What's new

Háng Đề Chơ_Vật Vờ Rồi Cũng Tới

- Sau khi ngâm cứu cung đường và xin kinh nghiệm các đoàn đi trước.Sáng ngày 14/01/2012.Bỏ Lại sau lưng cơn mưa nhẹ và những lo toan,ưu phiền tại Hà Nội,Chúng tôi gồm 3 xe xuất phát vào lúc tờ mờ sáng,chạy lên Văn Chấn theo đường Thanh Sơn-Thu Cúc.Tại Văn Chấn Có thêm bác Giantia,Son vc đón và nhập cùng đoàn.
- Sau khi nghỉ ngơi,ăn trưa.12h00 chúng tôi gồm 5 xe,7 thành viên cùng xuất phát đi Phìn Hồ trong thời tiết nắng nhẹ,dễ chịu cho 1 buổi offroad phía trước.
- Tuy nhiên những cam go,thử thách đang chờ đợi ở phía trước với những tình huống mà chúng tôi đã không lường hết được..........Và cuối cùng đoàn cũng có cuộc hành xác,trải nghiệm thành công mỗi tội hơi bẩn 1 tý :))
- Xin chân thành cảm ơn những người bạn đồng hành,cảm ơn gia đình anh Khua,cảm ơn những người bạn Mông tốt bụng
- Đoàn cũng đã thu hoăch được rất nhiều ảnh đẹp và bẩn.Thành viên trong đoàn còn được dự đám cưới Mông, Tete thì đã lấy được sdt của em Trà xinh đẹp(hẹn gặp em tại Hà Nội ngàn năm vật vã.Anh hứa sẽ tặng em món quà quý nhất mà anh đang để dành..hehe)

Thác Háng Đề Chơ

Tắm suối khoáng nóng :))

Last edited:
Chà! Em gái duy nhất của đoàn sau chuyến đi trốn kín ghê giờ mới xuất hiện với cái tên lạ hoắc. Cả đoàn luôn nhắc tới cô gái lần thứ 2 đi phượt dính ngay cú lừa ngoại mục của te te lao vào cung đường kinh dị này vậy mà rất bản lĩnh. Lúc đầu cũng lo cho em và nhà quê 66 sợ chưa quen đường miền núi nhưng giờ rất cảm phục các bạn đã vượt qua được chính bản thân mình. Có thể yên tâm, tự tin trên mọi cung đường khác trên miền núi phía bắc này rồi.

Có 3 người rất tự tin khi mới đi cung này đó chứ bác giantia vì chưa biết đường...nên chưa biết sợ, bác tete khi tuyển nhân sự tham gia cũng không nói rõ gì về cung đường nên khi ăn trưa ở Suối Giàng, bàn luận về con đường NguoiNhaQue66 và Sontrancam máu đi con đường này lắm chứ, chỉ ôm nữ duy nhất của đoàn là không ý kiến gì vì "xế" đi đâu "ôm" theo đấy mà...

Công nhận đi Háng về cứ thấy đâu có chữ "háng" là lao vào xem!

Cũng may cho các bác không đi xe máy vào tận bản Tề Chơ nghỉ đêm. Bọn em để xe đạp ở đó mất hết đèn, kính, balô bị lục lấy trộm tiền. Cảnh báo anh em sau này đi Tề Chơ nếu nghỉ tại bản nhớ để ý tư trang tiền bạc. Bản đó toàn sống bằng chuyển gỗ là chính nên có vẻ tật xấu xã hội không thiếu. Trước có nghe nói thôi, giờ lần đầu tiên em gặp cảnh "Mông hành Kinh". Tối ra từ Phình Hồ đến Nghĩa Lộ đoàn 10 xe đạp còn mỗi 2 cái đèn, đi cứ hãi hãi là.

Bọn em đi hôm trời không mưa nên thấy cảnh đẹp hơn các bác nhiều, xe đạp lợi thế hơn xe máy, chúng em còn mang theo xe đạp vào tận thác luôn.

Bác nào rỗi ghé qua xem bọn em đi Háng Tề Chơ ở đây nhé

Công nhận đi Háng về cứ thấy đâu có chữ "háng" là lao vào xem!

Cũng may cho các bác không đi xe máy vào tận bản Tề Chơ nghỉ đêm. Bọn em để xe đạp ở đó mất hết đèn, kính, balô bị lục lấy trộm tiền. Cảnh báo anh em sau này đi Tề Chơ nếu nghỉ tại bản nhớ để ý tư trang tiền bạc. Bản đó toàn sống bằng chuyển gỗ là chính nên có vẻ tật xấu xã hội không thiếu. Trước có nghe nói thôi, giờ lần đầu tiên em gặp cảnh "Mông hành Kinh". Tối ra từ Phình Hồ đến Nghĩa Lộ đoàn 10 xe đạp còn mỗi 2 cái đèn, đi cứ hãi hãi là.
...

Đúng đấy bác ạ, những ai đã đi trên con đường này rồi thì cứ thấy "Háng..." thì cũng háo hức muốn biết cảm nhận của mọi người ra sao có giống nhau trong mỗi chuyến đi không? Thật ra hôm đó đường nó không tốt như đợt các bác đi nên khi bọn nhà em tới Làng Nhì thì tối muộn rồi, nên quyết định nghỉ lại sáng hôm sau mới đi vào Háng Đề Chơ, đêm hôm ở Làng Nhì trời mưa to, trời mưa ác thế thì chỉ có nước đi bộ vào thôi...Chứ mang xe vào lại lôi ra thì...chết ngắc ngứ trong đó luôn. Đúng là đoàn các bác gặp chuyện không may trong chuyến đi, nhưng tất cả mọi người về an toàn thì cũng là điều vui mừng quá đi rồi...nên các đoàn đi sau vào Háng nên thận trọng hơn đối với đồ đạc tư trang cá nhân của mình...
Nhà các bác mang cả xe xuống Háng thì thật là hãi...con đường đâu có dễ đi khi phải luồn rừng cơ chứ...

Giờ đi trước bác giantia đoạn nữa vậy, bác đang loanh quoanh đỉnh đồi với thửa ruộng bậc thang thì...em vẫn đang ở lòng suối đây...

Cái đôi đi trên bộ này sau cùng cũng xuống...nước hết nhé, theo lòng suối đi vào thác...tính đi bằng đường thủy...

Đến chỗ này thì...nước nhiều quá, đi tiếp thì chỉ có bơi vào...

Cũng vì chẳng biết đường nó thế nào, nên cứ nơi thấp là đi vào...khác mấy người bà kon đồng bào sống ở nơi này quá, người ta thường bảo: Người Thái ăn theo nước, người Mông ăn theo mây...nên nhìn địa hình cũng chẳng biết mà quyết định...cái con suối ...

Đi đến nơi này rồi, không lẽ dừng lại...vì cũng chẳng thấy đường bộ đâu hết, mỗi cách đi theo con nước từ thác chảy ra, nước thì lạnh và khi phải ngâm người dưới nước thì chẳng dễ chịu chút nào...Tuy rằng đến tầm 12h trưa đã có nắng lên, nhưng gần như cũng không có tác dụng gì...vì nắng yếu quá...

MÌnh là mình thích những cung đường này, và có ai dọa vẫn cứ đi, chỉ trừ không đi được nữa thì mới dừng thôi.
Và cũng chưa bao giờ có thảm cảnh đi bằng 4 chân như khi leo vào thác... Em lần sau thà chọn con đường bơi vào thác còn sướng hơn là leo trèo như vậy =))
Nhưng nếu bác nào sức khỏe yếu thì khuyên là đừng bơi, chịu khó leo núi đi trên các thửa ruộng ngô của đồng bào sẽ ổn hơn.
Đường vào Đề Chơ thì mùa mưa tốt nhất các bác nên trekking, còn mùa khô sẽ có thể mang xe vào tận Thôn. Đề CHơ nghèo cũng 1 phần họ chưa biết làm ăn, chứ với những khối pơmu như vậy thì việc xóa đói giảm nghèo là hoàn toàn làm được.
Hôm bọn Em vào thì trường tiểu học ở đó đã nghỉ tết nên không biết trẻ con và người dân trong đó có thiếu thốn gì không? ( Cái trống đoàn đi trước tặng nó ra sao?)_ sau này có chuyến nào tình nguyện vào đó, Các bác ơi Em, Em sẽ theo nhiệt tình.

...
Và cũng chưa bao giờ có thảm cảnh đi bằng 4 chân như khi leo vào thác... Em lần sau thà chọn con đường bơi vào thác còn sướng hơn là leo trèo như vậy =))

Có một pic hình minh họa...đấy, sẽ cho lên "làm hàng" sau :)) , giờ đợi bác giantia...post hình con đường theo lòng suối nữa là...cả nhà chuẩn bị đi đường bộ...leo đồi, chứ post ảnh một mình thì chẳng mấy là vào luôn chân thác, nơi con nước đổ...

NguoiNhaQue66: đường thế này sao?

Kiên trì lắm, đáng khen cho cặp này...

Cái bọn đường dễ không đi...cứ đi lội nước...

Giờ đi trước bác giantia đoạn nữa vậy, bác đang loanh quoanh đỉnh đồi với thửa ruộng bậc thang thì...em vẫn đang ở lòng suối đây...

Cái đôi đi trên bộ này sau cùng cũng xuống...nước hết nhé, theo lòng suối đi vào thác...tính đi bằng đường thủy...

Này nhé, Tớ đi đúng đường, có người lại gọi xuống suối đi thì mới xuống suối chứ bộ!

Này nhé, Tớ đi đúng đường, có người lại gọi xuống suối đi thì mới xuống suối chứ bộ!
Này nhé, Tớ mới đi đúng đường, có Người đang phải tập trung đi bằng 4 chân thì làm sao mà biết được đường ở hướng nào chứ! :LL

Này nhé, Tớ mới đi đúng đường, có Người đang phải tập trung đi bằng 4 chân thì làm sao mà biết được đường ở hướng nào chứ! :LL

Ừ, có 2 người đi đúng đường...nhưng lại bị mấy người dưới suối gọi thế là xuống hết luôn...Cái đoạn ở dưới suối ai cũng có phần hết, đi 2 chân hay 4 chân và cả bằng mông nữa...tất cả đều ở dưới suối này mà...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back