What's new

Hành hương về Tây Yên Tử, lên Ngọa Vân Am chiêm nghiệm Phật Pháp

Đường link những chuyến đi trước:
1. Khám phá rừng quốc gia Xuân Sơn - Phú Thọ, bản Dù 05-12-2009: https://www.phuot.vn/threads/6777-Kh...ơn-Phú-Thọ
2. Khám phá rừng quốc gia Xuân Sơn - Phú Thọ, Bến Thân 30-01-2010: https://www.phuot.vn/threads/6777-Kh...ú-Thọ/page2
3. Hà giang - Lũng Tám - Phó Bảng - Lao Sang - chợ phiên Đồng Văn - Lũng Phìn -Mậu Duệ - Du Già 27-03-2010: https://www.phuot.vn/threads/4624-Hà...-yêu-x/page11
4. Tà Xùa - Hang Chú - Pa Cư Sáng 09-07-2010: https://www.phuot.vn/threads/6777-Kh...ú-Thọ/page7
5: Mù Căng Chải - Chế Tạo - Bản Mù - Làng Nhì - Phình Hồ, cung đương thử thách tay lái và thần kinh thép 3-9-2010: https://www.phuot.vn/threads/10897-...-Nhì-Phình-Hồ-luyện-tay-lái-và-thần-kinh-thép
--------------
Tranh thủ hai ngày nghỉ cuối tuần 9 và 10-10-2010, tôi lại độc hành tới Tây Yên Tử, địa danh linh thiêng với Ngọa Vân Am, nơi Phật hoàng Trần Nhân Tông đã tu tập và viên tịch. Mục đích của chuyến đi này vừa là tìm hiểu thiên nhiên núi rừng Tây Yên Tử, vừa là trải nghiệm những giây phút thư thái của người tu tập Phật Pháp, những mong hiểu thêm về Đạo Phật và giác ngộ thêm đôi chút kiến thức.

Re: Hành hương về Tây Yên Tử, lên Ngọa Vân Am chiêm nghiệm Phật Pháp

Ngọa Vân Am được Viện khảo cổ học Việt Nam khẳng định là nơi này vào tháng 7-2008 với rất nhiều bằng chứng thuyết phục. Hi vọng chính quyền sẽ để nguyên nơi này chứ đừng có đầu tư vào làm gì, các ông ấy mà quan tâm vào là sẽ phá tan hết, khéo lại mắc cái cáp treo lên Ngọa Vân thì xong, hội hè đình đám rồi ăn xin ăn mày lại nằm từ Trại Lốc lên đến Thông Đàn.

Tuyệt quá, theo dõi hành trình, mình khâm phục bạn. Mình nghe nói nhiều về nơi này nhưng chỉ qua sách vở nên mơ hồ lắm . Bài viết, hình ảnh chuyến đi thực tế của bạn cho mình nhiều thông tin. Xin cám ơn

t3 năm ngoái, nhóm TYT (viết tắt của Tây Yên Tử) của em cũng đã khám phá khu này, bọn em sau khi lên Am Ngọa Vân, còn thẳng tiến tiếp lên chủa Hồ Thiên, cảnh sác có phần đẹp và cổ kính hơn Am Ngọa Vân đấy ạ. Sang năm sinh nhật nhóm TYT 1 tuổi, bọn em lại định lên lại lần nữa. Thăm các sư cụ ở Am và Chùa :D. Nếu anh có hứng thú, trước khi đi em sẽ pm nhé

Có một đường khác lên Ngọa Vân như một cao nguyên thu nhỏ, triền cỏ trải dài, đá nằm rải rác khắp nơi và gió thổi tung người...

[Nhìn về tổng thể, Ngọa Vân Am rất đơn sơ giản dị, mọi thứ chỉ là tối thiểu, ngoài ra không có bất cứ thứ gì gọi là giá trị. Trái với những ngôi chùa khác thời nay, hoành tráng, xa xỉ. Ngọa Vân Am có lẽ là ngôi chùa duy nhất hiện nay không thấy để Hòm Công Đức, cuộc sống của các sư ở đây thật thanh tịnh, đúng với lý Vô Thường, Vô Ngã. Đã ngộ được lẽ Vô Thường, Vô Ngã thì đâu cần chùa to làm gì, đâu cần tượng Phật to làm gì vì những thứ đó to hay nhỏ chẳng khác gì nhau, trong chùa đâu có Phật, thậm chí trong tượng Phật cũng đâu có Phật, đến trong xá lị của Phật cũng đâu có Phật, Phật ở trong tâm mỗi người và ai cũng có thể thành Phật được. Nếu cứ chấp vào chùa to, tượng to, rồi nhiều xá lị thì mới có Phật là rơi vào sự Vô Minh.
Mới là thành viên của diễn đàn, đọc hết các bài của bạn về các chuyến đi mà nể phục bạn quá. Giọng văn của bạn cũng hay, cuốn hút người đọc. Tuy nhiên bàn về vấn đề tôn giáo theo mình bạn không nên đi sâu hay có những bình luận với hơi hướng tiêu cực như những lời trên. Bạn có thể tham giảo thêm về giáo lý nhà Phật ở :phattuvietnam.net

Nhân đây nhớ lại một công án của Thiền Tông:
Một nhà tu hành đã đi khắp chốn cao sơn lưu thủy mong tìm được thày chỉ giáo cho mình con đường đốn ngộ, thế rồi một ngày trên một đỉnh núi tuyết phủ dầy, ông ta gặp một thiền sư. Vị thiền sư đang chẻ củi chuẩn bị nấu cơm, nhà sư cất lời hỏi thiền sư: Phật ở đâu? Thiền sư im lặng bỏ vào trong lều vung rìu bổ đôi bức tượng Phật bằng gỗ trên bàn thờ. Nhà sư hỏi: Ông bổ tượng làm gì? Thiền sư đáp: Để tìm xá lợi. Nhà sư: Tượng gỗ làm gì có xá lợi.
Lúc nhà sư trả lời thì tức là ông ta cũng ngộ ra được vấn đề phải tìm Phật ở đâu.[/QUOTE]

[Nhìn về tổng thể, Ngọa Vân Am rất đơn sơ giản dị, mọi thứ chỉ là tối thiểu, ngoài ra không có bất cứ thứ gì gọi là giá trị. Trái với những ngôi chùa khác thời nay, hoành tráng, xa xỉ. Ngọa Vân Am có lẽ là ngôi chùa duy nhất hiện nay không thấy để Hòm Công Đức, cuộc sống của các sư ở đây thật thanh tịnh, đúng với lý Vô Thường, Vô Ngã. Đã ngộ được lẽ Vô Thường, Vô Ngã thì đâu cần chùa to làm gì, đâu cần tượng Phật to làm gì vì những thứ đó to hay nhỏ chẳng khác gì nhau, trong chùa đâu có Phật, thậm chí trong tượng Phật cũng đâu có Phật, đến trong xá lị của Phật cũng đâu có Phật, Phật ở trong tâm mỗi người và ai cũng có thể thành Phật được. Nếu cứ chấp vào chùa to, tượng to, rồi nhiều xá lị thì mới có Phật là rơi vào sự Vô Minh.
Mới là thành viên của diễn đàn, đọc hết các bài của bạn về các chuyến đi mà nể phục bạn quá. Giọng văn của bạn cũng hay, cuốn hút người đọc. Tuy nhiên bàn về vấn đề tôn giáo theo mình bạn không nên đi sâu hay có những bình luận với hơi hướng tiêu cực như những lời trên. Bạn có thể tham giảo thêm về giáo lý nhà Phật ở :phattuvietnam.net

Nhân đây nhớ lại một công án của Thiền Tông:
Một nhà tu hành đã đi khắp chốn cao sơn lưu thủy mong tìm được thày chỉ giáo cho mình con đường đốn ngộ, thế rồi một ngày trên một đỉnh núi tuyết phủ dầy, ông ta gặp một thiền sư. Vị thiền sư đang chẻ củi chuẩn bị nấu cơm, nhà sư cất lời hỏi thiền sư: Phật ở đâu? Thiền sư im lặng bỏ vào trong lều vung rìu bổ đôi bức tượng Phật bằng gỗ trên bàn thờ. Nhà sư hỏi: Ông bổ tượng làm gì? Thiền sư đáp: Để tìm xá lợi. Nhà sư: Tượng gỗ làm gì có xá lợi.
Lúc nhà sư trả lời thì tức là ông ta cũng ngộ ra được vấn đề phải tìm Phật ở đâu.
[/QUOTE]

Vâng, tôn giáo và đức tin luôn là những đề tài hết sức nhạy cảm, chúng ta sẽ tránh tranh luận tại đây. Tất cả những cảm nhận, suy nghĩ trong bài viết chỉ là của cá nhân tôi, nó không hẳn là hoàn toàn đúng. Có những vấn đề phải mất nhiều thời gian, trải nghiệm và suy ngẫm nhiều mới ngộ ra được. Nếu bạn có gì chỉ bảo về đạo Phật xin PM cho tôi hoặc gọi cho tôi theo số 01279 555 666, rất vui khi được tiếp chuyện.

Hi hi, bác diễn giải theo Thiền Tông, Sign lại Mật Tông... Chùa nhỏ yên tĩnh thì tốt, chùa to yên tĩnh còn tốt hơn, không có xá lị cũng được, có thì lại càng tốt vậy có gì mâu thuẫn đâu.
Còn ý kiến riêng em thì mỗi topic như nhật ký cá nhân hoặc như ngôi nhà mà người chủ có quyền sắp xếp. Còn người xem hay bình luận chỉ là khách thôi. Nếu không thì có 1 form giống nhau chán chết. :D
Vài năm trước em chán đời lang thang tìm đường lên Ngoại Vân - Hồ Thiên mà vòng vèo từ bắc hà sang Quảng Ninh rồi quay lại mà không tìm được đúng đường phải quay về HN, đợt 2 mới đi được.

Cám ơn bạn đã chia sẻ. Mình biết nơi này từ lâu lắm rồi. Đây là 1 nơi mà mình rất rất mong có dịp đặt chân tới. Am Ngọa Vân. Không biết đến lúc mình đi có tìm được bạn đồng hành ko, vì mình là nữ mà.:D

Cám ơn bạn đã chia sẻ. Mình biết nơi này từ lâu lắm rồi. Đây là 1 nơi mà mình rất rất mong có dịp đặt chân tới. Am Ngọa Vân. Không biết đến lúc mình đi có tìm được bạn đồng hành ko, vì mình là nữ mà.:D

Nữ tìm bạn đồng hành càng dễ, có điều là trên Ngọa Vân Am có biển cấm nữ ngủ qua đêm, thế mới đau.
Nếu bạn đi vài người thì chắc có thể vẫn xin thầy trụ trì ngủ lại được đấy.

Last edited:

Hic, toàn bộ ảnh của Bác battramdao đều ko xem được. Tiếc quá ah, vì em đang định làm 1 chuyến nên cần tham khảo thêm. Bác có thể xem lại hộ em ko

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,924
191,773
Latest member
thuexe16chodalat
Back