What's new

Hải đăng Khe Gà - Ngẫu hứng.

Trên đường đã thống nhất với ku em là sẽ ghé biển Khe Gà ngồi uống nước nghỉ ngơi, từ xa đã nhìn thấy ngọn hải đăng thấp thoáng sau hàng cây thế mà chẳng hiểu sao ku kia cứ phóng ào ào không thèm dừng lại. Kéo hết ga đuổi theo, kêu nó quay lại rồi tấp vào quán cafe gần bãi biển. Gió mát, sóng biển vỗ ầm ào cộng với ly café đặc sánh cũng làm dịu đi phần nào mệt nhọc, nghỉ ngơi một hồi thấy ngứa ngáy chân tay, quả đúng như các cụ nói “no cơm ấm cật dậm dật ngũ chi ” Ha ha. Tôi nhìn sang ông em :
Qua Hải Đăng chơi đi. Thoáng nét lo âu trên mặt nó, mà quả thật nhìn ra biển cũng hơi ngán bởi giữa 12h trưa biển vắng ngắt, chả biết là dân chài nghỉ trưa hay tại ảnh hưởng áp thấp nhiệt đới, biển động nên họ không ra khơi, phía xa nơi hòn đảo có ngọn hải đăng sóng vẫn ầm ào trắng xóa xung quanh.
Ok anh. Đi thì đi. Ku em đáp cứng rắn, nhưng tôi nhìn mắt nó vẫn có cái gì đó, mà ngay lúc đấy tôi không lý giải được mãi cho tới khi xuống khỏi ngọn hải đăng chuẩn bị về bờ bên này tôi mới hiểu ra vấn đề. Uh mà thôi, đấy là chuyện của khúc sau.
Móc điện thoại ra, phôn một phát : Dạ dạ 5 phút nữa em ra liền, hai anh cứ ngồi uống nước đi. (Đấy là tôi dịch như vậy chứ cậu lái thuyền nói cái gì cũng chẳng nghe rõ, nghe loáng thoáng có từ 5 phút nên đoán thế :D Chả là khi vừa vào tới quán cafe tôi đã được cậu lái thuyền tiếp thị bằng các nhá máy sang điện thoại của tôi)
Gửi xe, gửi đồ tại quán café xong, ông em vẫn quyết tâm vác quả balo khoảng 15kg đi theo, chả là nó có ý định giảm cân, đúng là một công đôi chuyện.
Đúng 5 phút sau cậu lái thuyền phi xe máy ra, hehe quá pro, tác phong rất công nghiệp : Hai anh lên đây em chở ra bến thuyền. Nhìn chiếc xe máy, nhìn bãi cát, quay lại nhìn ông em : Chắc xe chẳng chở được 2 anh em mình đâu. Thôi đi bộ cho chắc. Thế là giữa trưa bàn dân thiên hạ được thấy cảnh tương phản giữa một thằng ốm mặc áo đen, đi cạnh một thằng mập mặc áo trắng, một thằng đi người không, một ông vác balo to đùng.

Hải đăng nhìn từ phía xa.

Gần hơn, khi đã qua bờ bên kia

Em cũng mới leo ngọn hải đăng này về. Bác @dochanh ơi cho em hỏi xíu. Gọi là mũi Kê Gà hay là mũi Khe Gà vậy bác? Đã "Kê" rồi còn "Gà" nữa chứ?!?!

Em cũng mới leo ngọn hải đăng này về. Bác @dochanh ơi cho em hỏi xíu. Gọi là mũi Kê Gà hay là mũi Khe Gà vậy bác? Đã "Kê" rồi còn "Gà" nữa chứ?!?!

Mũi Kê Gà hay Khe Gà đều là nó...
Vì có 2 cách giải thích địa danh này

1. Kê Gà: Kê=Gà: nơi đây là 1 đảo nhỏ có nhiều mỏm đá nhọn nhô ra biển giống như cái mỏ con gà. Người xưa thì hay dùng tiếng Hán rồi kết hợp thêm từ thuần Việt cho nó hoành tráng. Nên làm thành 1 từ Hán Việt gồm 2 từ ghép có nghĩa cùng như nhau.
Vd: bông hoa (bông = hoa)
ngày sinh nhật (ngày = nhật)
Đại Cồ Việt (Đại = Cồ)

2. Khe Gà : giữa đảo có nhiều khe nước nhỏ, nơi đây có những con gà rừng sinh sống. (giả thuyết này được nhiều người chấp nhận hơn).

Last edited:
Chính xác như bạn Hai Lúa giải thích. Cả hai tên gọi này đều đúng, nhưng có vẻ như mũi Kê Gà được gọi phổ biến hơn.

Theo sách Đại Nam nhất thống chí: Ở phía bắc huyện Tuy Lý 52 dặm, phía nam sát biển có núi Cẩm Kê (núi có loài chim trĩ) có những hòn đá lớn nằm ngang ra biển, ở ngoài còn hòn đảo tên là Kê dữ (đảo Gà). Ngày xưa đảo Kê Gà chỉ cách đất liền một dòng suối (khe) chảy qua, gà rừng thường kéo nhau ra đây uống nước, kiếm ăn nên có tên là Khe Gà. Tuy nhiên khi người Pháp đến đây, có lẽ để dễ phát âm nên họ gọi Kê Gà (Kéga) và khi vẽ bản đồ hành chính thì ghi là Kéga theo cách phát âm của người Pháp, về sau cứ quen gọi là Kê Gà. Theo cuốn Tân Thành những trang sử truyền thống cách mạng vẻ vang, vào giai đoạn cuối Chiến tranh thế giới lần thứ hai (1945), sau khi đánh đắm tàu Nhật ở vùng biển này, máy bay quân Đồng Minh đã ném xuống hải đăng Kê Gà hai quả bom 500 kg nhưng hải đăng không bị đổ vỡ. Hải đăng Kê Gà được xem là kiến trúc độc đáo và đẹp nhất trong số hơn 30 hải đăng ven biển nước ta.
http://www.phapluattp.vn/news/can-canh/view.aspx?news_id=235433

Hihihih... cảm ơn các bác đã giải thích cho em hiểu :) Em cũng có chụp một số hình ở đây, nhưng em khoái tấm này nhất khi em leo lên ngọn hải đăng và 1 người đứng ở dưới chụp ngược lên, gió lồng lộng, thích mê tơi...

Có hình thì pót lên cho vui đi bạn Thuytram. Cùng một nơi nhưng mỗi người có một cảm nhận và góc chụp khác nhau nên cảnh vật sẽ khác nhau đó.:)

Phần vì không biết đường, phần vì có hẹn về tx La Gi nên cũng không có thời gian tìm hiểu.
Nếu đi đường mới từ PT ra Hòn Rơm thì ngả nào đi Bàu Trắng vậy bác?

Theo cái đường mới đi ra Mũi né, đi hoài, có mấy bảng chỉ dẫn, từ cái Nghĩa trang Phan thiết đi tới đấy cũng 40km, k phải dân ở đấy, nên quên mất đường rồi, nhưng bảng chỉ dẫn rõ ràng lắm

Ở Bàu Trắng, có 1 cái hồ lớn, gió thổi mạnh lắm, lúc mình đi đấy là tháng 8, cát đẹp, có cãi ngựa, trượt cát...

Hôm đi ra đấy vào buổi sáng, đi giữa đường gặp mấy chú công an, mình đi lề phải, mà mấy chú đấy đứng bên lề trái ngoắc mình vào, lơ đi dc 1km, có 1 anh đuổi theo, hỏi mình: "tại sao, gọi mà k vào", mình hơi cú vì 2 anh ấy sợ nắng nên tránh đứng bên trái, kiểm tra giấy tờ đầy đủ nên cũng cho đi.

Ở Phan Thiết, đi trong TP, công an hay ngoắc vào, dừng tất cả các xe để kiểm tra giấy tờ..

Vào tp thì đèn đỏ không được phép rẽ phải, có công an là tóm cổ... Dân PT đi hơi bị đúng luật, ngay cả lúc ấy là 11h đêm :(

hehe

hic,em đi Lagi, rồi đi tới Kê gà lun , mà chẳng được lên thúng , để lên mấy cái bậc đó, nghe người dân ở đó bảo có vụ đánh nhau ngoài hải đăng nên chính quyền kong cho ra nữa, tiếc ! ngồi quán càe bên này, nhìn ra và bấm máy nhờ cái công dụng zoom thui hà,
cảm ơn pác

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back