What's new

[Chia sẻ] Hà Tây quê hương tôi

Thưa các sếp, thưa các ACE ( phượt tử --> phượt tiên) trong gia đình phượt nói chung.

Thưa các ACE phượt Hà Tây nói riêng.

Mặc dù bác zanghoang đã có một topic " lượt phượt đất Hà Tây" và bác Chitto cũng đã có topic " Hà Tây quá khứ lại về quá khứ". Nhưng em thấy có gì đó chưa được trọn vẹn.

Sau bao ngày nung nấu, hôm nay em quyết định lập một topic về quê hương Hà Tây, nơi em sinh ra và lớn lên, nơi đầy ắp kỷ niệm tuổi thơ. Một mảnh đất giầu truyền thống, mảnh đất nổi tiếng với cái tên " đất trăm nghề".

Nếu cứ mãi mang cái tên Hà Sơn Bình, Hà Tây hoặc vẫn là Hà Nội như những năm 90 thì em đâu có nhiều tâm trạng như lúc này. Từ lúc biết nhận thức thì Hà Tây đã là quê hương em, nơi chôn rau, cắt rốn. Em nhận thấy một sự nối tiếc ngay khi có tin đồn rằng: Hà Tây sẽ nhập về Hà Nội. Rồi cái gì đến cũng đã đến, ngày 01-08-2008 Hà Tây đã chính thức về Hà Nội, rồi mang cái tên Hà Nội II, thật không gì đau bằng.

Em chắc rằng nhiều ACE cũng có tâm trạng như em. Nhiều ACE cũng yêu Hã Tây như em.

Với hoài niệm Hà Tây, em kính mong các ACE phượt cùng em xây dựng topic này. Cùng em đưa những bức ảnh quê hương, những kỷ niệm về mảnh đất con người Hà Tây.

Hí hí, các bác chụp mấy ảnh làng quê rùi trầm trồ khen đẹp. Em cũng từ vùng quê mà ra, ao bèo, gánh cổ, cổng đình, khói bếp, giọt mồ hôi chỉ thấy sự vất vả, nghèo nàn.

Sau mấy năm sống đất Hà Thành, chả hiểu thế nào mà lại thèm ngửi mùi rơm rạ, tát cá, thả diều. Nhớ mẹ quá đi mất:((

Theo mình những gì mình quý, mình yêu đều đẹp cả.
Bến nước ( đường lâm)
Ở làng quê, cây đa, bến nước thường là nơi dân làng dừng chân nghỉ ngơi vào những ngày hè, hoặc sau khi đi làm đồng về.

Sân đình ( làng Đường Lâm)
Đình làng là chốn thiêng, là nơi tổ chức lễ hội, hay các cuộc họp quan trọng. Mỗi đình làng đều được giao cho một bô lão cao tuổi, đức cao trọng vọng trông coi.

Last edited:
Mọi thứ đều gần gũi thân thương.

Tường gạch đất

Hoặc bằng đá ong, rất thân thiện với môi trường.

Last edited:
Thưa các sếp, thưa các ACE ( phượt tử --> phượt tiên) trong gia đình phượt nói chung.

Thưa các ACE phượt Hà Tây nói riêng.

Mặc dù bác zanghoang đã có một topic " lượt phượt đất Hà Tây" và bác Chitto cũng đã có topic " Hà Tây quá khứ lại về quá khứ". Nhưng em thấy có gì đó chưa được trọn vẹn.

Sau bao ngày nung nấu, hôm nay em quyết định lập một topic về quê hương Hà Tây, nơi em sinh ra và lớn lên, nơi đầy ắp kỷ niệm tuổi thơ. Một mảnh đất giầu truyền thống, mảnh đất nổi tiếng với cái tên " đất trăm nghề".

Nếu cứ mãi mang cái tên Hà Sơn Bình, Hà Tây hoặc vẫn là Hà Nội như những năm 90 thì em đâu có nhiều tâm trạng như lúc này. Từ lúc biết nhận thức thì Hà Tây đã là quê hương em, nơi chôn rau, cắt rốn. Em nhận thấy một sự nối tiếc ngay khi có tin đồn rằng: Hà Tây sẽ nhập về Hà Nội. Rồi cái gì đến cũng đã đến, ngày 01-08-2008 Hà Tây đã chính thức về Hà Nội, rồi mang cái tên Hà Nội II, thật không gì đau bằng.

Em chắc rằng nhiều ACE cũng có tâm trạng như em. Nhiều ACE cũng yêu Hã Tây như em.

Với hoài niệm Hà Tây, em kính mong các ACE phượt cùng em xây dựng topic này. Cùng em đưa những bức ảnh quê hương, những kỷ niệm về mảnh đất con người Hà Tây.

Ối em đồng hương với bác,em ở gần chợ Nghệ

Hà Tây - Vùng đất địa linh - văn vật, trù mật, nhiều thắng cảnh đẹp

Xin tham gia cùng các bác

Thắng cảnh Chùa Thầy

Chào Bác! em không muốn giội nước lạnh vào topic Bác đâu, chỉ là tuần rùi em trong Nam ra thăm Hà Nội - đi chơi kết hợp công tác mà, em có 01 ngày rảnh rổi nên muốn đi chơi - chọn luôn là con đường Láng - Hòa Lạc ( đường cao tốc mới nhất của VN mình, sẳn ghé thăm Chùa Thầy nổi tiếng của Bác ah; và bị bức xúc mấy vấn đề mà các Phượt ở Hà Tây phân giải dùm :

- Gởi xe tham quan ( mình mướn xe Wave chạy từ Hà Nội đến chùa ) chùa, chùa cũng đẹp theo ý cá nhân mình - nhưng khi trở ra mình đưa 10.000 vnd, thì không thấy thối, mình nghĩ nói tiếng miền Nam thế nào cũng dính cỡ 5.000 đ con xe Wave đó! tức quá hỏi : " Bao nhiêu tiền 1 xe ah? " ...Bạn biết không ? 10 ngàn đó bạn! Dã man quá đi! Mình đã rất kỹ gởi xe vào bãi quy định của xã Sài Sơn đó!
- Bỏ công lên núi ngắm toàn cảnh Hà Nội xa xa và 16 ngọn núi nhỏ quây quanh Chùa cũng đẹp; mình thấy khá giống cảnh ở Ngũ Hành Sơn Đà nẳng, chỉ tiếc là ngoài Chùa Thấy còn có những dịch vụ rất chán : Người đòi dẫn đường lên núi, người đòi chụp ảnh lấy liền cứ bám hoài - làm mình phát chán...
- Bỏ công đi vào Hang Cắc Cớ mà người ta ( những người bán hàng ở chùa ấy ) nói rất thiêng - vậy mà khi vào thì có anh bảo vệ ngay lối vào Hang ( không mặc đồng phục ) đòi 1 nghìn mới cho vào thăm hang cắc cớ!!! mình hỏi chùa Thầy có bán vé cổng 5.000 đ rùi, sao tham quan hang phải trả tiền mà ko có vé hay biên lai??? Họ nói là " làm vệ sinh hang " nên thu??? mình tức quá nên ra thẳng hỏi ông bảo vệ bán vé 5.000 đ lúc nãy thì được Bác này xác nhận là được phép của UBND xã Sài Sơn!!!
Pó tay - thề không dám vào chùa Thầy lần 2 - dù chùa mình công nhận rất đẹp!!!
Xin lỗi nếu làm các bác Hà Tây giận! Nhưng làm ăn kiểu đó thì...Hic!

Pó tay - thề không dám vào chùa Thầy lần 2 - dù chùa mình công nhận rất đẹp!!!
Xin lỗi nếu làm các bác Hà Tây giận! Nhưng làm ăn kiểu đó thì...Hic!

Haha, bạn thế là còn bị "dính" ít đấy. Có nhiều người đi chùa Thầy về còn bị bóc lột công khai trắng trợn kia. Không phải chỉ gửi xe, mà TẤT TẦN TẬT mọi thứ, nếu không hỏi giá trước, cầm hàng đếm kĩ hỏi từng thứ một, thì rất dễ bị lừa đảo.

Từ trông xe, bán hương, bán vàng mã, đốt đèn, đèn pin, quán nước,...ngay cả đến người đeo biển đỏ "nhân viên" ở trong chùa cũng sẵn sàng lừa hoặc dẫn khách ra cho người khác lừa một cách tinh vi.

Chùa thầy là nơi lừa đảo nổi tiếng nhất của miền Bắc từ mấy chục năm nay rồi. Các kinh nghiệm lừa đảo của họ rất công khai trắng trợn. Ngay tôi đi không biết bao nhiêu lần, khi đi cùng bạn bè nơi khác đến, dù dặn kĩ thế mà hễ cứ nhãng ra là bạn lại bị lừa rồi.

Theo mình những gì mình quý, mình yêu đều đẹp cả.
Bến nước ( đường lâm)
Ở làng quê, cây đa, bến nước thường là nơi dân làng dừng chân nghỉ ngơi vào những ngày hè, hoặc sau khi đi làm đồng về.

Hình bạn chụp đẹp quá, tiếc là ngay góc có cái quán nước trông không đẹp lắm nhĩ

@: Linhnam
Đúng là điểm tham quan chùa Thầy rất đẹp nhưng nó còn tồn tại nhiều vấn đề, bao nhiêu năm nay chính quyền và ban quản lý chưa giải quyết được, gây bức xúc cho khách tham quan thập phương. Bác Chitto nói "Chùa thầy là nơi lừa đảo nổi tiếng nhất của miền Bắc từ mấy chục năm nay rồi" quả không sai.
- Hiện tượng chèo kéo khách, cách chùa 3,4 km đã gặp một số người lẽo đẽo theo sau mời mua vàng, hương, mời gửi xe và hứa sẽ dẫn lên núi với giá chỉ bằng 1 nửa giá vé/1ng. ( về chuyện này thì ok, chỉ có điều nhiều người bám theo quá, đau đầu)
- Lừa đảo khách thì quá phổ biến, lưu ý mọi người mua cái gì hay thuê cái gì đều phải hỏi giá trước, khi nào thỏa thuận xong thì mới cầm đồ, tuyệt đối không cầm đồ khi có người dúi vào tay mình. Có nhiều người phải mua một thẻ hương hay lễ tiền vàng với giá 50 nghìn và hơn thế.
- Một số thanh niên tìm và sinh sự với những người đi vệ sinh không đúng nơi quy định, và điều cuối cùng chúng muốn là nộp phạt với giá khá rã man.
.....vv
ACE khi tham quan chùa Thầy nên thận trọng 1 số vấn đề trên, giữ gìn vệ sinh và cảnh quan chung ,không vứt giác bừa bãi, đi VS đúng nơi quy định...vv

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,467
190,100
Latest member
dabongxoilac365tv
Back