What's new

Háng Đề Chơ_Vật Vờ Rồi Cũng Tới

- Sau khi ngâm cứu cung đường và xin kinh nghiệm các đoàn đi trước.Sáng ngày 14/01/2012.Bỏ Lại sau lưng cơn mưa nhẹ và những lo toan,ưu phiền tại Hà Nội,Chúng tôi gồm 3 xe xuất phát vào lúc tờ mờ sáng,chạy lên Văn Chấn theo đường Thanh Sơn-Thu Cúc.Tại Văn Chấn Có thêm bác Giantia,Son vc đón và nhập cùng đoàn.
- Sau khi nghỉ ngơi,ăn trưa.12h00 chúng tôi gồm 5 xe,7 thành viên cùng xuất phát đi Phìn Hồ trong thời tiết nắng nhẹ,dễ chịu cho 1 buổi offroad phía trước.
- Tuy nhiên những cam go,thử thách đang chờ đợi ở phía trước với những tình huống mà chúng tôi đã không lường hết được..........Và cuối cùng đoàn cũng có cuộc hành xác,trải nghiệm thành công mỗi tội hơi bẩn 1 tý :))
- Xin chân thành cảm ơn những người bạn đồng hành,cảm ơn gia đình anh Khua,cảm ơn những người bạn Mông tốt bụng
- Đoàn cũng đã thu hoăch được rất nhiều ảnh đẹp và bẩn.Thành viên trong đoàn còn được dự đám cưới Mông, Tete thì đã lấy được sdt của em Trà xinh đẹp(hẹn gặp em tại Hà Nội ngàn năm vật vã.Anh hứa sẽ tặng em món quà quý nhất mà anh đang để dành..hehe)

Thác Háng Đề Chơ

Tắm suối khoáng nóng :))

Last edited:
Oài, không có bác nào "bình lựng" ảnh sao? Thế em tự "bình loạn" vậy, văn phong đâu cần phải cao sang chi lắm chứ các bác...
Xin được bắt đầu bằng đoạn tùy bút...
Tùy Bút HÁNG ĐỀ CHƠ!
...
Đôi Tình Yêu Lạ: Tớ gọi thế vì tớ chẳng biết coi hai bạn là thế nào? chẳng biết các bạn có yêu nhau ko? nhưng tớ trân trọng, tớ trân trọng khi các bạn biết truyền hơi ấm cho nhau, trong cái đêm giá lạnh ở nhà anh chàng người mông A.KUA các bạn đã biết bỏ ra ngoài những cái tạp niệm phàm trần để đến với nhau bằng thứ tình yêu mà chẳng biết phải gọi thế nào, tớ tạm đặt cho chuyện tình của các bạn cái tên như sau"Hơi Ấm Dưới Chân Thác ĐỀ CHƠ" hay yêu nhau đi, hay yêu khi chúng mình biết chia sẽ, biết đặt bàn tay vào nhau đưa cho nhau cái cảm giác phải đứng lên, và đi tiếp, mặc dù chẳng ai biết hay hiểu phía trcs là ji,chỉ biết rằng chúng mình yêu dịch chuyển thì đồng nghĩa rằng chúng ta luôn hướng về phía trc, mặc dù tớ hay đi lùi hè hè.

Giấc mơ...Đề Chơ

Ở nơi ấy, tôi đã thấy trên ngọn núi cao có hai người, chỉ có hai người...chỉ có một mùa...yêu nhau

Ở nơi ấy, đàn dê trắng nhởn nhơ trên đồi, một mái tranh nghèo, một nhà sàn đơn sơ.
Ở nơi ấy, họ đã sống cuộc sống yên bình...

Ai yêu tự do, yêu rừng xanh thì lên núi...

Ôi ĐỀ CHƠ...

Last edited:
Công nhận đi Háng về cứ thấy đâu có chữ "háng" là lao vào xem!

Cũng may cho các bác không đi xe máy vào tận bản Tề Chơ nghỉ đêm. Bọn em để xe đạp ở đó mất hết đèn, kính, balô bị lục lấy trộm tiền. Cảnh báo anh em sau này đi Tề Chơ nếu nghỉ tại bản nhớ để ý tư trang tiền bạc. Bản đó toàn sống bằng chuyển gỗ là chính nên có vẻ tật xấu xã hội không thiếu. Trước có nghe nói thôi, giờ lần đầu tiên em gặp cảnh "Mông hành Kinh". Tối ra từ Phình Hồ đến Nghĩa Lộ đoàn 10 xe đạp còn mỗi 2 cái đèn, đi cứ hãi hãi là.

Cũng như các bác tete, giantia.. đây, đoàn e cũng đi Háng vào ngày mưa bão, vất vả đủ đường mới vào đến thôn Đề Chơ. Đoàn e cũng phải ngủ lại, nhưng đồ đạc tư trang thì không mất thứ gì, có thể các bác đoàn Emong ko may. Dù có 1 số điều chưa thật sự suôn sẻ, nhưng nói chung e thấy người ở Đề Chơ cũng tốt, ko đến nỗi nào đâu các bác ạ.

Đây là chia sẻ hồi ức Háng đề chơ của đoàn em: https://www.phuot.vn/threads/31061-Háng-Đề-Chơ-Cháu-không-nhận-đâu-Đề-dành-cho-các-em-bé-hơn

Tùy Bút HÁNG ĐỀ CHƠ!
...
NGười Nhà Que66: anh phải nói rằng em thật là tuyệt vời,nếu chuyến đi này ko có em chắc chắn ko thành công, ko phải vì em khỏe và kéo xe cho giantia đâu, mà anh biết rằng tất cả mọi người đều ghen tị với em, với cái tuổi như của em, bọn anh chẳng biết ji ngoài việc đánh bi, đánh đáo và kua gái, nhưng em thì khác, em đã biết yêu, biết tìm đến những nơi hoang sơ, và cảm nhận tình yêu bằng một tría tim nhiệt huyết, biết đồng cảm với những khó khăn và vượt qua nó, biết tìm đến những điều xưa cũ, v..v.. bọn anh phải cố gắng để bằng em và đã thành công! cảm ơn em ngươinhaque66.

Một mình lang thang trên đất này,
theo dấu chân cha ông từng ngày.
Một mình qua sông, qua núi đồi...

Tôi như con chim lạc bay trên trời cao
Tôi như con thú hoang lang thang trong rừng sâu

Một mình lang thang trên đất này,
theo dấu chân cha ông từng ngày.
Một mình qua sông, qua núi đồi,
tìm mặt trời và tìm lời ru ngàn đời.

Đi tìm lời ru...

Last edited:
Em xin post nốt những bức ảnh cuối cùng của em chụp ạ [văn chương tệ quá nên em hổng biết viết gì hết. nên ngôn phong chỉ dăm ba câu con cóc thế này :( !!!]

Lầm lũi đường về

Còn theo anh thì chuyến đi có 2 Sơn trở thành quân chân đất đi bán giầy, còn sau vụ kéo pháo thì con xe của anh tan nát thế này đây te te làm gì mà chẳng "xót"

Xi nhan sau

Xi nhan trước

Đứt dây Contermet

Và chiến lợi phẩm là 1 đoạn dây buộc lốp

Và chân có đóng dấu ống xả

Nếu những đắm say vội vã
Ta đã trao nhau để rồi lãng quên
Nhưng năm tháng trôi...
Ðể sỏi đá quen bước chân anh...

Khi thời gian chưa xóa mờ vết thương
Dù cho năm tháng qua...

Xin như cơn mơ cho bông hoa sẽ mãi mãi trong tim ta...

Ðể lòng mang bao... khắc sâu
Vì ta đã trót yêu...

...

...

Tùy Bút HÁNG ĐỀ CHƠ!
...
TeTe; Người bạn đồng hành thường niên của tớ chắc cũng chẳng nói đến để làm ji, một anh chàng te te, ờ thì hắn là thế, cứ te te, nhưng tốt tính lắm, àh còn một điều về hắn, một bác sĩ quái dị, một bác sĩ đi lên từ nghề đóng tàu biển, ấy vậy mà lại giỏi, ko chỉ giỏi về nghề Y mà còn giỏi lừa anh em bạn , đưa anh em vào những con đường thơ mộng, nhưng để đánh đổi những giây phút thơ mộng đấy anh em phải đổ mồ hôi, nước mắt và cả máu, sự chênh vênh giữa một bên là núi cao, vực sâu cũng đồng nghĩa như cái chết và sự sống, ta phải đấu tranh phải đoàn kết để rồi sau đó cả lũ lại được nghe những điều nhạc du dương của Bằng Kiều cất lên trên những vạt núi những vạt sương mờ đục cùng mùi cafe đắng ngắt nơi đầu lưỡi..
...
Luyện cho đôi chân vượt đường xa không mỏi, luyện cho tinh thần là chỉ tiến không lui.
Gậy trong tay mồ hôi đã bóng, màu gỗ quê hương mang cả mối tình dân
...
Nơi núi mờ xa mà ta chưa qua, có suối reo, có gió ngàn cây có dốc cao vực sâu mất lối.
Mây trắng quyện dưới chân bước bồi hồi, có nắng lửa đốt thiêu vách núi...
Cho gậy mòn dốc núi ...

Ấy là bác tete...

Những bức hình thật đẹp về những con người nơi này, không biết khi nào chúng ta sẽ trở lại nơi này để gửi lại họ những bức hình...mà họ là nhân vậy chính mà cũng không nhìn được những bức hình mà mọi người đã chụp...

Cha là vầng ánh sáng thái dương
Luôn soi đường cho con đi mãi
Con đã được nuôi nấng với bao tình thương
Cha mẹ đã dành cho con hết
Suốt cuộc đời sương gió nắng mưa ngày đêm
Lo cho con cuộc sống ấm êm
Rồi thời gian trôi qua rất nhanh
Qua đi tuổi thơ ấu ngày nào...
...
Mẹ là những tiếng hát ấm áp ru con khi đông lạnh về
Mẹ là những ánh nắng lấp lánh đưa con đi trên đường quê
...

Xin được gửi những lời này đến 2 bố con và gia đình của anh, mong là sau khi bé lớn lên mọi thứ trên quê hương của bé đã thay đổi nhiều rồi so với bây giờ...

Gió cuốn theo chiều xuống qua bao đồi nương.
Nắng úa trên ngàn lá khi ánh chiều buông.

...
Tiếng hát cô mường vương trên rừng chiều bao la, qua suối đồi khe lá.

...
Tiếng hát ai buồn quá bên lưng đèo cao, tiếng suối bên ngành đá dư âm về đâu.
Nghe khợi bao niềm thương yêu về miền cô liêu bên bản xưa rừng chiều.

...
Khói sáng vương đồi núi lan trong chiều sương.
Thấp thoáng trong làn khói, bóng ai dừng chân, thắm thiết câu mộng mơ.
Ôi rừng đồi hoang xơ tôi vẫn còn ghi nhớ.
Nhớ biết bao hình bóng không bao giờ không bao giờ phai.
Nhớ tiếng khèn chiều ấy như ru lòng ai.
Nhớ dáng ai ngồi đây khi chiều nào quay tơ bên bản xưa đợi chờ.

...
Rừng ơi, vang lên muôn lời ca xa xa trong màn sương, âm u khi chiều xuống...

Chiều lên bản...xưa đợi chờ...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back