What's new

[Chia sẻ] Hàn Quốc mùa đông - Nắng lạnh trên Jeju & Rét đậm trong Seoul

Nhật ký viết từ khách sạn M Hotel - Seoul:

Vào 1 đêm cuối năm nóng như gắt của SG, tôi 1 mình lặng lẽ kéo chiếc vali toàn quần áo mùa đông (mua ở SG - do các bạn trên phượt chỉ chỗ mua) bước vào quầy check in đi sang xứ lạnh mùa đông - Hàn Quốc.
Các chuyến bay sang Hàn hầu như bay vào đêm khuya nên sân bay cũng vắng vẻ, chỉ một vài gia đình đang đưa con đi du học, 1 mình tôi đứng đó, với chiếc áo len trên mình,... nóng muốn nghẹt thở.
Sân bay đã bắt đầu xuất hiện những hình ảnh thời trang Hàn Quốc

Máy bay cất cánh, tôi đang trên đường bước sang nơi lạnh giá mùa đông...
Đang liu thiu ngủ, 3h sáng 1 cô tiếp viên xinh đẹp người Hàn Quốc (mặc áo dài VN - nhân viên VN Airline mà), vỗ vai tôi & hỏi tôi ăn gì?
Ăn sáng lúc 3h sáng, đúng là... tôi đã rời VN thật rồi.

Máy bay hạ cánh xuống sân bay Incheon

(1 trong 3 sân bay đẹp nhất Châu Á - hình sưu tầm),

(Rửa tay khử khuẩn khi vào sân bay)

(Kính lão dành cho người cao tuổi khi viết tờ khai hải quan)

(Cô hướng dẫn qua đường xinh đẹp)

cái lạnh của xứ sở kim chi bắt đầu xâm nhập, hải quan toàn những chàng trai mắt 1 mí, tôi đã đến HQ. Sau đó tôi đón bus qua sân bay Kimpo để bay đi Jeju.

Hiệu bánh Donut xuất hiện trãi dài Hàn Quốc. Ngày nào cũng thấy.

Kinh nghiệm: Nếu ko muốn chật vật như tôi thì bạn nên book vé máy bay đi Jeju sau 1 ngày ở Seoul, vì thời gian đi bus từ sân bay Incheon sang sân bay Kimpo gần hết 1 tiếng. Ngồi trên bus mà run như ma đuổi, cứ sợ chuyến bay đến Jeju thiếu vắng 1 hành khách có quốc tịch VN.

Tobe continue....

Bạn lilac viết rất hay, nếu nhật ký còn thì bạn viết tiếp nhé
À bữa trước nghe bạn nói đi HQ là đi tour, sao mình thấy giống đi bụi quá vậy ^^

Mình vừa đi bụi vừa đi tour bạn ạ. Ban đầu mình lên lịch đi bụi, nhưng sau đó đụng phải tờ bản đồ toàn tiếng Hàn của Đại sứ quán Hàn Quốc thì mình sợ quá, nhìn zô là cầm chắc vé đi lạc giữa thời tiết mùa đông rét căm căm của Hàn, lại đi 1 mình nên mình... quyết định đi tour. Nhưng do vé máy bay đã book từ trước, nên mình thương lượng với cty du lich sẽ ghép đoàn bên Hàn. Chính vì thế cho nên mình đi tour 6 ngày trong 13 ngày mình ở Hàn => mình đi bụi gần 7 ngày (mình nói "gần" vì còn trừ thời gian di chuyển :D )

Cái nào đi bụi thì mình viết nhật ký. Còn cái nào đi tour thì mình chỉ post hình thôi, vì đi tour thì... chẳng có gì để nói! :D

Mai mốt rảnh viết tiếp! :)

Mình đang định sang hàn quốc đợt cuối tháng 2 này xem concert + du lịch luôn
Apply hồ sơ rồi, vừa phỏng vấn hôm nay nhưng nghi fail quá :(
Hồ sơ thì đầy đủ nhưng hôm nay phỏng vấn bị nó vặn vẹo câu cuối nên trả lời hỏng
Bạn có cách nào xin visa giúp mình với? :(

Last edited by a moderator:
mình đang định sang hàn quốc đợt cuối tháng 2 này xem concert + du lịch luôn
apply hồ sơ rồi, vừa phỏng vấn hôm nay nhưng nghi fail quá :(
hồ sơ thì đầy đủ nhưng hôm nay phỏng vấn bị nó vặn vẹo câu cuối nên trả lời hỏng
bạn có cách nào xin visa giúp mình với? :(

Hix... cái vụ xin visa này đúng là đau đầu.
Lúc đầu mình lên kế hoạch đi phượt 1 mình sang Hàn, nhưng sau khi đem đủ hồ sơ lên, nó bắt mình đưa thêm cái chứng nhận, bảo lãnh gì gì đó của 1 tổ chức bên Hàn (trường ĐH, cty...).
Lại thêm vớ đc cái bản đồ toàn tiếng Hàn với toàn ô vuông & hình tròn. Nên mình quyết định đi đi theo tour của Saigontourist. (nhưng chỉ đi 1 phần nhỏ trong chuyến đi của mình thôi. )
Thế là bên Saigontourist nó lo visa cho mình luôn.

Nên mình nghĩ nếu bạn có người quen làm trong cty du lịch hay có ng quen ở Hàn thì nhờ viết cho cái phiếu bảo lãnh là OK. Mình cũng ko biết chỉ thế nào, thành thật xin lỗi! :(

Bạn đi theo tour của saigontourist ah?
Mình định đi phượt trước 2-3 ngày, sau đó đi theo tour của bọn nó
Mình cũng hỏi bên đấy để thương lượng đi theo kiểu của bạn nhưng nó lại từ chối :(

Last edited by a moderator:
bạn đi theo tour của saigontourist ah?
mình định đi phượt trước 2-3 ngày, sau đó đi theo tour của bọn nó
mình cũng hỏi bên đấy để thương lượng đi theo kiểu của bạn nhưng nó lại từ chối :(

Mình cũng ko biết, nhưng hồi đó do mình trúng giải thưởng của công ty SG Tourist, sau đó mình đến thương lượng là vì mình đã book vé máy bay xong hết rồi & thời hạn giải thưởng của mình cũng gần hết, nên bây giờ mình chỉ gia nhập vào đoàn khi mình ở bên đó thôi. Sau mấy cuộc họp gì gì đó của bên đó thì nó OK cho mình. Mừng quýnh! :D

mình đang định sang hàn quốc đợt cuối tháng 2 này xem concert + du lịch luôn
apply hồ sơ rồi, vừa phỏng vấn hôm nay nhưng nghi fail quá :(
hồ sơ thì đầy đủ nhưng hôm nay phỏng vấn bị nó vặn vẹo câu cuối nên trả lời hỏng
bạn có cách nào xin visa giúp mình với? :(

Phỏng vấn người ta hỏi những gì vậy bạn. Hic, mình nghe nói phỏng vấn đi Hàn Quốc rất là khó. KHông biết người ta hỏi gì nữa. Mình cũng được thưởng một chuyến đi Hàn qua một cuộc thi. Nhưng mà nghi là vì vụ visa mà mình không đi được quá. Hu hu

Phỏng vấn người ta hỏi những gì vậy bạn. Hic, mình nghe nói phỏng vấn đi Hàn Quốc rất là khó. KHông biết người ta hỏi gì nữa. Mình cũng được thưởng một chuyến đi Hàn qua một cuộc thi. Nhưng mà nghi là vì vụ visa mà mình không đi được quá. Hu hu

Phỏng vấn thì ngta cũng chỉ hỏi mấy câu đại loại: Lý lịch? Qua đó làm gì? Khi nào về? Biết gì về HQ? blah... blah...
& câu hỏi chuối nhất của nó chính là: Có biết ký hiệu "R" trên sản phẩm nghĩa là gì ko? Haha... nghe xong hết hồn, tưởng vô lộn chỗ... :D

Nhưng nghe nói nhờ cty du lịch lo visa thì ko phải đi phỏng vấn.

Đầu năm, em khai bút bằng bài "nhật ký" tiếp theo về chuyến đi HQ năm cũ, khai bút bằng chuyến đi xa xa để năm nay em có thể... vi vu nơi xa hơn, như Nhật chẳng hạn... :D

Ở đảo Jeju có 1 câu chuyện có thật mà ai nghe cũng hơi ơn ớn ngay cần cổ, đó là câu chuyện về con đường ma quoái.

Chuyện kể rằng: Có 2 đoạn đường ở đảo Jeju, 1 đoạn dài khoảng 50m, 1 đoạn dài 200m, khi xe đi đến đoạn đường này thì cứ tắt máy, xe sẽ... tự động đi lên dốc.

Em cũng nghe chuyện này khi ở VN, lúc đang tìm tòi thông tin để đi, em quần nát mấy cái trang web, đọc muốn nát mấy bài tạp chí, nhưng chả thấy có lời giải thích nào. Nhưng cái tính em nó ngang, ngta giải thích ko đc thì... em tự giải thích. Lý giải của em là:
1. Do từ trường, con đường nằm trên 1 mỏ nam châm nào đó gây ra từ trường, hút các xe lên.
2 là Do con đường nó ko phải là cái dốc, chẳng qua ngta ảo giác nhìn thấy nó là 1 cái dốc mà thôi.

Chắc mẩm là thế, em vẫn phải đến tận nơi, nhìn & cảm nhận cho rõ. Nói gì nói, em vẫn ko tin.

Cho đến khi chiếc xe bus to đùng chở em đến gần chỗ có bảng đỏ, bác tài tắt máy xe, chiếc xe bus chở vài chục người từ từ... đi lên dốc. Cái dốc thật mấy bác ạ, vì em cảm thấy cái xe nó nghiêng lên hẳn...

Chiếc xe cứ thế tự đi gần hết 1 đoạn đường dài gần 200m thì bác tài cho xe nổ máy & lái vào 1 khu vực đậu xe.

Em nói thật là nếu ko tận mắt chứng kiến thế này thì em ko tin.

Du khách đến đây ai cũng leo xuống để kiểm chứng

Em cũng xuống để tìm luận chứng, luận cứ cho 2 cái lập luận ban đầu của em.

1. Từ trường: Cái lý giải từ trường của em hỏng bét khi cái chai đựng nước của em làm bằng nhựa, em đặt xuống nó vẫn cứ lăn vèo vèo... lên dốc.

2. Ảo giác: Sai bét nhè, vì em thấy cái dốc rõ ràng, em lấy thước ra đo nó vẫn là 1 cái dốc, dốc ít nhất là 10 độ.

Hiz... Thế thì là gì nhỉ? Ko ai chịu giải thích cho em nghe hết... :help

Em nói thật, ai mà đi rùi thì mới tin.

Quanh đó, ngta dựng quá trời hàng quán dành cho những du khách tò mò muốn khám phá con đường ma quoái. Cũng có thể ngta sợ những du khách khủng hoảng quá, xỉu, nên bán đồ ăn cho nó... tỉnh.

& kế bên đó, để ăn theo, bác người Hàn nào đó cũng mở 1 cái Ghost House cho nó thêm phần ma quoái. Tuy nhiên, bác này ko tính kĩ, cái nhà ma giả của bác thì nó hấp dẫn thế nào đc khi có nguyên 1 con đường kì thú ở ngoài kia. Thế là căn nhà ma của bác ấy đóng cửa im ỉm, vắng teo vắng toét.. lâu lâu chỉ có vài ba vị khách đi... ngang qua để vào trong đi ... WC. =))

Em chỉ đi đoạn đường 200m thui, vì ko có thời gian nên em hok đi đoạn đường 50m. Ai đi về thì nói em nghe với.

P/S: Àh, ngày hum ni em cũng bon chen đi bus lên xem cái Sex & Heath Museum, em đi bus hết gần 1h, lên đến nơi, thấy đoàn người mua vé đi vào, em cũng bon chen đi vào, đang đi thì em bị 1 anh bảo vệ mắt hí zịn lại & hỏi em bằng 1 tràn tiếng Hàn.

Thấy em ú ớ, bác ấy gật gù rồi hỏi: "How old are you?"
Em cứ nằng nặc "I'm 24 years old" mà bác ấy nhất quyết ko tin. Ai bảo cái mẹt em nó non quá làm chi. Bác ấy bắt em trình passport, cơ mà em thì có đem theo đâu, em nghe dân tình hù, em quăng trong safe box khách sạn mất rồi còn đâu, vì có ng nói em, ở HQ ko có kiểm tra PP trong TP, mang đi dễ bị mất do... cảnh quá đẹp, nên em để ở ks cho yên tâm....

Em nói với nó mãi ko xong, nó nhất quyết ko chịu tin em. Công nhận, mắt nó hí nên nó chả nhìn thấy em đây đã già, đủ cái tuổi thưởng thức nghệ thuật rùi. Nó khăng khăng đòi PP. Em kể khổ, em nói em quay lại ks 1 tiếng, leo lên đây lại 1 tiếng nữa là đủ giờ nó đóng cửa luôn. Nó chỉ cười rồi bước vào trạm đóng cửa. Em hí ha hí hửng tưởng nó cho qua, xăm xăm đi vào thì bị 1 cái còi huýt muốn nát lỗ tai, 1 bác già bước ra, chỉ ngón tay theo hướng đường ngược lại, em nhìn thằng bảo vệ lúc nảy cầu xin, nó so vai, nhìn bác già lè lưỡi.
Thế là em đủ biết "Đứa" nào có quyền lực nhất ở đây rùi, em quay sang nhìn bác già thề thốt rằng em đã 24 tuổi, cho em vào... blah... blah.... Bác già xổ 1 tràn tiếng Hàn cực to vào tai em.

Em biết số mình đã tận. Em quay lưng đi về cho xong. Cơ mà cơ man nào là người đi vào, đi ra, sao nó ko vịn, nó vịn em?

Chị viết đọc thấy lạc quan nhỉ, em mà lâm vào tình cảnh bơ vơ k nơi nương tựa như thế, tiếng Hàn thì k biết chắc e ngắc ngoải mất :((
Jeju là nơi mơ ước nhất của e nếu đi tuần vỡ mật, thế mà c đã đc đi rùi, thèm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back