What's new

[Chia sẻ] Hà Lan- Thụy Sĩ, 14 ngày chả thấm vào đâu

Ngoài lề một chút. Theo suy diễn của bản thân thì do gần đây nhiều bác Phi đánh tàu vượt biên sang châu lục già quá nên an ninh châu Âu thắt chặt hơn. Lần đầu nhập cảnh Hà Lan của nhà tớ kết thúc trong vòng 3 phút, nhưng lần này cả tiếng đồng hồ. Vừa xuống máy bay là đã thấy khác rồi, 2 bác an ninh chặn ngay cửa nối máy bay và sân bay, kiểm thông tin hộ chiếu, thị thực, hỏi đi đâu rồi cho qua. Đến cửa hải quan nhập cảnh thì khổ thôi rồi, nối đuôi rồng rắn, tóc vàng da trắng thì cho qua nhanh, còn cứ tóc đen một mí hộ chiếu á châu (không biết quốc tịch nhật, sing thì có khác không vì mình không chứng kiến) là đươc "vinh hạnh" mời vào phòng phỏng vấn riêng, từ TQ, mã lai, hàn và dĩ nhiên VN sao thoát được. Chung quy là hỏi na ná như lúc mình được lãnh sự phỏng vấn lúc xin visa, khuyến mãi thêm việc check lại bọoking k.sạn xem có bị hủy chưa, và kê khai có nhiêu tiền để có bác tin tưởng là mình đủ chi phí ăn chơi ở trời Âu. Chờ và chờ và chờ, vì chả biết lí làm sao mà TQ đông quá, chiếm hầu như 3/5 số người chờ phỏng vấn cùng lượt với nhà mình. Haizz, chắc các bác có chung niềm đam mê lễ hội hoa như mình... Ơn trời, cuối cùng cũng nhập cảnh kịp trước khi nhóc con gào thét vì đói bụng.

1. Lễ hội Hoa Keukenhof
Uhm, thì nhà mình vốn nông thôn, sống quanh cỏ cây quen rồi nên qua trời Âu cũng không khác được, thấy cây thấy cỏ lại có cảm giác thân thuơng, tưởng chừng như đang ở nhà
attachment.php

attachment.php

Những ngôi nhà trên cánh đồng này lưu lại từ thời chiến tranh ở HLan, kiểu như chòi canh của lính

Để vào được cái chốn hoa hòe này, nhà tớ mất gần 1 tiếng rưỡi để xếp hàng và mua vé, xong kẹt xe 20p ở cổng vào nữa, chỗ nào cũng phải chờ :(
attachment.php

attachment.php

Last edited:
Cám ơn nhà hamacon nhé, vụ hình chắc mình ngọng, vì chả biết là vì sao, để post thử vài tấm nữa coi sao nha hamacon :(
Àh, ngoài cái vụ bị lạc tàu ở Đức thì chuyến đi nhìn chung là thành công (hok có gực gỡ à nha)

@Longhe : chúc mừng chuyến đi thành công rực rỡ nha bạn ơi. Nhưng mà mình không thấy 1 tấm hình nào cả đó bạn :)

Có gực gỡ mà, đừng có cãi mình hehehe có hoa cỏ Keokenhof mà hông gực gỡ mới lạ nà ( mặc dù hong có thấy hình cơ mà mình biết mình biết hahaha )

E lanh chanh tí là với bọn trẻ trâu lần đầu Europe như chúng e thì quả thật là rực rỡ như chị hama nói ạ.
Klq là e vẫn coi được hình c ạ
Có gực gỡ mà, đừng có cãi mình hehehe có hoa cỏ Keokenhof mà hông gực gỡ mới lạ nà ( mặc dù hong có thấy hình cơ mà mình biết mình biết hahaha )

@longhe: cô không đi Pháp và Ý là uổng lắm, em thấy P và Y đẹp cực cô ạ. Hay tết này lại làm cái mùa đông cho đủ gói luôn đi cô (c)

Hok đến cái hội hoa này mình ứ biết hoa tulip đầu tiên ở HL là nhập khẩu từ Thổ Nhĩ Kì. Khoảng thế kỉ thứ 17, nhiêu người phất lên nhờ làm farm trồng hoa tulip vì lợi nhuận từ hoa này còn hơn cả kim cương, độ sốt cũng tương tự, nhưng cũng khối người mất hết gia tài, hóa điên cũng vì nuôi loại hoa này. Đúng là chơi hoa cũng "đứt tay" mà (NO)

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Thông báo tình hình là : QUÁ GỰC GỠ NHÁ ;) đã thấy lên hình cả rồi, có lẽ do hôm qua mạng mẽo chán quá đó mà.
Mình có dịp đi Keokenhof cách đây chừng 5 năm, nay em í vẫn đẹp long lanh ngất ngây như thế, chỉ có đẹp hơn tuyệt vời hơn chứ không giảm đi nhỉ. Tuyệt quá Longhe ạ :)

Cô đâu có sức như lớp trẻ tụi em, cô cũng thích Ý lắm mà không kham nổi. Không đọc cái tiêu đề topic hen, hai nước 14 ngày còn chưa đủ nữa là. Nhất định sẽ có 1 mùa đông với châu Âu vì lỡ mê thêm anh Đức nữa rồi. Cày bừa dành dụm tiền từ giờ luôn là vừa. Hay là tăng học phí nhể !!!

@longhe: cô không đi Pháp và Ý là uổng lắm, em thấy P và Y đẹp cực cô ạ. Hay tết này lại làm cái mùa đông cho đủ gói luôn đi cô (c)

Hờ hờ, nghe vầy còn hứng mà post tiếp chớ hamacon. Chời ơi, nàng đi cách đây 5 năm, cái lí lịch trích ngang quá trình phượt của nàng đáng nể quá đó nha. Theo học hỏi dài dài mới được.

Thông báo tình hình là : QUÁ GỰC GỠ NHÁ ;) đã thấy lên hình cả rồi, có lẽ do hôm qua mạng mẽo chán quá đó mà.
Mình có dịp đi Keokenhof cách đây chừng 5 năm, nay em í vẫn đẹp long lanh ngất ngây như thế, chỉ có đẹp hơn tuyệt vời hơn chứ không giảm đi nhỉ. Tuyệt quá Longhe ạ :)

Dòng sông này đã nhen nhóm cho nhà mình niền yêu mến nước Đức, không biết tên sông là gì, chỉ biết là một trong những con sông bự nhất châu lục già. Ngôn ngữ đã có hạn mà kiến thức địa lí thế giới chả có miếng nào nên tới giờ cũng chưa biết là bạn này tên gì...

attachment.php

attachment.php

Cái gì cũng không biết, lên tàu thì toàn lo chơi với ngủ nên tàu đổi lịch trình không biết. Được cái trời thương nên cứ đi là tới. Cuối cùng cũng đến được Bern vào một chiều nắng đẹp, 8PM (không biết nên gọi là tối hay chiều) mà vẫn nhìn thấy được dãy Alps từ phía xa xa từ tầng 4 khách sạn :)

attachment.php

attachment.php

Ở Bern, chỉ thích ngắm những mái nhà "đen dơ" ghi rõ dấu thời gian đúng như tên gọi thành phố ngàn tuổi, hiện đại nhưng vẫn giữ được nét cổ kính. Tuy nhiên, điều rất không hài lòng ở đây, là đi đâu cũng được thưởng thức mùi thuốc lá...

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member