What's new

[Chia sẻ] Hà Lan- Thụy Sĩ, 14 ngày chả thấm vào đâu

Ngoài lề một chút. Theo suy diễn của bản thân thì do gần đây nhiều bác Phi đánh tàu vượt biên sang châu lục già quá nên an ninh châu Âu thắt chặt hơn. Lần đầu nhập cảnh Hà Lan của nhà tớ kết thúc trong vòng 3 phút, nhưng lần này cả tiếng đồng hồ. Vừa xuống máy bay là đã thấy khác rồi, 2 bác an ninh chặn ngay cửa nối máy bay và sân bay, kiểm thông tin hộ chiếu, thị thực, hỏi đi đâu rồi cho qua. Đến cửa hải quan nhập cảnh thì khổ thôi rồi, nối đuôi rồng rắn, tóc vàng da trắng thì cho qua nhanh, còn cứ tóc đen một mí hộ chiếu á châu (không biết quốc tịch nhật, sing thì có khác không vì mình không chứng kiến) là đươc "vinh hạnh" mời vào phòng phỏng vấn riêng, từ TQ, mã lai, hàn và dĩ nhiên VN sao thoát được. Chung quy là hỏi na ná như lúc mình được lãnh sự phỏng vấn lúc xin visa, khuyến mãi thêm việc check lại bọoking k.sạn xem có bị hủy chưa, và kê khai có nhiêu tiền để có bác tin tưởng là mình đủ chi phí ăn chơi ở trời Âu. Chờ và chờ và chờ, vì chả biết lí làm sao mà TQ đông quá, chiếm hầu như 3/5 số người chờ phỏng vấn cùng lượt với nhà mình. Haizz, chắc các bác có chung niềm đam mê lễ hội hoa như mình... Ơn trời, cuối cùng cũng nhập cảnh kịp trước khi nhóc con gào thét vì đói bụng.

1. Lễ hội Hoa Keukenhof
Uhm, thì nhà mình vốn nông thôn, sống quanh cỏ cây quen rồi nên qua trời Âu cũng không khác được, thấy cây thấy cỏ lại có cảm giác thân thuơng, tưởng chừng như đang ở nhà
attachment.php

attachment.php

Những ngôi nhà trên cánh đồng này lưu lại từ thời chiến tranh ở HLan, kiểu như chòi canh của lính

Để vào được cái chốn hoa hòe này, nhà tớ mất gần 1 tiếng rưỡi để xếp hàng và mua vé, xong kẹt xe 20p ở cổng vào nữa, chỗ nào cũng phải chờ :(
attachment.php

attachment.php

Last edited:
Dạ, để tình cảm cô trò thêm đậm đà, bọn em đề cử bảo lưu việc tăng học phí, nhưng bọn e sẽ lo vé MB cho cô và em chuyến mùa đông cô nhá. Khà khà phải gài hàng cho cô đi thoy

Cô đâu có sức như lớp trẻ tụi em, cô cũng thích Ý lắm mà không kham nổi. Không đọc cái tiêu đề topic hen, hai nước 14 ngày còn chưa đủ nữa là. Nhất định sẽ có 1 mùa đông với châu Âu vì lỡ mê thêm anh Đức nữa rồi. Cày bừa dành dụm tiền từ giờ luôn là vừa. Hay là tăng học phí nhể !!!

Trời ơi, nói cho vui vậy thôi chứ cô có quyền gì mà tăng hp nè, làm sai quy định của bộ là nghỉ hưu sớm à. Mà thôi, hok nói chuyện tư trên đây nữa nha. Để tranh thủ "khoe" hình tiếp nha ...

Dạ, để tình cảm cô trò thêm đậm đà, bọn em đề cử bảo lưu việc tăng học phí, nhưng bọn e sẽ lo vé MB cho cô và em chuyến mùa đông cô nhá. Khà khà phải gài hàng cho cô đi thoy

Với cái đứa coi bản đồ cực dở như mình thì lượn 2 lần mới biết mình đã đi qua Old clock tower. Được cái sau chuyến này lại đọc được cả bản vẽ kĩ thuật phức tạp vừa phải !!! Uhm thì "đi nhưng một ngày đàng học 1 sàng khôn" mà...

attachment.php

attachment.php

Chỉ ước dòng sông xanh sạch + quang cảnh hai bên đẹp như này sẽ có ở quê mình

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Em đã xin phép chủ thớt, và mạn phép chia sẻ cảm xúc chuyến đi của nhóm em ở đây
P1: 3P và cuộc hội ngộ bất ngờ

E giải thích 1 xíu cho rõ 3P: Phượt, Paris và Provence.
Thật sự là sau khi có visa, nhóm bánh bèo 4 mens đã thành niên (e và 1 đứa bạn nữa, 2vc anh họ e và con họ)tụi em mới duyệt lại lịch trình chính thức cho chuyến đi 22 ngày. Qua nghe ngóng, em lân lê vào phượt học hỏi kinh nghiệm chuyến đi. Rồi e lập top tìm bạn đi chung hành trình Paris--> Provence. Hẹn hò ọp lọ ọp chai rôm rả để "xem" bạn đi chung có nghiêm túc không? Đúng hẹn cả nhóm tụ tập, nhóm e đã quen nhau nên "bạn" đi chung kia nếu hẻm "nghiêm túc" là nhóm cho out ngay. Thật là quả đất tròn, e đứng hình luôn khi cái người em định bụng là gặp vì lỡ hẹn xong cho out kia là người đang gõ đầu em mấy năm nay, hề hề, tay bắt mặt mừng, hợp tác vui vẻ lên đường. Tuy tuyến đi chung chỉ có HLan và TSi, không giống kể hoạch, nhưng 3P là khởi tạo cho những vui vẻ của chuyến đi.

E kể tiếp về TS cho liền mạch topic. Bản thân e cảm nhận, là e không thích tàu điện, dây nhợ chằng chịt là giảm đi vẻ đẹp của các tp châu Âu. Tuy vậy với dân đi phượt ít tiền như e thì được ngồi tàu êm mông, lại được ngắm cảnh đẹp thì không gì bằng.
Điển hình là đây, dây nhợ là hỏng tầm nhìn của e :(
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Ở Bern, nhóm em nghỉ đêm ở hostel này, giá phải chăng mà lại nằm ngay trung tâm, nên di chuyển rất thuận tiện. Có loại dorm 6ng/ phòng, phòng đơn, và phòng đôi, tuy toilet xài chung nhưng cực kì sạch sẽ, vì có người lau dọn thường xuyên. Nhà bếp ngay chỗ lễ tân, ai muốn nấu nướng gì tùy ý
attachment.php

Nếu ở Tsi ngắn ngày và ít di chuyển qua lại giữa các thành phố thì không nên mua Swiss Pass, vì ở TSi giá ksan đã bao gồm cả phí dùng phương tiện công cộng (xe buýt) và cái phí gì em chả nhớ là 5.3 franc, tuy nhiên Bern nhỏ xíu nên em chẳng dùng buýt, cứ thế mà rong ruổi, cũng nhờ vậy nghía được nhiều cảnh mà nếu ngồi xe, và đặc biệt đi tour là không có được
attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

không hiểu lắm ý đồ của kts, nhưng thấy mấy đỉnh chóp giống xương rồng :)

attachment.php

attachment.php

Quê em mà chưng hoa cửa sổ thì gió thổi bay mất

attachment.php

attachment.php

House of Parliament, mặt sau đẹp hơn mặt trước, thanh bình nữa

klq, nhưng nhìn cảnh chợ này e nhớ nhà ghê gúm
attachment.php

attachment.php

mấy anh chị bán hàng ở Bern này dễ tính lắm, có lẽ thấy nhóm em là dân da màu nên cho ăn thử trước khi mua :))
attachment.php

attachment.php

Em đã xin phép chủ thớt, và mạn phép chia sẻ cảm xúc chuyến đi của nhóm em ở đây
P1: 3P và cuộc hội ngộ bất ngờ

E giải thích 1 xíu cho rõ 3P: Phượt, Paris và Provence.
Thật sự là sau khi có visa, nhóm bánh bèo 4 mens đã thành niên (e và 1 đứa bạn nữa, 2vc anh họ e và con họ)tụi em mới duyệt lại lịch trình chính thức cho chuyến đi 22 ngày. Qua nghe ngóng, em lân lê vào phượt học hỏi kinh nghiệm chuyến đi. Rồi e lập top tìm bạn đi chung hành trình Paris--> Provence. Hẹn hò ọp lọ ọp chai rôm rả để "xem" bạn đi chung có nghiêm túc không? Đúng hẹn cả nhóm tụ tập, nhóm e đã quen nhau nên "bạn" đi chung kia nếu hẻm "nghiêm túc" là nhóm cho out ngay. Thật là quả đất tròn, e đứng hình luôn khi cái người em định bụng là gặp vì lỡ hẹn xong cho out kia là người đang gõ đầu em mấy năm nay, hề hề, tay bắt mặt mừng, hợp tác vui vẻ lên đường. Tuy tuyến đi chung chỉ có HLan và TSi, không giống kể hoạch, nhưng 3P là khởi tạo cho những vui vẻ của chuyến đi.
Được lắm nhóc, tháng 11 này mà bê được cái thân mập ú qua đây thì đừng mơ có người đón ở sân bay nhá nhá nhá.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back