What's new

Hành trình Hà Nội - Sapa - Hạ Long

Xin chào Sirius!
Mình cũng ở SG, mình đã book vé ngày 23 tháng 10 đi Hà Nội, dự kiến sẽ ở lại 1 tuần. Ra HN mình cũng định tham quan 2 điểm Sapa và 1 số điểm xung quanh HN. Vì lần đầu tiên đi ra bắc nên mình hơi lo lắng. Bạn tư vấn giúp mình nhé. Vé đi Lào Cai và khách sạn có phải đặt trước không ạ? (mình muốn đi loại vé nằm để giữ sức lên Sapa đi chơi). Và giá khách lúc này thì tầm bao nhiêu vậy, có phải trả phòng trước 12h ko? Tuyến Hoa Lư - Tam Cốc - Bích Động có đẹp và dễ đi ko bạn?
Giúp mình nhé. Cảm ơn bạn rất nhiều!

Chào bác Sa (Kachiu),

Tự dưng bác làm em nổi cơn, thành ý cũng hơi hơi nha nhã, rằng muốn kể cho bác nghe một câu chuyện, để từ đó bác tự rút ra được cái gì thì rút, không dút cái gì thì cũng tuỳ bác.

Cơ mà, trước khi kể, em muốn bác nhón tay làm phước, thành thật khai báo dăm câu ba điều, cốt chỉ để em phục vụ bác tốt hơn mà thui:

a) Bác là zai hay là gái (em thì đoàn rồi, nhưng nhứt quyết không khai)
b) Bác đi bao nhiu người
c) Tình trạng sức khỏe (thể chất và tinh thần) dành cho chuyến đi (nếu kể chuyến đi khó wá bác sẽ chán)
d) Ham muốn của bác có đúng là cưỡi ngựa nhanh, để xem được nhiều hoa hay không?

Em thành thật xin lỗi bác vì sự tra khảo trên mức tình cảm, rất bất tiện và khó chịu này, nhất là với mem mới. Bác có thể chọn cách không giả nhời, hoặc chỉ giả nhời trước mặt luật sư :shrug:

Ti nhiên, em muốn xác định các điều trên trước khi kể, là nhằm:

e) Em sẽ chọn kể một trong các câu chiện, cái nào gần giống với các điều kiện của bác. Em có vài câu chiện như thế, nhưng chỉ kể một (vì bi giờ làm biếng wá rùi) (NO)

g) Cùng một câu chiện, nhưng sẽ chọn kiểu kể cho phù hợp với đối tượng. Đối với một số đối tượng (chưa khai báo thì làm sao bit) thì có thể một số chi tiết phù phiếm không nhất thiết phải giống y chang thực tế, hay là một số nhân vật xa xăm không nhất thiết phải đúng họ tên... Chả hạn là thế, nhưng em bảo đảm mọi chi tiết khác đều đúng. :D

f) Câu chiện, lẽ ra chỉ là định kể thầm cho bác nghe thui. Những người khác không phận sự, lẽ ra miễn vào. Nhưng nếu chẳng may lỡ vào, lỡ đọc, cứ tạm coi như không cố tình xem chộm :T , hoặc là cố tình nhưng chưa gây hậu quả nghiêm chọng. :))

Cũng ti nhiên, các bác nào có các điều kiện giống bác Sa, cũng có thể xem wa, nhưng không nhất thiết phải... mười rịu. (NT)

Bác có nhời thì em mới dám thẽ thọt ạ (wait)

Ngay sân cổng ga, hàng chục chiếc xe bus mini đã nổ máy chờ sẵn, lố nhố người ngồi, lăng xăng người chèo kéo. Muốn đi đâu cũng có. Chỉ việc chọn xe đi Sa Pa, chọn cái nào gần đủ người cho nhanh. Giá lúc ý từ 50K vừa lên 60K cho quãng đường 38 km.

Lão Gia nở mặt như về quê. Đang ở SG nóng như chảo lửa, lại suốt ngày phải rượu bia đổ mồ hôi sôi con mắt, vụt một đêm, lại về xứ lạnh, pho-ghì giăng như mây, nhiều đoạn cách vài mét chả nhìn thấy gì.

Em đã 4 lần lên Sa Pa, nhưng toàn đi lúc chiều tối ví lại nửa đêm, mà toàn đi bằng xe máy, phải chăm chú nhìn đường, nên chả nhìn thấy gì, chả chụp bức ảnh nào.

Nay lần đầu tiên đi ban ngày, lại ngồi ô tô, nên cũng sướng con mắt. Đoạn đẹp nhất, theo em, là cách Lào Cai 11 km, cảnh đẹp dã man, với núi non chập chùng mà thoáng mở, ngoằn nghèo những con đường như sợi chỉ vội vã vắt quấn quýt.

Gần 8h sáng, Sa Pa vẫn còn chìm trong giấc ngủ, chìm trong sương đậm. Phố xá yên tĩnh lạ thường, kín cổng cao tường. Loanh quanh, thấy tiệm phở Nam Định ở đầu phố lạch cạch dọn hàng, hai thằng bèn chui vào, đợi ăn sáng, trốn cái lạnh và hỏi han tình hình.

Em cũng từng ở mấy cái khách sạn, nên quen, nhưng giờ này còn im ỉm. Cả khu phố chỉ có mỗi hai người, mình với mình. Thôi, tranh thủ đi chơi, dạo quanh một vòng, qua nhà thờ, đến ngã tư rẽ vào phố Cầu Mây. Ở đó, một cái lều đang nhóm than khói um, chuẩn bị nướng khoai. Chị đốt lò thấy hai thằng lơ ngơ, chạy ra đon đả: “Hai chú có phòng chưa, về nhà tôi đi, xem được thì ở. Tết ra chưa mở hàng đây”.

Ừ thì xem. Khách sạn mini rộng thênh, ngay đầu dốc chợchưa có khách. Tha hồ chọn phòng và dìm giá. Bọn em chọn cái phòng rộng, 3 giường, chốt giá 80K.

Tắm rửa xong, vọt ngay ra phố, tranh thủ lang thang.

Sa Pa cựa mình, lác đác bắt đầu có bóng người đi lại. Nhưng đó mới là những người đi lễ nhà thờ buổi sáng. Loanh quanh một vòng thị trấn rồi quẹo vào nhà thờ ở ngay trung tâm. Bao nhiêu lần đi Sa Pa cũng chỉ đứng ngoài, nay tiện lão Gia này muốn vào thì vào coi luôn:

Tây nó khoái xem những cái chưa chắc mình khoái. Thôi thì, “đoàn” chỉ có 2 thằng, đi đâu cũng phải kéo nhau đi. Lộn lên lộn xuống các ngõ ngách, lượn phải lượn trái nát cả thị trấn rồi, mới thấy dân chúng lục tục kéo nhau ra chợ.

Em thì thấy cũng thường, nhưng tây nó lại thấy thích. Riêng cái cầu thang dốc ướt át đầu chợ này, gã khoái ngắm nhìn, khoái bắt chuyện với mấy đám choai choai mặt đỏ hây, chân lạnh tím ngắt, tíu tít từ làng sâu bươn ra phố:

Gần trưa, chợ bắt đầu đông, lão Gia khoái chí. Với tây, cảnh đẹp thì cũng đẹp, nhưng so với những cảnh trên thế giới, chắc cũng thường. Bởi vậy, đi cái thú của nó là nhìn ngắm và cố gắng tiếp xúc với những con người lạ lẫm. Không có nhiều cơ hội, thì cứ đứng giữa chợ ngây ngô chụp, hoặc là sà vào tiệm nào, chả mua gì cũng nghĩ ra đủ chuyện hỏi han tíu tít.

Chả thế, chỉ một đoạn phố ngắn, lắm khi kéo được gã đi cũng mất cả nửa tiếng:

Bác Dudi đâu mà mấy hôm nay ko thấy viết tiếp nhỉ? Viết tiếp đi bác ơi!

Hihi, cáo lỗi tý. Đang viết dở thì phải đi Lết trên rừng mấy ngày, mới về tốt qua bác ợ.

Em sẽ cố viết xong trước ngày bác lên đường mờ ;) .

Mà cái mạng từ sáng nó trục trặc wá, chưa tương được ảnh lên.

Bác đợi em tý nhé. (wait)

Bác Sa, em tranh thủ viết cho hết để kịp chuyến đi của bác.

Làm gì ở Sa Pa thì bác tham khảo thêm ở trên này nhé. Đại khái thì cũng có mấy chỗ chơi loanh quanh, nếu bác không định leo Phanxipang: Hàm Rồng, làng Cát Cát, bãi đá cổ, Cầu Mây, làng nọ làng kia...

Ku Gia nhà em thì nó chả thiết mấy cái đó, chỉ thích loanh mấy cái chợ, phố cổ, vào mấy cửa hàng và cafe dành cho tây balo, tám với mấy em tông dật là vui roài.

Trưa, ăn cơm bụi ngpài đường, ngay nhà thờ. Cơm lam, trứng, nướng, chim, heo... hết thảy đều nướng. Làm ngụm rượu, món gì cũng thử, rồi ăn no nê. Không đắt mà lại vui:

Chiều, la cà vào phố cổ, ngó nghiêng mấy cái nhà thời tây, leo lên mấy cái dốc chụp ảnh, chui vào mấy cái quán hay hay, đi bọc một vòng quanh thị trấn để thấy toàn cảnh.

Tối, ăn ở mấy cái quán đầu thị trấn. Mấy hàng này đều ngon cả, phục vụ nhiệt tình và giá cũng được:

Tây nó ăn món của nó cô nó lành. Khu này có nhiều loại đặc sản địa phương: lợn bản nướng, thắng cố, rượu cỏ mật gấu, các loại rau rất ngon lại rẻ...

Ăn xong ra chỗ nhà thờ coi múa hát ngoài đường. Đó là chợ tình. Trai thì ôm khèn quay như chong chóng, gái thì cầm ô múa may quay cuồng, hát hò. Bác cũng có thể giao lưu với họ, múa hát càng vui.

Vì bác là gái nên em chỉ kể đến đây thôi, coi như xong một ngày nữa rồi nhé.

Tối, lạnh khủng khiếp. Đắp mấy cái chăn chưa hết run. Em phải thuê thêm cái máy sưởi, 30K, đốt sáng rực nhà vẫn rét.

Ngày 3: Bắc Hà

Đó là cái chợ phiên khá nổi tiếng, chỉ mở vào ngày Chủ nhật.

Lúc ở Sa Pa, trong khách sạn nào cũng có quảng cáo các tour, và họ liên kết với nhau thành mối hết cả. Bác có mua vé ở khách sạn nào, rốt cuộc cũng thành một mối, tập trung ở xế đối diện nhà thờ. Mua vé ở đâu (giá 10 USD), người ta sẽ đến đón hoặc đến dẫn ra chỗ tập trung.

Tour trọn một ngày này sẽ đi xuống Lào Cai, ra Bắc Hà chơi chợ và thăm làng dân tộc, rồi quay lại theo đường cũ về Sa Pa.

Người Mông váy đỏ ở Bắc Hà khác với người Mông váy xanh ở Sa Pa. Trung tâm xem xét là một cái chợ nằm khuất trong một con đường giữa hai cái ngã ba cách nhau khoảng 1 km.

Lão Gia nhà em thì khoái tít mắt, xuất thần trở thành một diễn viên trong chương trình TV về du lịch:

Gã chụp những cái lạ lẫm và lăn vào trò chuyện với dân chúng. Quả thật, gã tếu dễ sợ, giống như gã Ian Wright trong các phim du khảo trên Discovery:

Cặp một bà:

Cặp díp hai bà:

Ngoài đường chỉ là chỗ hẹn hò vui chơi. Chợ thì phải quẹo xuống cái dốc bên phải, trong ây có nhiều thứ lạ của bà con dân tộc. Mặc cả bét nhè, cho nó vui.

Thấy hàng gì cũng chen vào xem cho nó khoái:

Chỉ có những hàng này là nó sợ:

Đó là lúc rét đậm rét hại, trâu bò chết lăn ra, giá rẻ như bèo.

Nó kinh thì em lại phải lôi nó đi, lên đường cái, xem chị em...

cho nó đậm đà bản sắc dân tộc:

Trong chợ cũng có nhiều món ăn linh tinh, mỗi thứ thử một tý cho nó biết. Thấy hàng nào cũng sà vào, không được gì cũng được cái đi sâu đi sát:

Phở Bắc Hà! Nghe rất hoành tráng, nhưng nó thía này ạ:

trên một cái bàn dài bóng nhẫy, mỡ màng là những tô phở trắng nhếch, ăn với muối và ớt. Có người lái: 5K, không có người lái như cái tô của em chỉ có 3K.

Ngon là ngon ở cái anh ớt. Ớt rừng thơm thơm...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,598
190,146
Latest member
sportifiles
Back