What's new

[Chia sẻ] Hà Tây quê hương tôi

Thưa các sếp, thưa các ACE ( phượt tử --> phượt tiên) trong gia đình phượt nói chung.

Thưa các ACE phượt Hà Tây nói riêng.

Mặc dù bác zanghoang đã có một topic " lượt phượt đất Hà Tây" và bác Chitto cũng đã có topic " Hà Tây quá khứ lại về quá khứ". Nhưng em thấy có gì đó chưa được trọn vẹn.

Sau bao ngày nung nấu, hôm nay em quyết định lập một topic về quê hương Hà Tây, nơi em sinh ra và lớn lên, nơi đầy ắp kỷ niệm tuổi thơ. Một mảnh đất giầu truyền thống, mảnh đất nổi tiếng với cái tên " đất trăm nghề".

Nếu cứ mãi mang cái tên Hà Sơn Bình, Hà Tây hoặc vẫn là Hà Nội như những năm 90 thì em đâu có nhiều tâm trạng như lúc này. Từ lúc biết nhận thức thì Hà Tây đã là quê hương em, nơi chôn rau, cắt rốn. Em nhận thấy một sự nối tiếc ngay khi có tin đồn rằng: Hà Tây sẽ nhập về Hà Nội. Rồi cái gì đến cũng đã đến, ngày 01-08-2008 Hà Tây đã chính thức về Hà Nội, rồi mang cái tên Hà Nội II, thật không gì đau bằng.

Em chắc rằng nhiều ACE cũng có tâm trạng như em. Nhiều ACE cũng yêu Hã Tây như em.

Với hoài niệm Hà Tây, em kính mong các ACE phượt cùng em xây dựng topic này. Cùng em đưa những bức ảnh quê hương, những kỷ niệm về mảnh đất con người Hà Tây.

Đường Lâm 2008

Vì hôm đó cổng đình khóa nên không vào trong chụp được tiếc quá.

Ao làng trước đình, ( hơi nhiều bèo)

Sân đình và ao là nơi diễn ra nhiều trò chơi mỗi khi có lễ hội.
Sân đình thi nấu cơm thi, hát, kéo co....vv
Ao thì thi bắt vịt, đi cầu tre....vv

Một ngôi nhà đắp đất ( đất trộn sỏi đá ong),
Mặt trước đã được phủ một lớp vữa, vôi cát.
Mặt sau để mộc

Phần đầu nhà ( đầu đốc) đã được gia cố thêm bằng gạch đá ong

Thêm một gian nhà đắp đất 100%

Phải nói là khá kỳ công, không khác mấy với nhà trình tường của người Hà Nhì. Những ngấn trên bức tường cho thấy số lượt đắp, lươt 1 đắp xong --> nèn cho thật chặt rồi đợi khô mới tiến hành đắp các lượt tiếp theo, mỗi lần đắp chỉ cao khoảng 40cm.
Những ngôi nhà đắp đất+ sỏi đá ong như thế này giờ còn rất ít

Mặt trước và phần đầu nhà cũng được phủ một lớp vữa ( vôi cát) rồi quét vôi trắng.

Dù không được sinh ra nhưng Hà Tây vẫn là Quê Cha gốc Tổ của mình. Mình thuộc huyện Ứng Hòa đây../ Hôm nào tổ chức đại hội tụ tập Đồng Hương giao lưu cái nhể..?(wait)

Tớ ghét cái tên "Hà Nội 2" thế không biết. Mặc dù tớ ở "Hà Nội 3" (Huyện Mê Linh - thuộc Vĩnh Phúc cũ) :(
Thà cứ để như cũ còn hơn. Ai hỏi tớ toàn nói ở Mê Linh - Vĩnh Phúc :)

Một gian bếp, tuổi của nó đã lâu hơn một đời người rồi.
:wheelchair:
Khói bếp bao nhiêu năm đã khoác cho nó một màu đen, bồ hóng chăng khắp nơi. Nền đất cũng đã bong chóc, lồi lõm nhiều

Ảnh 2
Trước kia gia đình đun rơm, bếp để ngay dưới những ô thoáng kia. Còn cái thang kia là để trèo lên gác chứa rơm khô, phuc vụ đun nấu và cho bò ăn trong những ngày mưa bão, hay ủ ấm khi trời lạnh.
Những năm 80, vào mùa đông rơm cũng để ủ ấm cho người. Chắc ít bạn biết đến chuyện này, người ta trải một lớp rơm khô xuống đất rồi lấy chiếu đắp làm chăn.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,103
Latest member
Penguin1
Back