What's new

Hàn Quốc - tìm hoa trong mộng tháng 3/2014

Xin chào mọi người, mình thì thích văn hóa Hàn Quốc lâu rồi nhưng trước kia vẫn hơi nhụt chí vì việc làm visa tương đối khó khăn. Nhưng "giọt nước làm tràn ly" là tấm ảnh này:

(Jinhae station)

Tàu về ga nhỏ trong cơn mưa hoa anh đào, mình xem tấm ảnh này trước Tết vài hôm. Jinhae là 1 thành phố nhỏ ở phía Nam Hàn Quốc, cách Busan tầm vài chục km gì đó về phía Tây. Thành phố này cả năm không có gì đặc biệt, ngoại trừ tuần cuối tháng 3 và tuần đầu tháng 4. Khi mùa hoa về.

3 tháng vừa rồi mình phải lao động rất hăng say, đến khi tài chính hòm hòm chắc chắn đi được thì mới lên đây rủ rỉ mọi người. Mình xin tuyển các bạn 8X để cho dễ hòa hợp trên đường đi và ko quá 6 người, ưu tiên chị em phụ nữ vì đây là chuyến đi thưởng ngoạn, tìm về cái đẹp chứ ko phải đi mạo hiểm. Cơ mà mọi người cứ quăng gạch đi ạ vì từ giờ tới lúc đi còn xa quá và chắc chắn mọi chuyện sẽ còn thay đổi rất nhiều, trừ chuyện là nếu phải đi 1 mình thì mình vẫn cứ đi ạ (miễn là xin được visa và ko có chiến tranh).

Còn 1 chuyện nữa là mình xin phép chỉ tuyển mem đi từ miền Nam thôi (ko phải phân biệt vùng miền vì gia đình mình người Bắc nhé) chỉ vì off ẹp tiện lợi, bàn bạc hay quyết định việc gì cũng dễ. Chuyến đi dự kiến từ 26/3 đến 5/4. Lịch trình có thể thay đổi dời lên xuống 1-2 ngày cho đẹp lòng mọi người nhưng ko thể dời quá nhiều vì xích lên trước thì bên đấy còn lạnh, hoa anh đào chưa nở kịp mà dời xuống độ 1 tuần thì mình ko đi được do đặc thù công việc của mình. Dự kiến sẽ canh mua vé giá rẻ của Cebu vào tháng 8 năm nay, nếu canh được vé đó thì vé máy bay chỉ khoảng 350$ khứ hồi, tuy nhiên mình vẫn để giá vé máy bay là 600$ đề phòng cho trường hợp xấu là chúng ta ko mua được vé giá rẻ của Cebu.

Lịch trình mình viết bằng tiếng Anh để tiện cho việc apply visa luôn. Lịch trình này dựa trên 1 số topic Hồi ức trên phuot.vn và thông tin tự tìm hiểu của mình trong 3 tháng qua. Bạn nào từng đi HQ rồi có đi ngang qua topic thì góp ý giùm mình với nhé. Nếu bạn nào muốn rút gọn chuyến đi cũng được vì các bạn có thể bỏ qua Jinhae, từ Jeju bay Busan rồi bay về VN trước cũng được, nếu thế thì lịch trình còn 10 ngày thôi.
=====================
A. Itinerary

Day 1 - 26/3
(HCMC - Manila - Seoul)
1am – 4.30am: HCMC – Manila
5am – 1pm: free time
3.20pm – 8pm: Manila – Incheon
8pm – 10.pm: from Incheon to Seoul. Check in at Banana backpackers Hostel
10pm: go to sleep

Day 2 - 27/3
(Historical walk)
9am – 12pm: Buy the all-palaces ticket, visit Changdeokgung & Huwon [5 minutes walking from the hostel]
12pm – 2pm: visit Gyeongbokgung, Gwanghwamun
2pm – 3pm: have lunch & take a break
3pm – 6pm: walk around Bukchon hanok village

url

(Hanok village)

6pm – 8pm: have dinner at Jirisan (지리산) restaurant
8pm – 11pm: go shopping at Myeongdong market 11pm: go to sleep

Day 3 - 28/3
(Museum Day)
10am – 1pm: Leeum - Samsung art museum.
1pm – 2pm: move & have lunch
2pm – 5pm: National Museum of Korea (free admission)
5pm – 7pm: have dinner & take a break
7pm – 10pm: go to a nearby jiljimbang for a break & massage

Day 4 - 29/3
(Individual day) - ngày hoạt động cá nhân, mọi người có thể tự chọn đi mua sắm, làm đẹp hay gì gì thì tùy, còn lịch trình của mình như này:
8am – 11am: Go to YG Entertainment building
11am – 12pm: have lunch
1pm – 4pm: visit Ewha Women university & its museum. Go to Brown Bread’s bakery for some nice bread

url

(Ewha Uni)
5pm – 7pm: take a break & have dinner
7pm – 10pm: walk down the Cheonggyecheon stream.

Day 5 - 30/3 (Seoul - Jejudo)
6am – 7am: go to Gimpo airtport, take the earliest flight as possible to Jeju
10am: arrive Jeju, take bus 600 to Seowigpo.
11am – 1pm: arrive Jeju Hiking Inn; have lunch & take a break.
1pm – 3pm: go to Cheonjiyeon and Jeongbang water falls.
3pm – 6pm: visit Do Sun tea plantation

6pm – 8pm: take a break & have dinner
9pm: go to sleep

Day 6 - 31/3
(Northern coastline)
6am – 8am: rent a motorbike, catch the sunrise on Seongsan Ilchulbong Peak.
8am – 11am: Jongdalri beach & Jongdalri salt field (coastal road) –Samyang beach (black sand beach) – Hallim port

(Jejudo)

11am – 12pm: have lunch 12pm – 5pm: visit Hallim park
5pm – 6pm: ride back to hostel.
6pm – 7pm: have dinner
8pm – 10pm: take a break

Day 7 - 1/4
(Southern coastline)
8am – 11am: Jeju folk village museum
11am – 12pm: have lunch
12pm – 2pm: visit Jeju pony town
2pm – 4pm: Jungsanjeollie cliff then back by coastal road
4pm – 6pm: catch sunset at Oedolgae cliff
8pm – 11pm: go to a local bar to enjoy nightlife in Jeju
11pm: go to sleep

Day 8 - 2/4
(Marado)
8am: go to Seongsanbo port then take a ferry to Marado
9am – 4pm: rent a bike to travel around the tiny island. Go to the lighthouse. Have a lazy afternoon.
5pm: back to Jeju
6pm – 7m: have dinner
7pm – 9pm: take a break 9pm: go to sleep

Day 9 - 3/4
(Jejudo - Jinhae)
9am – 10am: fly from Jeju to Busan
10am – 12pm: have lunch & take a break
12.20pm – 1.30pm: from Gimhae airport, take the bus to Jinhae.
1.30pm – 2pm: check in the hotel
2pm – 6pm: go to cherry blossom festival.
8pm – 10pm: walk around Yeojwa Stream

(Yeojwa Stream)

Day 10 - 4/4
(Jinhae - Busan - Manila)
8am – 11am: Go around and to Jinhae tower to enjoy peaceful Jinhae
11am – 12pm: check out, have lunch
12pm – 2pm: take bus to Busan (put luggage at public locker)
2pm – 4pm: visit to Taejongdae Park’s coastal cliffs
4pm – 6pm: have dinner & take a break at BIFF Square (Busan International Film Festival)
6pm – 7pm: go to the Gimhae airport 9.40pm: fly to Manila

Day 11 - 5/4
(Manila - HCMC)
0.15am: arrive Manila
2am: Check in: Sogo EDSA corner F. B. Harrison St., Pasay City
2am – 9am: sleep 9am – 6pm: go around Manila
7pm – 8pm: go to the airport 10.50pm
0.20am(next day): fly Manila - HCMC

=====================
B. Chi phí dự kiến

Vé máy bay SG - Seoul, Busan - SG: 600$
Vé máy bay Seoul - Jeju, Jeju - Busan: 120$
Hostel: 30$/đêm x 10 đêm = 300$
Thức ăn: 20$/ngày x 11 ngày = 220$
Bus, metro, phà, thuê xe đi lại: 80$
Vé các điểm tham quan: 100$
Tổng: 1,420$ ~ 30 triệu VND

Nếu canh được vé giá rẻ thì vé máy bay 350$ thì chi phí là ~25 triệu VND.

=====================
C. Danh sách
(bạn nào đăng ký thì cứ copy list rồi tự thêm thông tin vào nhé)
1. tranttlinh - Linh - Nữ - 1988 - [email protected]
2. bạn tranttlinh - Thủy - Nữ - 1982

Last edited:
Chào bạn, mình mới vừa đi về nên có vài ý kiến nhé.

Chỗ ở:
Seoul - mình ko thích Banana Backpacker. Nơi này ko có sưởi ấm sàn mà chỉ có heating nên giường dưới thì quá lạnh mà giường trên thì quá nóng. Nước uống ko free mà phải mua. Nhà tắm rất nhỏ, ở trong phòng riêng, có phòng có mùi khó chịu, nhưng cũng có phòng ok. Điểm hay là gần nhiều quán ăn và cửa hàng tiện lợi thì ngay trước mặt.
Busan - mình ở The New Day. Super nice. Rất rất gần MRT. Gần biển. Mình rất thích chỗ này.
Jeju: HKjeju II, cũng ổn.

Ở Jeju đi bus trời lạnh rất bất tiện vì khoảng 30p mới có bus (nhiều bus nhưng mỗi bus đi 1 tuyến đường nhe).

Seoul jijimbang: đừng đi Siloam nha, cũ kĩ rồi, và toàn người già. Mua thẻ T-money có giảm giá 10% ở Dragon hill jijimbang, bạn thử tìm đường xem đi đến đó tiện ko, nghe nói là 1 trong những jijim đẹp nhất ở Hàn.

Gần BIFF, tức là trên đường đi MRT gần nhất đi bộ đến chợ cá và BIFF có khu vực shopping khá đông đúc, mình quên tên rồi.

Giày thể thao brand Hàn: Prospect có design và màu sắc rất đẹp, giá ko quá mắc, đi nhẹ, êm chân.

Tạm thời nhớ được nhiu đó.

Chào bạn, mình mới vừa đi về nên có vài ý kiến nhé.
Cảm ơn bạn nhiều nha,
Mình đọc topic của 1 bạn trên này thấy recommend Banana nên mới định ở đây. Budget 60$/phòng đôi nên cũng hơi khó kiếm chỗ như ý được.
Mình cũng định đi Dragon Hill vì thấy nó được giới thiệu trên New York Times.
Busan thì bọn mình ko định ở lại qua đêm ở đây.
Còn ở Jeju, mình định thuê xe máy cho cơ động nếu trời ko lạnh quá, còn nếu lạnh thì chắc ngậm ngùi thuê xe ô tô vậy (dù rất chi là đắt. hic hic)
Mình cũng dự định mang giày thể thao đi vì thấy ai đi Hàn cũng phải đi bộ nhiều cả.

Thích quá, nhưng 11 ngày lận, sau bạn không dời thêm 1 thời gian để lấy ngày phép 30/4 & 1/5 đi dịp lễ.....

Chắc mình là người recommend nhà "chuối" ở đây rồi :D

Mình đi hai người, ở phòng đôi, check in 2 lần với 2 phòng khác nhau nhưng thấy cả hai đều rất ổn. Nhà vệ sinh đúng là rất nhỏ (xem hình chụp trên topic mình chia sẻ tại Phượt là đã thấy nhỏ xíu rồi mà) nhưng sạch sẽ thơm tho. Nói chung, với mặt bằng giá cả chung + vị trí cực kỳ thuận tiện thì mình thấy Chuối rất ổn. Bạn ấy cũng đứng thứ 8 trong list các BB, hostel ở Seoul do tripadvisor giới thiệu với nhiều nhận xét rất tốt từ các bạn Tây nên mình nghĩ có thể nhóm BinhMinh 12 đã không may lắm khi gặp phải một phòng hệ thống sưởi không được tốt thôi. Còn về chuyện nước uống thì... Chuối có ấm nước cho mình tự đun nước uống mà. Đa phần các hostel đều như vậy cả, chỉ có khách sạn tặng sẵn nước đóng chai thôi.

Tuần trước mình thấy Hàn cũng chỉ lạnh tương đương như tầm cuối thu năm ngoái mà mình đi thôi, chăn của Chuối cũng đủ ấm mà... hay là tại các bạn miền Nam không quen chịu lạnh như hai nàng xứ Bắc bọn mình nhỉ?! Dù sao cũng rất tiếc là cabaduoivn đã không được thoải mái lắm ở Chuối như bọn mình. Mà, nhóm bạn đi về rồi có viết bài chia sẻ không? mình đang rất hóng :)

@tranttlinh: ngân sách 60$/phòng đôi = 2 người của bạn cũng khá xông xênh rồi, không phải là eo hẹp lắm đâu. Mình thấy bạn dự định ở Jeju hiking Inn - giá đăng trên website còn rẻ hơn vậy mà :) Chỗ đó rất gần chỗ bọn mình đã ở, cũng xuống Bus 600 cùng một bến New Gyeongnam Hotel.

Mình rất thích cách lên lịch trình của bạn, chi tiết và cụ thể. Có thực hiện được hết hay không là một chuyện nhưng quan trọng nhất vẫn là mình có chuẩn bị kỹ càng. Nhưng mình cũng có một chút góp ý là hoa đào mùa xuân ở Hàn nở từ phía Nam lên phía Bắc, liệu có nên bay sang Busan trước, đi Jinhae, Jeju rồi bay về Seoul và từ đó về VN? Cũng thuận đường, có thể trải nghiệm đi đường biển từ Busan tới Jeju, đồng thời lại có cơ hội ngắm được hoa đào ở tất cả các điểm, mua sắm quà xách về cũng tiện hơn nữa.

Chắc mình là người recommend nhà "chuối" ở đây rồi :D
Hihi, đúng rồi, mình đọc trong topic "Hàn Quốc mùa thu" của bạn thì phải, vì mình đọc nhiều nguồn quá, giờ cũng chỉ mang máng thôi :p Cảm ơn bạn đã viết topic chia sẻ rất cụ thể và hữu ích!

Mình với chị bạn thì ko sợ lạnh lắm, vì đợt bọn mình đi Shangrila, thời tiết tầm 2-7 độ vẫn chơi bời ăn ngủ tốt. Còn Jinhae nó gần Busan bạn ạ (cách có khoảng 50 hay 70km về hướng Tây và ngang nhau về vĩ độ), mình để ý năm 2010 đến 2013 thì họ tổ chức lễ hội hoa anh đào dao động từ 2/4-5/4 cho nên mình nghĩ là vẫn kịp đi vào độ hoa nở đẹp.

Chi phí visa HQ khoảng bn vậy Linh? Mình thấy ý kiến của bạn @daugaunhoibo là bay Busan trước cũng hay đó, AirAsia đang khuyến mãi chặng SG-Busan vào thời gian năm sau đó :)

Ý mình là nếu bạn để Seoul (nơi hoa đào nở muôn nhất trong 4 điểm Jinhae, Jeju, Busan, Seoul) lại sau cùng thì sẽ nhiều cơ hội ngắm được hoa đào nở đẹp ở cả 4 điểm ấy, chứ ko chỉ riêng ở Jinhae :)

Không rõ lịch làm việc của bạn ntn nhưng mình thì nghĩ là đi tầm 9-10 ngày, từ 28/3 (thứ Sáu) đến 6/4 (chủ nhật) là vừa xinh. Lịch trình gợi ý có thể như thế này:

Ngày 1 đêm 28/3 (Thứ 6) bay HCM - Busan (giả định bay VNA, Koreana)
Ngày 2 - 29/3: đến Busan tầm 5g sáng, gửi hành lý locker, bắt bus đi Jinhae, tối về lại Busan hoặc ngủ Jinhae
Ngày 3 - 30/3: sáng sớm về Busan. Chơi Busan, tối đi ferry ra Jeju.
Ngày 4 - 31/3: sáng sớm đến Jeju. Chơi Jeju
Ngày 5,6 - 1,2/4: chơi Jeju
Ngày 7 - 3/4: Sáng bay về Seoul. Chiều chơi Seoul
Ngày 8,9 - 4,5/4: chơi Seoul
Ngày 10 - 6/4 (chủ nhật): sáng chơi Seoul, chiều bay về HCM

Như thế này bạn vẫn thoải mái chơi đủ các điểm, đi gọn một chiều mà có thể ngắm được cả hoa từ Jinhae đến Busan ra Jeju rồi ngược lên Seoul luôn ấy.

Còn một điểm nữa là mình thấy lịch trình chi tiết của bạn tính thời gian di chuyển (nhất là ở Jeju) quá sát. Thực tình là mình không nghĩ có thể đi hết như thế được, trừ phi đi tour aka có xe riêng đưa đón và bị lùa qua các điểm tham quan như tên lửa ngắm hoa :D

Ngoài ra, mình thấy cũng nên sắp xếp lại hướng đi và thời gian đến cho các điểm tham quan ở Jeju. Đi chơi, chụp hình, ngắm cảnh thiên nhiên thì yếu tố thời tiết, ánh sáng rất quan trọng. Ví dụ như Oedolgae, thác Jeongbang, thác Cheonjiyeon không nên đi buổi chiều vì lúc đó sẽ bị sấp bóng (nếu bạn có thời gian ngó lại topic của mình sẽ thấy ảnh mình chụp Cheonjiyeon vào lúc sáng sớm chính là tầm nắng chiều thẳng từ biển vào làn nước đổ từ trên vách đá cao xuống -> tầm chiều chiều sẽ sấp bóng -> lên ảnh sẽ bị tối) hay Seongsan Ilchulbong muốn ngắm bình minh thì bạn phải có mặt chân núi từ lúc 6-7g hoặc sớm hơn cơ chứ tầm 8g thì mặt trời cao bằng con sào rồi :)

Một số góp ý nho nhỏ vậy. Mình nghĩ bạn chắc sẽ thích tự nghiên cứu lịch trình hơn.

Chúc bạn thuận lợi và... sớm mua được vé máy bay giá tốt, giờ đẹp!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back