What's new

[Chia sẻ] Hai Bác Già: Flâneurs Colmar - Strasbourg - Bruges và 1 Paris lạ....

Mở

Wiki: The term flâneur comes from the French masculine noun flâneur—which has the basic meanings of "stroller", "lounger", "saunterer", "loafer"—which itself comes from the French verb flâner, which means "to stroll"

Cho nên, hai lão Bọ già dùng danh xưng Flâneur lần này có nghĩa là hai con dế mèn phiêu ký....lang thang ...Không bảo tàng không định hướng...dạo quanh và tùy thích, tùy chân mà ghé vào. Mời bạn cùng đi với Bọ....

Cháu chào bác Bọ !
Từ đêm qua cháu vào Phượt rồi ngồi đọc thâu đêm luôn chục topic của mọi người mà mê mẩn, rồi lang thang thêm đây đó rồi quá ấn tượng với những bài chia sẻ của Bác về những chuyến đi tuyệt vời của 2 bác ^^ Định cảm thán từ đêm hôm qua rồi sau khi xem topic Lourdes và Paris, rồi Rome của 2 bác nhưng cứ nấn ná nấn ná mãi .. tới giờ đọc đến Bruges thì không kiềm lòng được nên mạn phép Bác cho cháu cảm thán vài câu ạ ^^

Cháu khâm phục và ngưỡng mộ 2 bác quá, cháu chưa có mơ ước cho cháu, mà chỉ mong ba mẹ cháu có thể đi được như 2 bác, tận hưởng tuổi xế chiều trong cái an nhàn bình yên như thế quá .....

Cháu đang thực tập ở Brussels, thấy bác nói về Brussels cháu cũng thấy đúng vậy, lần đầu cháu đến Brussels, cháu ở có 1 ngày thôi mà k hiểu sao ấn tượng k tốt tẹo nào, thế mà chả hiểu sao duyên nợ ở đâu nó lại kéo mình về đây thực tập mấy tháng nữa, hì hì, nhưng ít ra cháu cũng có cơ hội đi lang thang những thành phố tuyệt vời quanh Brussels như Bruges hay Ghent.

Với lại cái món Chem chép, cám ơn Bác vì đã cho cháu biết được cái con Moule nó dịch ra là con Chem chép =)) cứ mỗi lần cháu phải tả cho ba mẹ cháu ăn moules n frites là cháu vật vã vật dụng hết kiến thức văn miêu tả thực lắm ạ. Hôm đó cháu gọi bia mà gọi cỡ medium , nó k có đề bao nhiêu cl ở menu xong nó mang ra cái thứ to như thế này bác ạ, cháu uống xong kiểu đầu óc bay bay , vì phải uống cả cái phần của đứa đi cùng nó không chịu uống nữa.

Còn Paris cháu qua 2 lần, cháu k biết cháu khác người hay người khác cháu, mà cháu mê muội Paris luôn Bác ạ. Cháu mê k phải ở những bảo tàng, mà cháu mê cái cảm giác lang thang dọc sông Seine hay lang thang trên những con đường dịu mát rồi thỉnh thoảng hít hà mùi baguete nức mũi..... Lần 1 cháu sang còn cố đi các musée, rồi háo hức ngắm tháp eiffel, tới lần thứ 2 thì ngày ngày chỉ lang thang tản bộ, gặp nhà thờ nào trên đường cũng tạt vào đọc vài câu kinh, thi thoảng nghe được tiếng đàn dương cầm hay thâm chí tiếng nhạc du dương từ....... CD ... Nhưng mà vẫn mê muội lắm và mong ngày nào lại được quay trở lại... mà k phải đi 1 mình nữa :D

Năm sau cháu lên lịch trình đưa ba mẹ sang đi 1 vòng Âu Châu, có gì Bác cho cháu xin vài ý kiến góp ý được không ạ? Cháu đọc thấy mấy cái tip rất hay của 2 bác khi nên đi con đường nào lên đồi Montmartre, hay đi con đường nào nhìn Nhà Thờ Notre Dame đẹp nhất, bác có thể chia sẻ cho cháu những trải nghiệm và kinh nghiệm đó được không ạ? Cháu cám ơn Bác nhiều và mong được đọc tiếp nhiều hơn nữa những chuyến đi và chia sẻ của 2 bác :D

Last edited:
Cám ơn HaiBacGia về bài viết ở Strasburg, nơi bọn cháu định đến vào tháng 8 năm sau. Cháu đang tìm kiếm thông tin để đi từ Stuttgart ( Đức) sang bác ạ. Cần gì cháu sẽ mail hỏi bác nhé. Chúc hai bác khỏe, đi nhiều.

Cháu đang tìm kiếm thông tin để đi từ Stuttgart ( Đức) sang bác ạ.

Từ Stuttgart bác Hanoi06 sang Strassbourg có hơn 100 km, với bác mua vé trước chắc quá thạo rồi, còn nếu lười, bác vẫy xe ôm chắc cũng vẫn được :D

Từ Stuttgart bác Hanoi06 sang Strassbourg có hơn 100 km, với bác mua vé trước chắc quá thạo rồi, còn nếu lười, bác vẫy xe ôm chắc cũng vẫn được :D

Bác HaHoi đã đến Strassbourg chưa? Nhân tiện cháu gái nhà tôi đang thực tập ở Stuttgart nên có ý định ghé thăm Strassbourg 1 ngày rồi đi Paris, thăm thú theo lộ trình của nhà bác đấy.

Em chưa đến Strassbourg bác Hanoi06 ạ. Hy vọng sẽ có dịp bởi từ Đức sang đó quá đơn giản. Trước em đi theo lộ trình của bác, giờ đến lượt bác quay lại theo lộ trình của em, chơi đèn cù thế này chóng mặt phết :))

Con chào bác ạ,

Cảm ơn bác rất nhiều khi đã chia sẻ những ấn tượng tuyệt vời ở Colmar mà nhờ đó con đã quyết định đổi hành trình mình đi Colmar một lần cho biết.

Tháng 7 con dự định đi Châu Âu, ngày 7 con bay chuyến từ Amsterdam tới Basel lúc 8h sáng, tới sân bay EuroAirport Basel Mulhouse Freiburg lúc 9h sáng. Từ Basel con sẽ bắt tàu đi Colmar (dự kiến 45p), tuy nhiên con không biết liệu ở EuroAirport Basel có thể bắt tàu đi Colmar được không? hay con phải đi bus tới Basel SBB để bắt tàu ạ? Nếu phải đi bus đến Basel SBB thì nên đón bus ở đâu. Nếu bác biết bác chỉ con với nhé.

Con cảm ơn bác nhiều lắm.

Basel là thành phố nằm trên ngã 3 biên giới Thụy Sĩ - Pháp - Đức, mặc dù thuộc Thụy Sĩ nhưng là thành phố duy nhất mà có Ga tầu của riêng cả 3 nước cùng đóng tại đó, của riêng 3 nước điều hành. Ngay cả sân bay cũng đặt tên chung luôn của 3 thành phố giáp ranh của 3 nước đó như cobaybu đã viết. Từ đây đi về hướng nước nào thì tới Cửa trạm của nước đó (có kiểm soát).

Nếu bạn đã bay từ nước khác đến Basel rồi không ở lại đó mà mục đích là đi tới Colmar ở Pháp, thì theo mình, nên chăng bay thẳng từ Amsterdam tới Strassbourg (có sân bay) rồi đi bus hoặc tầu tiếp tới Colmar cho tiện vì cùng là ở Pháp và cự ly cũng gần hơn?

Từ Basel bạn sang Colmar tuy có gần, nhưng chiều từ Basel đi ra khỏi Thụy Sĩ (ví dụ sang làng bên cạnh ở Pháp và Đức) bao giờ phương tiện đi lại cũng có giá đắt hơn chiều đi lùi vào sâu trong Thụy Sĩ, ở Thụy Sĩ họ tính vé khá đắt đỏ do tính thêm phí quốc tế. Trường hợp bạn cobaybu giữ lịch trình bay đến Basel như cũ, thì yên tâm, Thụy Sĩ có lẽ là nước có mạng lưới tầu tuyệt với nhất trên thế giới, đi đâu cũng có, tần xuất liên tục, mua vé lúc nào cũng được, thông tin hỗ trợ cực kỳ chi tiết, nhân viên ga Tầu tiếng Anh sử dụng vô tư (không như ở Pháp).

Con chào bác ạ,

Cảm ơn bác rất nhiều khi đã chia sẻ những ấn tượng tuyệt vời ở Colmar mà nhờ đó con đã quyết định đổi hành trình mình đi Colmar một lần cho biết.

Tháng 7 con dự định đi Châu Âu, ngày 7 con bay chuyến từ Amsterdam tới Basel lúc 8h sáng, tới sân bay EuroAirport Basel Mulhouse Freiburg lúc 9h sáng. Từ Basel con sẽ bắt tàu đi Colmar (dự kiến 45p), tuy nhiên con không biết liệu ở EuroAirport Basel có thể bắt tàu đi Colmar được không? hay con phải đi bus tới Basel SBB để bắt tàu ạ? Nếu phải đi bus đến Basel SBB thì nên đón bus ở đâu. Nếu bác biết bác chỉ con với nhé.

Con cảm ơn bác nhiều lắm.

Chào bạn, tôi nghĩ Basel aiport thuộc nước Thụy Sĩ còn Colmar thuộc nước Pháp nên sẽ không có bus thẳng từ phi trường đến Colmar mà phải đến Basel SBB như bạn Like_travelling đã nói trên đ6y.

Cám ơn bạn đã đọc và có cảm tưởng tốt về bài viết của chúng tôi! chúc bạn có một chuyến đi tốt đẹp!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,640
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back