What's new

Hội An và Cù Lao Chàm, bạn và tôi cùng kể

Đã có một topic "Xứ Quảng", em cũng không dám bon chen nhưng thấy trong đó không lôi Hội An vào mà cũng không thấy nhắc đến Cù Lao Chàm, một nơi là đô thị cổ mà nhắc tới xứ Quảng không thể không nhắc tới nó, còn một nơi là đảo mà sau khi từ đó trở về, em muốn ngay lập tức quay trở lại. Thế nên em mở topic này để kể về hai chỗ đó. Kể, về những gì em biết, và mong các bác ủng hộ bằng cách kể những gì các bác biết về hai miền đất này.
Mời các bác nâng chén và cùng gõ phím.
(beer)

Nếu các bạn đã đọc "Quê Nội" của Võ Quảng (??) thì đi Cù Lao Chàm thấy thú lắm.

"Quê nội" của Võ Quảng, tác phẩm yêu thích của 1 thời tuổi thơ.

Hôm Tết Tây rồi có làm 1 chuyến miền Trung "kinh hoàng" đón mưa bão :)). Chuối thế mới nói, mưa liên tục 4 ngày phượt miền Trung. Mưa đến nỗi phải đổi lịch trình từ Lý Sơn sang Bà Nà, rồi sang luôn Hội An. Bó tay ông trời! Mà công nhận Hội An đẹp thiệt, nhất là đi dạo phố khuya trong mưa lất phất...

......trước khi đi Hội An con bạn em còn hỏi " Có cái quái gì mà đòi ở đấy tận 2 ngày, nửa ngày là hết cái phố bé tẹo ấy mà".......đi về thì nhăn nhở " Thích nhờ, lãng mạn nhờ"......

......ở Hội An có cái gì đó thấy rất thanh thản và yên bình......con người Hội An hiền lành và thật thà.......vào một lúc nào đấy rỗi rãi sẽ góp vui vài dòng với các bác về câu chuyện Hội An, về lần đầu tiên trong đời em được các cụ đuổi ra khỏi nhà cho đi ngao du thiên hạ.......

......em đã đi Hội An và sẽ còn trở lại ít nhất 2 lần nữa......1 lần vào mùa đông & 1 lần vào ngày rằm......nói là lại thấy thèm, chết thật :D......

Tôi đi Hội an lần đầu tiên năm 2003, sau đó có quay lại đó nhiều lần nữa nhưng mỗi lần đều có cảm giác rất yên bình và còn muốn quay trở lại.
Tôi cũng đã đến Mỹ Sơn, dù trước đó nghe quảng cáo là không khác gì các đống gạch vụn. May mắn là đoàn chúng tôi gặp được một hướng dẫn viên rất giỏi, nghe anh nói mọi người say mê đi từ chỗ này qua chỗ kia dù trời rất nắng và nóng, mọi người phải đội khăn mặt ướt lên đầu.
Đúng là mỗi người một cảm nhận, nhưng tôi còn muốn quay lại HA nhiều lần nữa

Hồi mình đi là tháng 12, không thuê được thuyền ra Cù Lao. Biết vậy để mọi người tránh. Mình sẽ quay lại vào hè nào đó để tắm biển Cửa Đại (rất đẹp) và ra cù lao :)

Nhớ Hội An

là nhớ những góc dịu dàng cổ kính nghiêng nghiêng hoa nắng,

là nhớ những con phố nhỏ nhỏ xinh xinh, ngõ nối ngõ, hoa nối hoa, bình yên đến lạ,

là nhớ đèn lồng lung linh lung linh rực rỡ cả một vùng kí ức,

là nhớ cơm gà trong góc phố, bánh căn mỳ quảng bánh canh trên vỉa hè, cơm đĩa trong chợ với cốc trà thơm mát,

là nhớ dòng sông xanh trong bên những hàng dừa, những giàn hoa giấy,

là nhớ Cửa Đại đêm đầy sao, bóng các bà các mẹ lầm lũi bên những ngọn đèn leo lét, hàng quán đơn sơ,

là nhớ chuyện về Cửa Đợi,

là nhớ mỗi sáng mỗi chiều nắng ngập đầy mặt biển biếc xanh,

là nhớ Cù lao Chàm
ngày mây trắng mây đen nắng mưa chia nửa bầu trời, cù lao Chàm cháy rực trong nắng, êm đềm trong mưa, nước biển xanh ngắt lòng, cà dầm thơm giòn cay phồng môi, những cánh chim bay về phía bão...

Hội An thân thương, nhớ quá.

Các bác cho em hỏi, đi từ Đà Nẵng có tour nào dẫn đi Mỹ Sơn không ạ, em rất muốn đi xem điểm này, nhưng nghĩ có tourguide dẫn chuyện sẽ hấp dẫn hơn (vì bản thân chưa biết nhiều về Mỹ Sơn). Xin đa tạ các phượt ca, phượt tỉ :D

Các bác cho em hỏi, đi từ Đà Nẵng có tour nào dẫn đi Mỹ Sơn không ạ, em rất muốn đi xem điểm này, nhưng nghĩ có tourguide dẫn chuyện sẽ hấp dẫn hơn (vì bản thân chưa biết nhiều về Mỹ Sơn). Xin đa tạ các phượt ca, phượt tỉ :D
Từ Hội An thì đầy nhưng từ ĐN thì không biết. Từ Hội An thì chỉ đi khoản 47 km nữa là tới, có hai tour: ngắm mặt trời mọc đi từ 5h đến 9h về (có ăn sáng, giá 100k) và tour đi từ 8h ( bus) và về lúc 2h (thuyền) có ăn trưa, giá 100k luôn.

Mình cũng tới Hội An 2 lần và Cù Lao Chàm 1 lần. Điều mình thích nhất là con người nơi đây. Lần đầu tiên mình đi 1 mình và toàn gặp người dân địa phương nói chuyện. Có 1 bác ngồi kể cho mình nghe về lịch sử Hội An hàng giờ liền làm chuyến đi của mình thú vị dễ sợ!!!!! Rồi gặp được bác hướng dẫn viên dẫn đi Cù Lao Chàm. Bác đó tên Thanh và thậm chí còn dẫn mình đi ăn Mì Quảng ngon nhất Hội An nữa, rồi mua bánh đậu xanh nướng đặc sản Hội An. Lần vừa rồi ghé lại Hội An cũng chưa gặp lại hết cố nhân hi vọng 1 ngày nào đó sẽ gặp lại những người dễ mến đó!!!

Trước khi đến Hội An đã được nghe kề Hội An đẹp cổ kính như con đường đến đền Kyomizu o Kyoto, đến rồi mới biết không chỉ đơn thuần là phong cảnh mà đó còn là con người ở Hội An.

Từ trước khi đến Hội An mình đã có ước muốn được mặc áo dài đi lễ chùa phố Hội. Nhưng đã 2 lần đến nơi đây mà chưa lần nào thực hiện được! Hy vọng sẽ có 1 ngày nào đó ước mơ sẽ thành hiện thực lolz

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,376
190,556
Latest member
QuanhMuRom
Back