What's new

[Chia sẻ] Hai Bác Già: Flâneurs Colmar - Strasbourg - Bruges và 1 Paris lạ....

Mở

Wiki: The term flâneur comes from the French masculine noun flâneur—which has the basic meanings of "stroller", "lounger", "saunterer", "loafer"—which itself comes from the French verb flâner, which means "to stroll"

Cho nên, hai lão Bọ già dùng danh xưng Flâneur lần này có nghĩa là hai con dế mèn phiêu ký....lang thang ...Không bảo tàng không định hướng...dạo quanh và tùy thích, tùy chân mà ghé vào. Mời bạn cùng đi với Bọ....

Hai bác già có khoẻ không ạ? Cô chủ quán trong chợ lồng ở Colmar vẫn khoẻ, hàng quán làm ăn cũng được. Quán bây giờ đã có món phở. Và thật kì lạ, dù ăn rất nhiều nhưng cô chủ quán vẫn kiên quyết chỉ lấy 12€ giống như hai bác. Cám ơn 2 bác đã giới thiệu về Colmar, một thành phố nhỏ quá đáng yêu.

Hai bác già có khoẻ không ạ? Cô chủ quán trong chợ lồng ở Colmar vẫn khoẻ, hàng quán làm ăn cũng được. Quán bây giờ đã có món phở. Và thật kì lạ, dù ăn rất nhiều nhưng cô chủ quán vẫn kiên quyết chỉ lấy 12€ giống như hai bác. Cám ơn 2 bác đã giới thiệu về Colmar, một thành phố nhỏ quá đáng yêu.

Cám ơn bạn thật nhiều đã có lòng cho biết chút tin tức về người xưa! Thật là mừng khi thấy hàng quán trong chợ đã đông đầy hơn xưa, những món ăn trong quán Việt đa dạng hơn trườc nhiều: thêm trái cây tươi, thêm thức ăn nóng chứng tỏ quán có nhiều khách hơn!

Người Việt mình ở Pháp tôi thấy tình đồng hương rất mạnh: ngoài cô chủ quán, tôi còn gặp 1 chuyện khá cảm động! Một buổi chiều từ Strasbourg trở về Paris, năm ấy trời vào thu mà khí hậu vẫn còn nóng ẩm hầm hực rất khó chịu! chúng tôi vào 1 quán của người Việt trên đường St Antoine có tên Traiteur Vietnamien mua thức ăn về nhà. Chủ là người Việt và người đứng bán cũng là người Việt, một cậu rất trẻ. Sau khi chọn món ăn để cậu múc vào hộp, cậu chì chúng tôi vào bên trong quầy thu ngân trả tiền cho người chủ (chúng tôi giao tiếp với nhau bằng tiếng Việt!). Chúng tôi rất ngạc nhiên và cảm động khi về nhà, mở các hộp thức ăn ra thấy cậu đã thêm thức ăn đầy, nhiều hơn số lượng chúng tôi đã chọn! Trên quan điểm công bằng, cậu đã thiếu công bằng với người chủ nhưng trên quan điểm tình người thì tình đồng hương cậu dành cho chúng tôi thật đậm! Tôi không dám trở lại quán lần nữa vì sợ gặp cậu thì phải nói lời cám ơn, lời cám ơn vốn sẵn trong lòng nhưng chỉ sợ người chủ hay biết thì việc làm của cậu cũng khó mà giữ được trừ khi cậu là thân nhân họ hàng với chủ!!!

Có lẽ bác TravelBug hơi...lo xa khi nghĩ "cậu đã thiếu công bằng với người chủ ".
Bác có lý của bác và tôi cũng phần nào tán đồng với bác.
Song, do từng làm công viêc đứng bán hàng, tôi đã may mắn có lần gặp chủ cửa hàng có đầu óc kinh doanh tốt và có tâm nên tôi nghĩ hơi khác bác một chút. Một trong những 'bí quyết' của người chủ đó là cho phép nhân viên chủ động bán hàng với giá giao động: có khách hàng lấy đúng giá, có KH giảm giá chút ít và có KH giảm giá tối đa, thậm chí, bán hòa vốn. Tôi bán hàng không hề xoàng, nhưng doanh số luôn thấp hơn khi người chủ trực tiếp bán (còn tôi đứng thu tiền).

Đường đời vạn nẽo: có thể chúng tôi lọt vào hạng mục: "KH được giảm giá tối đa". Cũng có thể chúng tôi lọt vào hạng mục "KH cần được giúp đỡ, cho thêm thức ăn để được no lâu hơn, tôi nghiệp ông bà già!" (không biết nhìn mình có thảm thương như thế không?). Một có thể khác là "Ô hay quá, hai ông bà già này là đồng hương với mình đây mà, cùng người Việt với nhau, múc nới tay thêm vô tí chút gọi là lấy thảo!"

Trong ba hạng mục kể trên, chúng tôi đã rơi vào hạng mục nào đây nhỉ? Tôi thì thấy trong văn hóa Việt mình có cách đối đãi "lấy thảo" hay lắm: đó là cách ngày trước ông bà cụ tôi mỗi khi nhà có đám tiệc hay đám giỗ, thường chặt lấy miếng thịt, múc tô cà ry nhỏ nhỏ rồi bảo bọn trẻ chúng tôi: con bưng cái này qua nhà bác Tám / cô Năm/ thím Ba nói bữa nay nhà con có giỗ, ba má con biểu bưng cái này mời chú thím/ thầy cô/ hai bác ăn lấy thaỏ với ba má con!!!!

Cũng là miếng ăn, nhưng miếng ăn lấy thảo ấm tình hàng xóm chứ không là "miếng ăn miếng nhục!"

Bác Bọ không biết còn nhớ cháu không, chứ nick Black /Tím thì không bao giờ quên được bác, nhất là mỗi khi mùa sinh nhật diễn đàn về :)

Nhớ hồi diễn đàn còn là nơi tụ hội của nhiều anh chị em bè bạn, SN năm nào bác Bọ cũng gửi quà ủng hộ cho diễn đàn, và cho đến giờ bác Bọ vẫn gắn bó với Phượt qua nhiều hành trình chia sẻ. Cái tình cảm của hai vợ chồng bác dành cho 4R thật rất quý trọng và nếu có dịp được gặp 2 vợ chồng bác trên đường thiên lý, thật không có duyên nào bằng.

Cháu đi loanh quanh Việt Nam, bước được ra tí tẹo châu Á, bắt đầu nghĩ đến châu Âu, và đặc biệt muốn được dạo bộ ở Colmar rồi uống say bét nhè 1 đêm. Bác bảo rồi đi từ Colmar sang Milan bằng cách nào là best option? Kể nếu có bạn đồng hành thì lái xe xuyên Thụy Sỹ chắc là nhất cử vô số tiện. Bác cho cháu một vài lời khuyên đi ạ, tkss bác!

Cô Tím: Làm sao mà tôi quên được "Đại bàng Đen"??? Mừng cô, bước chân đã rộng khắp nhé!

Tôi tuy chưa đi cung đường đó nhưng nghĩ từ Colmar muốn sang Ý mà không phải lộn trở về Paris thì chắc chỉ có tàu từ Thụy Sỹ (via Basel, tiếng Pháp: Bâle) xuống Ý. Cần cẩn thận chút lúc trên tàu! Nhưng đi ngang Thụy Sỹ mà không ghé thì e cô Tím trở về với nỗi ấm ức! Hoặc là trở về Paris tìm hãng máy bay giá rẻ xem sao!

Lại sắp đến Sn Phượt rồi, cô Tím nhỉ!

Cảm ơn bác Bọ đã không quên "Đại bàng Đen"

Sinh nhật diễn đàn giờ nhiều hội/ nhóm tổ chức ở các miền Nam - Trung - Bắc, cũng không có dịp tụ hội như thuở nào. Chủ nhật tuần thứ 3 của tháng 8 đã không còn là ngày duy nhất nữa, khi nào có dịp là các bạn trẻ lại tổ chức offline. Với thời đại của facebook bùng nổ như hiện nay, diễn đàn vẫn còn trụ được với những bài viết và thành viên của/như bác Bọ và nhiều bạn khác, thực sự đọc rất đã. Cháu giờ chỉ đọc/ lười chia sẻ và post bài.

Cháu tìm hiểu vụ đi từ Colmar qua Milan thì đi tàu (có nhiều cung đường với thời gian khác nhau) hoặc lái xe, không hiểu châu Âu có kiểu thuê xe ở Colmar, trả xe ở Milan không nhỉ. Nhưng sẽ phải trả thêm phí cầu đường này nọ nữa thì phải. Anw, còn phải đợi vụ Visa nữa bác ạ.

Mướn xe tự lái thì tôi không biết rồi cô Tím ơi, chỉ biết chúc cô như ý với chuyện visa và thuận buồm xuôi gió với chuyến đi nhất là trong tình hình châu Âu hiện tại!

P.s: Strasbourg cũng rất đẹp và người Việt mình sinh sống tại đây khá đông đấy!

Cảm ơn bác Bọ đã không quên "Đại bàng Đen"

Sinh nhật diễn đàn giờ nhiều hội/ nhóm tổ chức ở các miền Nam - Trung - Bắc, cũng không có dịp tụ hội như thuở nào. Chủ nhật tuần thứ 3 của tháng 8 đã không còn là ngày duy nhất nữa, khi nào có dịp là các bạn trẻ lại tổ chức offline. Với thời đại của facebook bùng nổ như hiện nay, diễn đàn vẫn còn trụ được với những bài viết và thành viên của/như bác Bọ và nhiều bạn khác, thực sự đọc rất đã. Cháu giờ chỉ đọc/ lười chia sẻ và post bài.

Cháu tìm hiểu vụ đi từ Colmar qua Milan thì đi tàu (có nhiều cung đường với thời gian khác nhau) hoặc lái xe, không hiểu châu Âu có kiểu thuê xe ở Colmar, trả xe ở Milan không nhỉ. Nhưng sẽ phải trả thêm phí cầu đường này nọ nữa thì phải. Anw, còn phải đợi vụ Visa nữa bác ạ.

Tôi đã từng thuê xe từ Nice qua Florence.
Giá cả đắt hơn đi phương tiện khác.
Thời gian lái xe lâu hơn.
Những ngày xem các bảo tàng, nhà thờ, phố xá... phải thuê điểm đỗ xe hoặc đỗ xa rồi mua vé vào trung tâm.

Ngoại trừ những cái đó, có cảm giác phiêu lưu khi lái xe >150km/giờ hoặc lái đổ dốc, lên đèo cua tay áo.
Đỗ ở những vị trí đẹp thả hồn cho mây trời, gió biển. chủ động đi lại.

Sau lần đó tôi quyết tâm...không thuê xe tự lái nữa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,639
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back