What's new

[Chia sẻ] Hàn Quốc cuối thu

Dù đã đi nước ngoài (công tác, du lịch) nhiều lần nhưng Hàn quốc là lần đầu đi "phượt" của tôi. Thực ra là lần đầu free-tour thì đúng hơn vì tôi thấy mình giống "du lịch - ngắm cảnh - nghỉ dưỡng" hơn là "xê dịch - khám phá".

Trước khi đi, tôi đã tham khảo rất nhiều bài viết của những người đi trước trên Phuot và nhiều trang web, blog, wordpress... trong và ngoài nước khác. Thật lòng, các trang chia sẻ trên Phuot có ảnh rất đẹp, kể chuyện sinh động nhưng không cho tôi được nhiều kinh nghiệm về các vấn đề "mắm muối dưa cà" rất cần thiết cho mỗi chuyến đi, nhất là đối với những người lần đầu tự đi đâu đó như tôi.

Tôi viết bài này, tất nhiên cũng muốn chia sẻ các hình ảnh đẹp về nơi mình đã đến, nhưng hơn hết, vẫn là mong muốn được chia sẻ các kinh nghiệm thực tế trong khâu chuẩn bị hậu cần - vấn đề không thể thiếu của mỗi chuyến đi và những chuyện lặt vặt phát sinh trên đường phượt.

Lần đầu viết bài... hi vọng bà con có ném đá thì cũng nhẹ tay :)

Last edited:
Cám ơn bác daugau đã hướng dẫn cụ thể, như vậy điều kiện miền chứng minh tài chính của 2 bên đại sứ quán này hơi khác nhau thật, ở HCM có thể dễ thở hơn. Mình thấy chỉ cần chọn một trong số các giấy tờ xác nhận đóng bảo hiểm hoặc sao kê lương 3 tháng, nộp thuế thu nhập thay vì chọn bỏ sổ tiết kiệm 5.000usd, chẹp mà không biết có bác nào dám xin mà không có sổ tiết kiệm hok nữa :)

Ngày 6: Jeju du ký tập 2 - Đông tiến

Bình minh Jeju... từ cửa sổ phòng mình - chan hoà nắng ấm (nói thật chứ sau khi thò đầu ra cửa sổ thì mình thấy cái vụ "thoát hiểm" của bạn Little France quả là sáng tạo và muốn thử ghê cơ)

Lịch trình dự kiến ban đầu của hôm nay là:
Gwaneumsa Temple
Sangumburi Crater
Wind Power Plant at Haengwon-ri, Gujwa-eup, Jeju-do
Seongsan Ilchulbong Peak

Gwaneumsa - ảnh sưu tầm

Chính những bức ảnh này đã giúp tôi biết đến và muốn ghé Gwaneumsa - điểm khởi đầu của một trong hai hiking trail hiện còn có thể lên tới đỉnh Hallasan - Baekrokdam.

Sangumburi Crater thì được đưa vào tầm ngắm vì những bức ảnh oreum ngút ngàn lau trắng.

Cơ mà cuối cùng thì... lau, hôm qua đã ngắm đủ; Gwaneumsa, bỏ mộng vi vu xe máy rồi thì muốn tới đây là cả một vấn đề ấy (không có bus). Vậy nên lịch trình đã được nhanh chóng điều chỉnh thành thế này:
bus đến Wind Power Plant at Haengwon-ri
bus tiếp hoặc đi nhờ đến Seongsan Ilchulbong - Sunrise Peak, niềm tự hào của Jeju, điểm đến không thể bỏ qua - chưa đi = chưa đến Jeju
cuốc bộ dọc bờ biển (tầm 6-7km) đến Seopjikoji
bus về Seogwipo-si
Kết bờ Đông

Quyết không để bị thời tiết siu-pơ đỏng đảnh của Jeju-do đánh lừa lần nữa, hai đứa tôi nai nịt áo ấm đầy đủ dù ngoài trời nắng rực rỡ. Lên đường thôi... Local bus terminal thẳng tiến.

Nhờ sự hỗ trợ của bản đồ KTO-Jeju với phụ đề Hangul, chúng tôi nhanh chóng được thu 3.000won cho mỗi đứa, đổi lấy hai chiếc vé bus East coast line bé xíu bằng hai ngón tay. Sau 5 phút đứng chờ thì xe tới, thêm 30 giây nữa + bản đồ để giải thích cho bác tài biết mình muốn tới đâu; nhận được cái gật đầu của bác, hai đứa tôi vui vẻ yên vị ngay hàng ghế đầu trên chiếc xe to đùng, rộng rãi và ấm áp.

Sơ đồ tổng hợp các điểm đã đi được ở Jeju để mọi người dễ hình dung.

- Màu xanh dương: Ngày đầu tiên ở Jeju - Bờ Tây
- Màu xanh lá: Ngày thứ hai - Bờ Đông
- Màu cam: Ngày cuối - Seogwipo-si và Jeju-si
- Chấm đỏ: thành phố
- Đường - - -: lộ trình của Bus 600 (chắc... 90% thế :p)

Bus từ Seogwipo-si đến Haengwon-ri mất hơn 2 tiếng đồng hồ... á, gần 3 giờ cơ ấy (đính chính theo "nhắc nhở" của người ngồi bên cạnh trong chuyến xe hôm ấy). Nàng bạn tranh thủ kéo dài thêm giấc mơ màng (ngủ mà nhớ giờ ghê thế cơ chứ) còn tôi mải miết ngắm đường xá, vườn quýt ruộng cải, những khu dân cư với những hàng anh đào cành khẳng khiu đan kín đường (làm mình cứ tưởng tượng đến một màu trắng muốt ngập trời khi xuân về mà thèm ghê gớm), thở dài não nề khi thấy biển chỉ nhánh rẽ Seopjikoji - 2km (lúc về phải cuốc bộ chừng ấy đường ra bus-stop đấy), háo hức với Seongsan Ilchulbong lướt qua cửa kính, giật mình tưởng đang ở quê mình khi bắt gặp một ajuma còng lưng cõng hai bắp cải thảo to đùng cắm cúi sang đường cắt ngang đầu xe buýt, chăm chỉ ngắm kẻ lên người xuống tấp nập... tự giác thả xu vào máy thu tiền cạnh bác tài... xạch xạch, xoảng xoảng... rồi cuối cùng thì.... Haengwon-ri, bác lái xe tươi cười chỉ chỉ... .... Gamsahamnida :)

Dậy thôi nàng ơi, bọn mình đến nơi rồi.

Xe dừng... 2 người xuống... xe chạy... *nhìn quanh, nhìn quanh* Đám quạt gió mình mới nhìn thấy lúc nãy từ trên xe chạy đi đâu mất rồi?

Hướng về phía biển thêm chừng 5 phút nữa thì....

Last edited:
Ngày 6: Dạo chơi... ngang nhà máy điện

Ruộng củ cải này đã đến lúc thu hoạch và sẽ được gieo hạt mới, tạo nên khung cảnh những cây quạt gió cao vút trên ruộng hoa cải vàng rực cực kỳ lừa tình khi xuân sang.

Đúng là đồng gió. Gió thổi phần phật và... lạnh buốt. Gió đuổi mây chạy băng băng ngang trời nên có lúc nắng tưng bừng, vừa hớn hở "kim chi" thì mây kéo qua che mặt đen kịt.

Ngang qua nhà máy, trên đầu quạt gió quay ù ù và dây điện chằng chịt

Hoa và "lá"

Last edited:
Ngày 6 (cont): Trú mưa

Đi đến cuối con đường cắt ngang nhà máy (hình trên *chỉ chỉ*) thì biển hiện ra trước mặt.

Trong lúc tôi hớn hở lao về phía biển thì nàng kia lo ngại nhìn quanh

*???*

Nhìn kia *chỉ chỉ lên đầu* đám mây này to lắm. Không lo tìm chỗ nấp đi chứ mưa bây giờ là hai đứa lĩnh đủ đấy

:? *ngó ngó*... Á, mưa rồi... chạy thôi

Jeju "đỏng đảnh" vậy đấy. Đang nắng chang chang (mà vẫn cực kỳ lạnh với gió rét buốt nhé) thì một đám mây đen kịt nặng nề trôi đến đúng trên đầu mình thì... "xả nước".

Nhắm thấy trước mặt có một tòa nhà (ngay sát biển) có hàng hiên rộng, hai chúng tôi ôm đầu cắm cổ chạy tới.... Thế mà vẫn bị ướt mất một ít ấy. May mà mặc toàn áo phao chứ kiểu dạ dạ len len thì chít rồi.

"Chỗ trú mưa" trông hoành tráng như thế này này - hình chụp sau khi mưa tạnh. Bạn có thấy mấy vũng nước nhỏ còn đọng lại trên sân không? (trước đấy chúng tôi chạy từ chỗ dãy cột điện trong góc tới ấy).
Mưa mà dám chạy dưới hàng dây điện...
:T

Ban đầu hai đứa chỉ định tránh mưa nhờ ở hàng hiên kia nhưng chạy khỏi mưa mà không thoát được gió. Gió rét đến độ tôi chẳng suy nghĩ nhiều, đẩy cửa hiên ngang bước thẳng vào sảnh nhà người ta.

Aaaa, bên trong thật là khô ráo và ấm áp. Dễ chịu quá!!!!!!!

Một cô lễ tân nhẹ nhàng đi tới...

Chào chị, bọn em có thể trú mưa nhờ ở đây một chút được không ạ? (English xổ ra xủng xoảng, thân gập 30 độ tiêu chuẩn kèm mặt cười "làm hàng")

Mưa sao? *nghiêng đầu ngó ra ngoài* Đương nhiên, đương nhiên...

...

Bạn lễ tân rất ngạc nhiên khi biết chúng tôi free-tour tới đây. Bạn rất ân cần chỉ WC, mời trà/cà-phê và không quên dặn lại lần nữa là chúng tôi có thể ngồi bao lâu cũng được cũng được trước khi trở về quầy.

Oa, mình yêu các bạn Hàn thật rồi đấy.

Lau mặt, rửa tay, chải chuốt lại gọn gàng... chúng tôi khô ráo, ấm áp ngồi trong sảnh uống trà nóng ngắm mưa.

Trời quang, mưa tạnh

Last edited:
Rất cám ơn daugaunhoibo vì đã có những chia sẻ quá bổ ích. Mình cũng vừa nộp visa hồi đầu tuần này. Đang có vé bay từ Hà Nội sang Seoul thế là quyết định phượt 1 chuyến nhưng mà căng quá, vì mình đi 1 mình, các chi phí cũng như các vấn đề phát sinh khác có vẻ cũng khá tốn kém
Nhờ bạn tư vấn giúp mình nếu như mình đi 5 ngày 4 đêm ở Seoul thôi thì chi phí hết khoảng bao nhiêu không?
Bên đó nếu chỉ sử dụng tiếng Anh thì có gặp nhiều khó khăn lắm không vậy?

Vé của mình là vé mở phải đi trước tháng 4 nên mình vẫn còn khá nhiều thời gian tìm hiểu và tìm thêm bạn đồng hành. Hy vọng sẽ có tìm thấy 1 bạn nào đi cùng vào dịp đó

@Nguyen Le Quan: Chuyện đi lại, ăn ngủ ở Seoul mình đã viết chi tiết ở các bài đầu của topic, bạn xem lại giúp mình nhé.
Dù sao thì... không rẻ nhưng cũng không đến nỗi "đầu lìa khỏi cổ" đâu, bạn đừng lo. Được cái các bác Hàn rất thật thà, bán hàng luôn đúng giá hoặc có thể giảm giá chút ít không đáng kể chứ không phải ra sức mặc cả tránh thành "gà" :D

Seoul có rất nhiều "khách điếm" với đủ loại mức giá để lựa chọn. Theo mình tham khảo trong quá trình chuẩn bị trước khi đi thì phòng dorm của nhà trọ bình dân khu trung tâm thường có giá khoảng trên dưới 20.000won (tầm 400.000 tiền mình). Rẻ nhất là ở Jijimbang (nhà tắm hơi); vừa được tắm hơi "sành điệu", vừa có một chỗ nghỉ ngơi... tuy không tiện nghi lắm... nhưng cũng ấm áp, gọn gàng và an toàn. Giá tắm + qua đêm tầm 12~15.000won/lần. Trên agoda mình cũng thấy có một chỗ như vậy, bạn có thể tham khảo thêm để biết thông tin nhưng mình nghĩ ở Jijimbang thì không cần đặt trước đâu vì nhà tắm hơi ở Hàn rất nhiều, tha hồ cho bạn chọn.
"Chuối", nơi mình ở, cũng có dorm. "Táo" cùng hệ thống cũng vậy. Mình rất thích "Chuối" và đương nhiên là... highly recommend chỗ này. Giá cả cụ thể bạn xem trên trang web nhé, mình đã có dẫn link trong topic rồi ấy.

Việc đi lại, ăn uống ở Seoul cũng đơn giản.
Đi tàu điện ngầm trong nội đô là 1.050 won, nghĩa là tầm 20.100 đồng một chặng = một lần vào và ra cửa soát vé
Ăn thì... nếu muốn triệt để tiết kiệm, gimbab và cơm nắm tam giác sẵn sàng trong mọi cửa hàng tiện lợi với giá 1.200~2.500won một phần, rất ổn đối với nữ; các bạn nam thì chắc phải vài ba phần. Tuy không ngon như cơm quán nhưng cũng rất dễ ăn, chắc bụng và... có thể coi như là đủ chất. Nếu muốn ngồi quán thì tầm 10.000won đổ xuống một bữa là đã có một phần ăn ngon lành, đàng hoàng và no nê.

Mình nghĩ cứ tạm tính là ngủ dorm khoảng 20.000won/đêm, ăn uống một ngày 20.000won nữa, đi lại, tham quan (được cái vé vào cửa các điểm tham quan ở Hàn rẻ hơn nhiều so với các bạn Trung)... trung bình hết tầm 60.000won một ngày. Như vậy 5 ngày hết khoảng 300.000won aka 6 triệu tiền mình (chỉ ở Seoul, không kể tiền vé máy bay và mua sắm nhé).

Riêng về tiếng thì bạn hoàn toàn yên tâm. Bọn mình cũng chỉ biết dùng tiếng Anh thôi mà. Chuẩn bị kỹ lưỡng một chút là ngon lành.

Thông thường thì đầu tháng 4 mới là mùa hoa đào nở ở Hàn Quốc (trừ Jeju hoa nở sớm hơn, tầm tuần cuối tháng 3). Vì vậy, bạn nên cố gắng lùi lịch bay càng sát tháng 4 càng tốt.... còn chuyện sang đến nơi hoa đã kịp nở cho mình ngắm hay chưa thì ... :D ... chúc bạn may mắn thôi.

Bạn có thể tham khảo thêm thông tin về mùa hoa đào nở ở đây: http://asiaenglish.visitkorea.or.kr/ena/FU/FU_EN_15.jsp?cid=1566926 và những địa điểm ngắm hoa đẹp tại Seoul ở đây http://asiaenglish.visitkorea.or.kr/ena/SI/SI_EN_3_6.jsp?cid=706556

Mà cuối tháng 3 vẫn còn rất lạnh ấy -> đừng quên check thời tiết nhé (Mình thì thấy BBC là đáng tin nhất)

Chúc bạn sớm tìm được "đồng đội".

Last edited:
Ngày 6 (cont): Mưa tạnh rồi...biển ơi.

Haengwon Wind farm rất rộng với những cột quạt gió cao vút rải rác trong vòng hơn 2km vuông. Từ chỗ chúng tôi đang đứng có thể nhìn thấy những quạt gió ven biển ở cách đó hơn hai cây số, và cả những cột ở giữa biển nữa... Nói thật là khi ở nhà, tôi đã tưởng tượng ra khung cảnh đồng cỏ/ ruộng cải sát biển rộng bát ngát với những hàng quạt gió thẳng tắp...cơ mà.... chả hiểu các bạn Hàn làm điện gió kiểu gì nữa, chả ra hàng lối gì cả. Có cảm giác như là chỗ này nhiều gió đến nỗi các bạn hứng lên, dựng quạt chỗ nào thì dựng ấy. Lại còn mang hai cái ra biển dựng nữa... Chắc là để câu khách.

Tại gió mà trời lúc mây lúc nắng... làm màu ảnh ọt của hai đứa tôi "biến ảo khôn lường"

Nắng này

Không nắng này

Lại nắng này

Lại hết nắng

hình như lại nắng rồi...

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member