What's new

Hành trình chinh phục Fanxipan 17/7/2010

Status
Not open for further replies.
Đợt này có mấy người bạn của mình ở HCM ra muốn mình setup một chuyến du lịch cho nhớ đời. Mà đúng lúc mình đang muốn làm phát chinh phục Fan lần nữa, lần trước đi chưa đã, nhất là khâu chụp hình, cậu porter đi cùng mình chụp không được ổn cho lắm.

Lịch mình tính như vầy: các bạn ở HCM sẽ bay ra HN vào tầm 12h30 thì 14h30 có mặt ở Nội Bài. Sau khi làm thủ tục và lấy hành lý, từ đó bắt xe bus 07 về đúng nhà mình luôn, tầm 16h. Mọi người tắm rửa, nghỉ ngơi, thu gọn hành lý gọn nhẹ và kiểm tra lần cuối. Nếu “buồn chân” cả nhà có thể hành quân ra công viên Thủ Lệ ngay gần nhà mình tham quan, chụp ảnh trong khi mình chuẩn bị bữa tối chiêu đãi món mì xào “made by me” nhé. Đúng 19h30 khởi hành ra ga Trần Quý Cáp bắt tàu SP7 khởi hành lúc 20h35 đi Lào Cai.
5h sáng ngày 17/7 là các bạn có mặt ở ga Lào Cai, điểm danh xong xuôi cả nhóm ra xe đợi sẵn (mình có đặt xe riêng tránh tình trạng phải đi 2 xe và phải chờ) chạy thẳng Sapa.

Từ ga Lào Cai đến thành phố Sapa là 38km, đi nhanh mất chừng 1h đồng hồ. Xe lên khách sạn đặt sẵn – vì mình đi vào dịp cuối tuần nên tất cả mọi thứ đều phải book từ trước đó 2 tuần nhé. Mọi người nghỉ ngơi, ăn sáng, soát lại đồ đạc thật gọn nhẹ cho 2 ngày leo núi bắt đầu xuất phát. 7h30 hành trình chinh phục Fanxipan sẽ bắt đầu.

Chúng ta sẽ leo một mạch từ 7h30 dự kiến đến 16h sẽ lên đến đỉnh Fan, đương nhiên trên đường đi sẽ có nghỉ ngơi dọc đường, lần trước mình đi là từ 5h30 xuất phát thì 14h có mặt trên đỉnh mà đó là mình ko hề có sự chuẩn bị thể lực hay luyện tập gì đâu đó nhé. Mục tiêu: chinh phục Fan trong ngày thứ 7 17/7 – ngày đẹp cho dễ nhớ. Cả nhà có 1 tiếng đề chụp hình, mở sâm panh, pháo giấy, alo cho người thân nhé – sóng điện thoại ở đỉnh Fan là 5 vạch cả 3 mạng Vina, Mobi và Vit teo. 17h lên đường về trạm nghỉ ở độ cao 2800m, có sẵn lán nghỉ cả rồi, không phải lo thuê lều đâu, ở đây cũng sạch sẽ khô ráo lắm.

Đêm 17/7 các chàng porter người Mông sẽ tổ chức tiệc chiêu đãi và chúc mừng thịnh soạn các món ăn: lợn sữa quay, thịt bò xào rau thập cẩm, canh rau bắp cải, khoai tây chiên, ăn tráng miệng có dưa hấu, lê, có thêm café hoặc lipton pha sẵn nhé. Đêm hôm đó sẽ có màn kể chuyện, ca nhạc theo yêu cầu và tâm sự của từng thành viên, mỗi chúng ta đều là những người chưa quen biết tâm tình cùng nhau ^^
Ảnh các món ăn nè:

lượn nướng được quay luôn cho nóng nhé

lợn được pha ra

món thịt bò xào rau thập cẩm

canh bắp cải

mì tôm với thịt bò và trứng ốp lếp

lẩu cá hồi

món khau nhục - đặc sản miền núi Tây bắc

5h30 thức dậy, xử lý bữa sáng với mì tôm trứng rán. Đúng 6h30 đoàn lên đường về Sapa. Không ăn trưa dọc đường, về đến Sapa lúc 13h, mọi người nghỉ ngơi tắm rửa và ăn bữa trưa với lẩu cá hồi đặc sản Sapa. 4h chiều, tự do tham quan Sapa: nhà thờ, chợ Sapa, thưởng thức các món nướng ven đường, tham quan khách sạn Công Đoàn, mua sắm…

Nếu nhóm nào vẫn muốn ở lại khám phá Sapa về đêm thì có thể tách đoàn ở lại. Nếu không, đúng 18h chúng ta bắt xe ra Ga Lào Cai về HN trên tàu Sp6. 5h sáng về đến ga Trần Quý Cáp kết thúc hành trình ^^, mọi người có thể về nhà mình nghỉ ngơi lấy đồ nhé.

Chi phí cho chuyến đi mình sẽ update sau trong buổi off sắp tới của nhóm: 27/6. Hiện nay nhóm mình có tổng cộng 8 người đăng ký 4 nam, 4 nữ trong đó có 5 bạn ở Sài Gòn. Ai đăng ký đi thêm thì đặt ở topic này nhé, lưu ý để lại số điện thoại và yahoo tiện liên lạc. Hoặc add nick mình: nguyentransy86, 090 455 3426.

Last edited:
@davidpham: vậy là nhóm SG book vé máy bay chung hay tự ai nấy lo...còn chuyến đi núi Bà Đen lịch trình cụ thể thế nào vậy anh?...

dear :kanzzz, nhóm SG chốt danh sách rồi book đi chung luôn chứ, còn chuyến đi núi Bà Đen thì sáng 7 giờ ngày 27/6/2010 tập trung tại Metro quận 12(theo ý kiến của bạn tieuthu_nhu dao ), bắt cặp đi chung 1 xe cho tình cảm , xe dư thì gởi nhà bạn tieuthu_nhudao, lịch trình thì cứ đi tới đâu tính tới đó, leo núi bà đơn giản mà các bạn ,leo len leo xuống , chạy xe về khỏe re như con bò kéo xe , mọi người ủng hộ nhe

Đi xe bus ra ga mà chị Thanh, có chị có chị Hằng vừa đăng ký thêm 3 vé ở HCM. Thế là HCM có 13 người rồi nhé vui quá ^^
Chi Hằng ở trong nhóm chị rồi - chị ấy ko biết chị đã đăng ký . Đúng là tư tưởng lớn gặp nhau tại Fan . Còn chuyến đi núi Bà Đen lịch trình cụ thể thế nào ( phương tiện , giờ giấc dự kiến , ăn uống ... )??? davidpham cho mọi người biết đi .
sau khi off mình sẽ bàn cụ thể vé máy bay . Đoàn mình đã có người đã mua vé rùi - cả vé máy bay lẫn vé tàu ( "máu" thế ) . Để tiết kiệm thời gian nên có danh sách những thứ cần mua tránh tình trạng "phượt" ở chợ Tân Bình ngắm đủ người , đủ thứ mà về vẫn thấy thiếu -hehe.

Chi Hằng ở trong nhóm chị rồi - chị ấy ko biết chị đã đăng ký . Đúng là tư tưởng lớn gặp nhau tại Fan . Còn chuyến đi núi Bà Đen lịch trình cụ thể thế nào ( phương tiện , giờ giấc dự kiến , ăn uống ... )??? davidpham cho mọi người biết đi .
sau khi off mình sẽ bàn cụ thể vé máy bay . Đoàn mình đã có người đã mua vé rùi - cả vé máy bay lẫn vé tàu ( "máu" thế ) . Để tiết kiệm thời gian nên có danh sách những thứ cần mua tránh tình trạng "phượt" ở chợ Tân Bình ngắm đủ người , đủ thứ mà về vẫn thấy thiếu -hehe.

Còn có vé ô tô xuyên Nam - Bắc nếu bác nào có nhu cầu nhé ^^
Hi em có bảo chị Hằng là nhóm mình đông kế toán hóa ra là các chị ở cùng phòng cả, thế thì ở HCM là 10 người tất cả.

Còn có vé ô tô xuyên Nam - Bắc nếu bác nào có nhu cầu nhé ^^
Hi em có bảo chị Hằng là nhóm mình đông kế toán hóa ra là các chị ở cùng phòng cả, thế thì ở HCM là 10 người tất cả.

Em ở HN nhưng hiện giờ đang lang thang cùng anh em HCM bác ah.

GỞI TẤT CẢ CÁC BẠN LEO FAN HN VA HCM

Đồ dùng đi shoping chợ Tân Bình chủ yếu mua các vật dụng cá nhân để leo núi thôi, vì thời tiết khắc nghiệt, nắng mưa bất thường lắm nên phải chuẩn bị kĩ càng từ trước, sau đây là danh sách cần thiết:
1. áo mưa đi bộ càng gọn càng tốt vì khi leo đỡ vướng víu, hoặc áo khoác chống nước vì nếu trời mưa nhỏ thì hổng sao (mang theo 1 hay 2 áo mưa tiện lợi cũng có ích lắm)
2. quần loại chống thấm nước thì quá tốt (đừng chọn loại rộng quá leo sợ vướng víu )
3. balo leo núi loại không thấm nước hoặc túi vải không thấm nước nhét đồ đạc vào rồi để trong balo cũng được
4. mang thêm 1 cái quần jean hay loại gì cũng được tối ngủ cho đỡ lạnh
5. áo thun hoặc áo khoác ngủ cho đỡ lạnh
6. giầy thì mua giày của bên quân đội hay sử dụng ,có đinh thì càng tốt dễ bám đường và đá
7. găng tay 2 đôi
8. tất 2 hay 3 đôi thì tùy (có thể mang luôn 2 đôi tất rồi đi giày cho êm chân )
9. mũ tai bèo trùm đầu và mũ len
10. khăn lau mồ hôi khi leo( khăn rằn cho máu, phượt mà )
11. 1 đôi dép để tối ngủ tại lán
12. đồ dung vệ sinh cá nhân(cái này thì ai cũng biết rồi )
13. 1 chai nước uống cho cá nhân
14. ai mang rượu đi thì càng tốt nhé, trời lạnh uống rượu thì phải biết
15. nhóm HCM 1 chai sampanh, nhóm Hà Nội 1 chai nữa, khi leo tới đỉnh thì mình ăn mừng chứ(cái này để trưởng nhóm HCM và trưởng nhóm HN lo )
16. mang theo một ít bánh hoặc socola
17. mang theo cái đèn pin, dầu gió, bật lửa, cao dán, thuốc men các loại

PS: gởi riêng cho Nguyên: trên đây là danh sách anh biết cập nhật lên cho mọi người, riêng em thì leo rồi nên có vật dụng nào không cần thiết, hay còn thiếu em cứ ý kiến nhé, leo đợt này sao anh thấy hình như nữ nhiều hơn nam thì phải !!!

PS: kế hoạch shoping nhóm HCM chợ Tân Bình mua những mục sau : mục 1,2,3,6,7,9,10,
- Rồi sáng 7 giờ ngày 27/07/2010 hành quận đi phượt Núi Bà cho máu (mặc đồ mới luôn cho đồng bộ và dễ làm quen ), còn nữa , nhắc lại là cứ tập trung tại METRO quận 12 rồi đi luôn, dư xe thì gởi tại nhà bạn THU HOÀI (090618713),việc ăn uống thì dễ dàng mà các bạn khỏi phải lo, tới đâu tính tới đó (dân Phượt mà )

PHẠM NGUYỄN TRƯỜNG GIANG, 0918711150,0979140879

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back