What's new

[Chia sẻ] Hành trình của "Hai kẻ dở người"

Một chuyến đi đáng nhớ

Có lẽ máu phượt ngấm vào trong tôi là do Bố tôi, những năm tháng còn nhỏ nằm nghe bố tôi kể chuyện về những chuyến đi ngang dọc vùng núi phía Bắc, từ chiến khu Việt Bắc sang Lào sang Thái Lan sang Mianma - Trung quốc rồi lại về Việt Bắc, ông đã đi rất nhiều đặc biệt là thời kháng chiến chông Pháp. Những câu chuyện về con người, vùng đất, những cánh rừng, những phong tục, những món ăn... đã ngấm vào tôi như một tự nhiên, tôi ao ước khi lớn lên sẽ được đi như vậy, khi còn nhỏ và lúc thanh niên tôi cũng đã mải mê nhiều lần có lẽ hồi đó chưa có từ Phượt, có lần tôi nhớ là vào năm 1987 chúng tôi gồm 5 đứa đạp xe 80km đến Bích động lang thang 2 ngày. Rồi lập gia đình nỗi lo cơm áo gạo tiền đã chiếm hết thời gian cho sự đam mê đó. Gần 50 tuổi tự nhiên khi xem mạng lang thang thế nào lại vào trang Phượt vậy là đắm chìm luôn, dự định lên đường 1 mình nhưng sư tử hà đông nhà tôi tuyên bố nếu không có ai đi cùng thì miễn bàn, vào trang đăng ký thành viên rồi đề nghị nhưng lại một lần nữa thất vọng vì không hợp độ tuổi với các bạn. Cho đến một hôm vợ chồng thằng bạn thân đến uống rượu nói chuyện trời đất thế nào lại có chuyện phượt vậy là nó hứng chí bảo đi cùng, hai sư tử nhìn lắc đầu bảo "hai thằng dở người". Thế là hai thằng tiến hành ngay không sợ sư tử thay đổi quyết định, trong một ngày hôm sau thằng thì chuẩn bị xe thằng thì đi sắm đồ và mượn máy ảnh và ngày kế tiếp lên đường phía Bắc thẳng tiến.
Ngày thứ nhất 1/10/2013 phi thẳng một mạch từ 7h30 đến cầu Trung Hòa - Sơn Tây thì dừng xe ngắm Sông Đà

attachment.php

attachment.php

Trời bắt đầu mưa không to nhwg rả rích khó chịu và lạnh, 2 dở người chạy một mạch đến Nghĩa Lộ tìm nhà nghỉ, đợt đó là sau lễ hội ruộng bậc thang nên nhà nghỉ rộng thênh thang không có khách 150k phòng 2 giường, đi ăn thỏa thuê liêng biêng hết 200k. VÀ đây là tấm thân ngọc ngà của Dở 1 sau 1 ngày dầm mưa, trải đường.

attachment.php

Ngày thứ 2: Sáng dậy sớm trả phòng tiếp tục lên đường hai Dở dự định đến Tú lệ ăn sáng và chuẩn bị đồ ăn trưa luôn. Chúng tôi dự định trong toàn bộ lịch trình chúng tôi chỉ ăn chính vào bữa tối còn lại tiện đâu ăn đấy đơn giản nhất để tiết kiệm thời gian. Phong cảnh rừng núi bắt đầu hiện ra.
attachment.php

Những thửa ruộng bậc thang gần Tú Lệ

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Thị Trấn Tú Lệ
attachment.php

Lên đèo Khau Phạ
attachment.php

attachment.php

Last edited:
Lẩu cá hồi mà giá có 300k thôi ạ??

Đúng đó bạn ạ vì thời điểm bọn mình đi ít khách nên giá phòng và giá đồ ăn rất hợp lý. Nói chuyện ăn cá hồi là vì nghe tiếng chứ chưa được ăn bao giờ thế mà vừa đưa miếng thứ nhất vào miệng hai Dở đều bảo nghe mùi vị quen quá, vừa uống vừa nghĩ mãi mới nhớ ra đây là cái hương vị mà tuổi thơ đã được hưởng do phụ huynh của hai thằng đều được hưởng tem phiếu thời bao cấp nên thỉnh thoảng được cá hộp của Liên Xô cũ, thời nghèo đói nên ăn mà nhớ mãi thành ký ức đến tận bây giờ.

ảnh rất đẹp và lời kể cũng rất hấp dẫn , chúc 2 chú luôn mạnh khỏe và giữ vững tinh thần máu lửa cho những hành trình sau...(c)
Cám ơn ban nha, mình cứ viết mộc mạc như suy nghĩ thôi chứ hồi đi học không giỏi văn không bao giờ quá 5.5 điểm tổng kết, lại thêm bao năm lăn lộn với vô lăng là dây thừng, đuôi trâu là thước ngắm để viết được mấy chữ đau hết cả cổ tay đấy bạn ạ. Thực ra là cũng muốn viết một chút cho đỡ nhớ, bây giờ đêm ngủ Sư tử nó bảo người ông sao cứ uốn éo thì ra là vẫn mơ ôm cua đường.

Kể tiếp chuyện tối hôm ở SP ăn lẩu cá hồi thằng Dở 1 đòi bầu lại trưởng đoàn, hỏi mấy cô phục vụ xem tướng mạo thì ai nên làm trưởng đoàn, chúng nó bảo các chú cứ vui tính và cười ngặt nghẽo, nhưng cái thằng Dở 1 bảo dứt khoát phải rõ ràng ở chuyến đi này vì một lý do nữa là chơi với nhau hơn 30 năm chưa bao giờ thằng nào lãnh đạo được thằng nào vụ nào cả, thế là mỗi thằng 1 chai thằng nào không uống hết làm nhân viên, mà cái món rượu ngô mầm uống sao mà tuyệt thế, hết sạch nồi lẩu với cả hai chai bất phân thắng bại, bảo cô phục vụ lấy thêm chai nữa nó bảo 2 chú vô địch quá chứ bình thường hai người một chai đã ngoắt cần câu rồi, và cô bé khuyên nêu muốn ngày mai các chú tiếp tục đi thì đừng uống nữa, nghe hợp lý thế là thôi. Dở 1 bảo sáng mai dậy thi ăn thắng cố vì nó biết là tôi hay bị dị ứng tư tưởng, ăn gì mà nghĩ đến lúc nó còn sống là tôi ọe lun ví dụ như lươn, trạch chẳng hạn cứ nghĩ nó trơn trơn nhờn nhờn là không chịu được mặc dù mình là Hai lúa chính hiệu, có lần nó lấy gà bóc trứng chiên lên mời tôi bảo là chim quay tôi chén tì tì ăn xong nó mới nói là gà bóc trứng, nghĩ đến con gà như cục bông nhỏ xinh thế là tôi trả nhà nó hết xong về.
Chuyện miên man quá không các bạn. Tiếp ảnh sáng sớm yên bình của SP
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Dở ta kheo sắc cùng hoa với đá

attachment.php

attachment.php

Nhà thờ đá nhìn buổi sáng đẹp hơn.

attachment.php

Last edited:
Cảm ơn hai chú đã chia sẻ cuộc hành trình. Xem ảnh của hai chú thấy thương bé gái đi chân trần trong mưa phùn gió lạnh quá. Dù chẳng làm được gì nhưng vẩn thấy khoé mắt cay khi ngoài kia vẫn còn nhiều nơi khó khăn.

Ngày thứ 3 của hành trình
Sáng chúng tôi vào chợ Sa Pa chơi đồng thời tìm món thắng cố thưởng thức như lời thằng Dở 1 nói tối qua, tôi cũng chiều nhưng tối qua lúc đi chơi về tôi đã hỏi nhân viên nhà nghỉ rồi, hôm nay không có chợ phiên nên không có thắng cố nên sợ gì mà không nhận lời thách đấu của nó, chứ còn vụ thắng cố chắc là tôi chịu vì nghe các bạn đã ăn và kể trên diễn đàn về nguyên liệu và mùi vị của món này có cho tôi thêm xèng chắc cũng chịu. Có lần xem tivi có trò chơi gì mà lúc thi ở SP trong hành trình phải ăn hết bát thắng cố mới đi đến giai đoạn tiếp theo có bạn gái đã phải vừa ăn vừa ọe ra, có bạn thì bê lên bịt mũi mà khóc cho vào mồm thì cái thằng hay dị ứng tư tưởng như tôi chắc chịu lun. Còn như cái thằng Dở 1 thì có gì mà nó không đưa vào mồm được với lại nó là dân đã từng ở với dân tộc chặt phá rừng món này nó chén rồi nên nó cố tình khoét vào điểm yếu của tôi thôi mà, biết rồi nên tôi cho nó thất vọng luôn, đúng như lời cô nhân viên nói hôm đó không phải phiên chợ kể cũng buồn, TT Sapa nhỏ tẹo nếu thích thì phải đi bản nhưng chúng tôi không có thời gian nên không ở lâu được.
Không có thắng cố Dở ta hậm hực lên đường, kế hoạch của chúng tôi là lần này đi để thử sức và tiền trạm cho lần sau đi dài ngày và kĩ hơn nên thời gian chủ yếu của chúng tôi là ở trên đường kể cũng tiếc không được vào bản ăn ở cùng bà con cho nó thực tế, tôi yên tâm về khoản nếu vào bản thì Dở 1 làm tốt vì nó bôn ba rừng núi nhiều rôi còn tôi thì Hai lúa chính hiệu chắc là khó.
Vậy là hành trình tiếp tục.

attachment.php

attachment.php

Lại những thửa ruộng bậc thang phơi mình trong nắng sớm nhìn thật là đẹp.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Last edited:
Cảm ơn hai chú đã chia sẻ cuộc hành trình. Xem ảnh của hai chú thấy thương bé gái đi chân trần trong mưa phùn gió lạnh quá. Dù chẳng làm được gì nhưng vẩn thấy khoé mắt cay khi ngoài kia vẫn còn nhiều nơi khó khăn.

Thật vậy trong suốt hành trình nhìn các cháu mà nhiều lúc mình cay cay mắt. Mình ở đồng bằng và ở nơi điều kiện cũng khá tốt nhìn các cháu ăn chơi nhảy múa, sống dựa vào bố mẹ mà thấy buồn. Dọc đường đi sau khi nghe trên diễn đàn các bạn đã đi nói chuyện nên tôi và bạn cũng chuẩn bị một ít kẹo để cho trẻ nhỏ, nhưng mà không chỉ trẻ nhỏ mà người lớn ở vùng cao cũng thích mình cho kẹo, bạn để ý ảnh Dở 1 với Bố bản nhé. Rất tiếc là thời gian chuẩn bị có hạn nên không được chu đáo lần sau đi tôi sẽ chuẩn bị tốt hơn. Đây là hình ảnh dọc đường với trẻ bạn ạ, tôi định không đăng nhưng như thế có vẻ không thật nhỉ.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

còn nhiều ảnh lắm nhưng đi đến đâu tôi sẽ đăng tiếp đến đó.

Hehe ... hôm nay ghé thăm topic của 2 bác dở người đây ,đọc mà cười muốn bể bụng luôn ... các bác thật hóm hỉnh và yêu đời . Nhưng có điều phê bình là các bác nói xấu sau lưng các sư tử hơi nhiều đấy nhé ...các mụ ấy mà biết thì cúp quota các bác có mà toi .

Còn vụ hình ảnh bác noivoiai than phiền sao nó ko được đẹp ... cứ mờ mờ ảo ảo ... hehe có gì đâu bác chụp bằng máy compac thì chỉ vậy thôi
.Còn muốn lung linh và trong vắt hơn ... thì nói sư tử cấp cho hơn chục củ làm con DSLR là đẹp ngay ấy mà . Đùa tí với các bác thôi ...chứ đi chơi được như vậy là nhất rồi ... còn chụp choẹt thì cứ từ từ là khác lên tay thôi .

Tặng bác vài tấm tôi chụp lúa chín ở Mù cang chải hồi tháng 9 vừa rồi ....

DSC_9572 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_9687 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_9647 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_0048 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_9515 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_9749 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_7620 của tuan_coi, trên Flickr

Đọc những dòng chú viết cháu ko nghĩ là các chú đã nhiều tuổi vậy, Chúc các chú có sức khỏe thật dồi dào để tiếp tục đi. Biết đâu và hy vọng sẽ gặp các chú trên các cung đường....:)(c)

Hehe ... hôm nay ghé thăm topic của 2 bác dở người đây ,đọc mà cười muốn bể bụng luôn ... các bác thật hóm hỉnh và yêu đời . Nhưng có điều phê bình là các bác nói xấu sau lưng các sư tử hơi nhiều đấy nhé ...các mụ ấy mà biết thì cúp quota các bác có mà toi .

Còn vụ hình ảnh bác noivoiai than phiền sao nó ko được đẹp ... cứ mờ mờ ảo ảo ... hehe có gì đâu bác chụp bằng máy compac thì chỉ vậy thôi
.Còn muốn lung linh và trong vắt hơn ... thì nói sư tử cấp cho hơn chục củ làm con DSLR là đẹp ngay ấy mà . Đùa tí với các bác thôi ...chứ đi chơi được như vậy là nhất rồi ... còn chụp choẹt thì cứ từ từ là khác lên tay thôi .

Tặng bác vài tấm tôi chụp lúa chín ở Mù cang chải hồi tháng 9 vừa rồi ....

Ui da Bác Tuấn đến chơi nhà, quý hóa quá bác lại tặng lun cho ảnh đẹp nhìn thật lung linh, em biết Bác là họa sĩ nên góc nhìn và cảm nhận của Bác thật tuyệt, trước khi lên đường em cũng xem kỹ ảnh của Bác để học nhưng chịu, em chỉ cố gắng ghi lại khoảnh khắc mà mình đã đi qua, thế nào rồi em cũng cố gắng đổi vài đàn gà, dăm con lợn béo để có quả máy ảnh khơ khớ mà học hỏi, nhưng mà thế nào Sư nhà em nó cũng bảo là đua đòi ruộng không lo cấy, lợn không lo chăm, có thời gian lại chụp với choẹt thì làm sao hở Bác. Nói đến vụ nói xấu thì em cũng thi thoảng thôi, ở trên mạng này mới dám nói to mà Sư nhà em nó không biết chứ ở nhà thì dám nó bắt viết kiểm điểm úp mặt vào tường ngay, Bác không biết quê em là Hà Tây chuyên nuôi sư tử cho cả nước à hi...hi...Báo cho Bác tin vui là Sư nhà em đang đề nghị cho đi chơi chợ tình Khau Vai tháng 3 âm lịch tới. Em vẫn đang làm cao chưa duyệt, nhưng nói nhỏ là với Bác là bụng mừng rơn. Nói xấu vậy thôi nhưng nó thương em lắm, nó không cấp quota là vì lo cho cái lưng thoái hóa của em, còn nó cũng mơ mộng lắm, ước ao được đi cùng em lắm.

Last edited by a moderator:
Đọc những dòng chú viết cháu ko nghĩ là các chú đã nhiều tuổi vậy, Chúc các chú có sức khỏe thật dồi dào để tiếp tục đi. Biết đâu và hy vọng sẽ gặp các chú trên các cung đường....:)(c)
Cám ơn cháu chú cũng cố gắng để tiếp tục thực hiện mơ ước của mình là đi hết Việt Nam, còn vụ trẻ hay già là do mình cháu ạ, biết mình là ai, làm được gì và cứ lạc quan yêu đời là trẻ ngay mà, chú là hai lúa chính hiệu vậy mà đời vẫn vui chứ có sao đâu hơn khối kẻ đại gia mặt mày nhăn nhó mà không biết là vì sao. Hẹn gặp cháu trên các cung đường đất nước.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back