What's new

[Chia sẻ] Hành trình của "Hai kẻ dở người"

Một chuyến đi đáng nhớ

Có lẽ máu phượt ngấm vào trong tôi là do Bố tôi, những năm tháng còn nhỏ nằm nghe bố tôi kể chuyện về những chuyến đi ngang dọc vùng núi phía Bắc, từ chiến khu Việt Bắc sang Lào sang Thái Lan sang Mianma - Trung quốc rồi lại về Việt Bắc, ông đã đi rất nhiều đặc biệt là thời kháng chiến chông Pháp. Những câu chuyện về con người, vùng đất, những cánh rừng, những phong tục, những món ăn... đã ngấm vào tôi như một tự nhiên, tôi ao ước khi lớn lên sẽ được đi như vậy, khi còn nhỏ và lúc thanh niên tôi cũng đã mải mê nhiều lần có lẽ hồi đó chưa có từ Phượt, có lần tôi nhớ là vào năm 1987 chúng tôi gồm 5 đứa đạp xe 80km đến Bích động lang thang 2 ngày. Rồi lập gia đình nỗi lo cơm áo gạo tiền đã chiếm hết thời gian cho sự đam mê đó. Gần 50 tuổi tự nhiên khi xem mạng lang thang thế nào lại vào trang Phượt vậy là đắm chìm luôn, dự định lên đường 1 mình nhưng sư tử hà đông nhà tôi tuyên bố nếu không có ai đi cùng thì miễn bàn, vào trang đăng ký thành viên rồi đề nghị nhưng lại một lần nữa thất vọng vì không hợp độ tuổi với các bạn. Cho đến một hôm vợ chồng thằng bạn thân đến uống rượu nói chuyện trời đất thế nào lại có chuyện phượt vậy là nó hứng chí bảo đi cùng, hai sư tử nhìn lắc đầu bảo "hai thằng dở người". Thế là hai thằng tiến hành ngay không sợ sư tử thay đổi quyết định, trong một ngày hôm sau thằng thì chuẩn bị xe thằng thì đi sắm đồ và mượn máy ảnh và ngày kế tiếp lên đường phía Bắc thẳng tiến.
Ngày thứ nhất 1/10/2013 phi thẳng một mạch từ 7h30 đến cầu Trung Hòa - Sơn Tây thì dừng xe ngắm Sông Đà

attachment.php

attachment.php

Trời bắt đầu mưa không to nhwg rả rích khó chịu và lạnh, 2 dở người chạy một mạch đến Nghĩa Lộ tìm nhà nghỉ, đợt đó là sau lễ hội ruộng bậc thang nên nhà nghỉ rộng thênh thang không có khách 150k phòng 2 giường, đi ăn thỏa thuê liêng biêng hết 200k. VÀ đây là tấm thân ngọc ngà của Dở 1 sau 1 ngày dầm mưa, trải đường.

attachment.php

Ngày thứ 2: Sáng dậy sớm trả phòng tiếp tục lên đường hai Dở dự định đến Tú lệ ăn sáng và chuẩn bị đồ ăn trưa luôn. Chúng tôi dự định trong toàn bộ lịch trình chúng tôi chỉ ăn chính vào bữa tối còn lại tiện đâu ăn đấy đơn giản nhất để tiết kiệm thời gian. Phong cảnh rừng núi bắt đầu hiện ra.
attachment.php

Những thửa ruộng bậc thang gần Tú Lệ

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Thị Trấn Tú Lệ
attachment.php

Lên đèo Khau Phạ
attachment.php

attachment.php

Last edited:
Kiếm được 2 người như 2 bác có tuổi mà dong ruổi như này khó lắm. mà không biết các cụ nhà 2 bác khéo đặt tên thế nào lại có cái tên DỞ 1 VÀ DỞ 2 thế...

Ngưỡng mộ hai bác quá. Em là phụ nữ, không còn trẻ nữa cũng muốn theo gương các bác gạt bỏ mọi nỗi ràng buộc để thực hiện đam mê của mình.

Ngưỡng mộ hai bác quá. Em là phụ nữ, không còn trẻ nữa cũng muốn theo gương các bác gạt bỏ mọi nỗi ràng buộc để thực hiện đam mê của mình.
Cứ mạnh dạn là làm được thôi bạn à.

Kiếm được 2 người như 2 bác có tuổi mà dong ruổi như này khó lắm. mà không biết các cụ nhà 2 bác khéo đặt tên thế nào lại có cái tên DỞ 1 VÀ DỞ 2 thế...
Cái tên của hai thằng tôi không phải do các cụ đặt mà là do 2 bà vợ đặt cho đấy.

Chào các bác! Em cũng đầu bốn, đít nằm giữa rồi, tính tình cũng thuộc loại dở giống các bác. Đọc bài của bác hay quá!

Cám ơn bạn, nhiều lúc thấy mình dở lại hay...

cháu ngưỡng mộ 2 chú quá, là thanh niên nhưng cháu "lười" lắm. những chỗ 2 chú đi cháu cũng đã được đi qua, nhưng là bằng ô tô. Hic
Bạn cứ thử một chuyến lang thang bằng xe máy xem đảm bảo là sẽ say như say gái đẹp.

chú đi đâu ạ? :D

Tớ mò được đến Đà Nẵng thì có việc lại phải quay về. Tiếc quá.

Last edited by a moderator:
Đọc bài viết của chú cháu thật sự khâm phục các chú. Cũng rất muốn làm được nhưng điều như chú nhưng cuộc sống còn nhiều vướng bận quá chưa thể rứt ra được để có thể tự do phiêu du (vợ con, công việc,...)
Cháu đang ở Hà Đông, hi vọng được giao lưu với các chú và cũng mong có dịp được cùng đi với các chú trên các cung đường của Tổ Quốc
Chúc các chú luôn mạnh khỏe

Đọc bài viết của chú cháu thật sự khâm phục các chú. Cũng rất muốn làm được nhưng điều như chú nhưng cuộc sống còn nhiều vướng bận quá chưa thể rứt ra được để có thể tự do phiêu du (vợ con, công việc,...)
Cháu đang ở Hà Đông, hi vọng được giao lưu với các chú và cũng mong có dịp được cùng đi với các chú trên các cung đường của Tổ Quốc
Chúc các chú luôn mạnh khỏe

Hy vọng là chúng mình có thể gặp nhau. Lâu quá rồi đi cũng nhiều mà lười viết quá, hôm nay mới vào xem lại thấy vui vui cho hành trình của năm ngoái. Cám ơn bạn nhé.

Hy vọng là chúng mình có thể gặp nhau. Lâu quá rồi đi cũng nhiều mà lười viết quá, hôm nay mới vào xem lại thấy vui vui cho hành trình của năm ngoái. Cám ơn bạn nhé.

Cháu tên Linh (men)
SĐT: 0944740404
năm nay cháu 31 tuổi
Hi vọng có dịp được đi cùng các chú

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back