn an em về an ninh mà cứ 4 chục người chết với đánh bom hồi tháng 2 làm em đọc đến cứ cười thôi :D

Vụ đi cruise bác Louise nói cũng có lý ghê, nhất là nếu đi by train bọn em còn có disc. 50% nữa cơ, cái này phải cân nhắc thêm, có khi bọn em chỉ đi trên sông Nil 1 chặng thôi, chứ ko cần tất cả.

Em cảm ơn các bác đã tư vấn rất nhiệt tình ạ (c)

Em lôi topic này lên. Chẳng là đầu tháng 11 em có cái hội thảo ở Cairo, em kết hợp du lịch tí. Tiền trường đài thọ chỉ gói trong khoảng 2 đêm ở đó, ngoài ra em phải tự chi, nhưng chắc em cũng chỉ ở thêm được tầm 3 ngày vì còn phải quay lại học hành. Hội thảo của em đặt ở khách sạn Grand Hyatt Cairo nên có lẽ em sẽ thuê khách sạn nào gần đó. Muốn nhờ các bác tư vấn về vụ thuê khách sạn/nhà nghỉ, ăn uống ra sao, giá cả thế nào. Và với khoảng 4-5 ngày ở đó thì em nên đi đâu làm gì với ai là hợp lý nhất? Cám ơn các bác trước!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back