What's new

Ham chơi bỏ Việc vs. Ham việc bỏ Chơi

BM

Hoàng phượt sư
Ham chơi bỏ việc vs. ham việc bỏ chơi: cái nào sống hạnh phúc hơn nhỉ? Câu trả lời thông thường là..tùy (giống chữ ký của Son Bo là "Thực ra là cuộc đời là hên xui"). Câu trả lời mang tính tối ưu là: cân bằng được Đời sống và Công việc...nếu không cân bằng được thì chọn công việc nào đó thỏa mãn được chuyện chơi! Mở Thread này để chúng ta cùng chia xẻ cho vui (và nghiêm túc!) là làm Nghề/Việc gì để thỏa mãn cái thú đi Phượt?:D. Mình mở màn nhé:

Nhà báo độc lập: Các bạn này có thể đây đó, cảm nhận và viết tùy thích. Sau đó "a lô" cho một vài hãng thông tấn báo chí và bán bài viết, nhận tiền, trang trải chuyến đi...và đi tiếp..viết tiếp.

Trở thành một volunteer thì sao nhỉ? Được làm một cái gì đó ý nghĩa cho cuộc sống, được đi nhiều đến những nơi "dân ghiền đi" hằng mong ước.
Mặc dù là một volunteer bạn sẽ không có salary nhưng bạn sẽ nhận được những khoản "trợ cấp".

Trở thành một volunteer thì sao nhỉ? Được làm một cái gì đó ý nghĩa cho cuộc sống, được đi nhiều đến những nơi "dân ghiền đi" hằng mong ước.
Mặc dù là một volunteer bạn sẽ không có salary nhưng bạn sẽ nhận được những khoản "trợ cấp".

Thường thì các nước đang phát triển sẽ prefer volunteer người Châu Âu hơn người Á:

Lý do:
+ Họ có thể dậy tiếng cho Local và giao tiếp với các member của tổ chức tốt hơn

+ HỌ có thể tình nguyện với mức lương rất thấp hoặc không lấy lương

+ Họ có thể làm net working với các quỹ tốt hơn người Á ( nói chung)

Trở thành một volunteer bạn phải có sự commit ít nhất 3 - 6 tháng ở một nơi thì may ra mới nhìn thấy kết quả công việc. Và tất nhiên là làm việc thực sự ấy.

Còn viết báo, thì 1 bài báo tốt vài trang ảnh mầu cũng chỉ được 1,5 - 3 triệu, không thể chi trả cho chuyến đi sắp tới.

Nếu đến được tầm viết báo kiếm tiền bạn sẽ phải nhắm đến các thị trường báo nước ngoài, hoặc báo cho expat, báo ảnh....

Làm trong ngành du lịch: Mọi vị trí VP như Sales, Điều Hành, Quản lý vvv đều không có nhiều cơ hội đi đâu. Trừ phi bạn làm HDV, mà HDV thì ko chỉ cần kỹ năng đi là đủ, bạn phải có thẻ hành nghề có kiến thức sâu rộng vvv...
Mà khi đi HDV thì lại ko phải là Phựot nữa rồi.

Vì thế muốn đi PHượt nhiều thì phải dũng cảm thôi:

1. Là phải giầu ( mà giầu thì có nhiều cách chỉ có điều em không biết cách)

2. Là phải bất cần: Có tiền là đi đã, bỏ qua công việc hay lo toan ngày trở về

3. Save hard and well planed: Tiết kiệm như điên và lên kế hoạch hợp lý...

Hoặc cuối cùng thì bạn máu suốt thời trai trẻ nhưng kìm nén và đến khi quá 35 tuổi thì bắt đầu có tiền để đi hoành tráng
:))

Nhìn chung là em nghèo, nên em chọn cách thứ 2 và 3: Tiết kiệm như điên
và lên kế hoạch hợp lý + bất cần

Còn công việc thì không thể bỏ được, công việc là niềm vui sống to lớn sau Phượt.

Vì thế muốn đi PHượt nhiều thì phải dũng cảm thôi:

1. Là phải giầu ( mà giầu thì có nhiều cách chỉ có điều em không biết cách)

2. Là phải bất cần: Có tiền là đi đã, bỏ qua công việc hay lo toan ngày trở về

3. Save hard and well planed: Tiết kiệm như điên và lên kế hoạch hợp lý...

Hoặc cuối cùng thì bạn máu suốt thời trai trẻ nhưng kìm nén và đến khi quá 35 tuổi thì bắt đầu có tiền để đi hoành tráng
:))

Nhìn chung là em nghèo, nên em chọn cách thứ 2 và 3: Tiết kiệm như điên
và lên kế hoạch hợp lý + bất cần

Còn công việc thì không thể bỏ được, công việc là niềm vui sống to lớn sau Phượt.

Tớ phù hợp với cái thứ 2 thôi. Có tiền là đi cái đã, hết tiền thì chạy về kiếm việc làm tiếp rồi khi có tiền lại nghĩ việc ra đi....

Cứ hỏi bác Sơn TT thì biết ngay, nhưng có dám làm teo hay không lại là chuyện khác. :))
Tớ đã từng lên nhiều chương trình hoành tráng và biết rằng trước mắt, khoảng vài năm, là không đi được. Nhưng vẫn cứ lên lịch, cái này gọi là phượt trong mơ....

Máu kiếm tiền suốt thời trai trẻ, tiết kiệm như điên và 35 tuổi có tiền để đi hoành tráng nhưng lại tiếc nuối tuổi trẻ, nhìn bọn trẻ nó đi mình lại thèm vì mình già rồi còn đủ thời gian để đi không?

Rồi lại ham chơi bỏ việc, để thỏa mãn cái thú thời trai trẻ xong rồi ham việc bỏ chơi vì Bác đã nói "lao động là vinh quang"

Ham chơi bỏ việc vs. ham việc bỏ chơi: cái nào sống hạnh phúc hơn nhỉ?

Chơi và Việc đều là những thứ đam mê. Nhưng tiếc rằng hai cái đam mê này nó lại trái chiều nhau, gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến nhau và có thể triệt tiêu nhau:(.

Để theo đuổi đam mê phải có tiền và/hoặc thời gian và sức khoẻ (như tiền chùa chẳng hạn). Nếu không sẽ phải đánh đổi rất nhiều thứ. Đi chơi mà không phải làm thì ai chả muốn, nhưng muốn mà không có tiền thì có thực hiện được không?=)). Còn làm mà quên chơi thì tiền để làm cái gì? Hay như Lão hà tiện chỉ để ngắm?

Lúc còn trẻ đi học thì vấp phải vấn đề thiếu tiền và kinh nghiệm non, nếu có đi chơi được thì thường là chơi với người khác, sài tiền của người khác:(.

Học song ra đi làm, vẫn chưa có (nhiều) tiền. Thế là lại hùng hục làm để kiếm tiền. Lại hùng hục học để có cơ hội kiếm tiền nhiều hơn. Nếu cứ bỏ ngang đi chơi, e rằng chỉ thỏa mãn nhu cầu trước mắt mà mất đi mục tiêu lâu dài. Vì tiền kiếm thì khó, thì lâu mà tiêu thì nhanh, thì dễ :gun.

Như vậy có thể kết luận ngay: ham làm thì dễ, ham chơi thì khó :) Và chẳng thể biết cái nào hạnh phúc hơn.

Tiền để làm gì, suy cho cùng cũng lại để phục vụ các đam mê của mình: mê xe, mê nhà, mê chai (rượu), mê trai/gái, mê chơi...Vấn đề là lên dùng nó vào lúc nào, như thế nào mà thôi.

Nhà báo độc lập: Các bạn này có thể đây đó, cảm nhận và viết tùy thích. Sau đó "a lô" cho một vài hãng thông tấn báo chí và bán bài viết, nhận tiền, trang trải chuyến đi...và đi tiếp..viết tiếp.

Đúng bác ạ, để có thể kết hợp giữa làm mà chơi, chơi cũng là làm thì rất khó. Mấy ai được như ông trong bài viết dưới đây.

http://tuanvietnam.net/vn/nhanvattrongngay/7602/index.aspx

Cá nhân em, cũng cố gắng trong quá trình làm (kiếm tiền nuôi gia đình) thì kết hợp chơi một tí (không ảnh hưởng đến công việc). Như các cụ nói: Một công đôi việc cho nó tiện :))

Last edited:
Lúc trẻ bận rộn với cơm áo gạo tiền, ổn định công việc, con bồng con bế. Đến khi con cái lớn hơn cũng vẫn bận rộn cơm áo gạo tiền nhưng có thể thu xếp chút ít thời gian và tiền bạc để thi thoảng đi theo tiếng gọi của nhiều thứ.
Không thể lựa chọn 1 trong 2 giống như anh con trai không thể lựa chọn giữa vợ hay mẹ khi 2 bên bất hòa vì thế đành phải dung hòa. Lúc nào phải bồng em thì bồng em, lúc nào có thể du hí được thì cho em ở nhà tự quản, thậm chí tha em theo. :D
Quan trọng nhất là có niềm đam mê và khả năng thu xếp mọi việc.
Tớ chả bỏ được công việc vì bỏ thì lấy gì để tồn tại. Lúc nào go được là tớ go, bất quá thì ở nhà theo dõi bà con đi rồi hóng hớt. :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,427
190,079
Latest member
Quynh258
Back