What's new

Hành trình Hà Nội - Sapa - Hạ Long

Xin chào Sirius!
Mình cũng ở SG, mình đã book vé ngày 23 tháng 10 đi Hà Nội, dự kiến sẽ ở lại 1 tuần. Ra HN mình cũng định tham quan 2 điểm Sapa và 1 số điểm xung quanh HN. Vì lần đầu tiên đi ra bắc nên mình hơi lo lắng. Bạn tư vấn giúp mình nhé. Vé đi Lào Cai và khách sạn có phải đặt trước không ạ? (mình muốn đi loại vé nằm để giữ sức lên Sapa đi chơi). Và giá khách lúc này thì tầm bao nhiêu vậy, có phải trả phòng trước 12h ko? Tuyến Hoa Lư - Tam Cốc - Bích Động có đẹp và dễ đi ko bạn?
Giúp mình nhé. Cảm ơn bạn rất nhiều!

Chào bác Sa (Kachiu),

Tự dưng bác làm em nổi cơn, thành ý cũng hơi hơi nha nhã, rằng muốn kể cho bác nghe một câu chuyện, để từ đó bác tự rút ra được cái gì thì rút, không dút cái gì thì cũng tuỳ bác.

Cơ mà, trước khi kể, em muốn bác nhón tay làm phước, thành thật khai báo dăm câu ba điều, cốt chỉ để em phục vụ bác tốt hơn mà thui:

a) Bác là zai hay là gái (em thì đoàn rồi, nhưng nhứt quyết không khai)
b) Bác đi bao nhiu người
c) Tình trạng sức khỏe (thể chất và tinh thần) dành cho chuyến đi (nếu kể chuyến đi khó wá bác sẽ chán)
d) Ham muốn của bác có đúng là cưỡi ngựa nhanh, để xem được nhiều hoa hay không?

Em thành thật xin lỗi bác vì sự tra khảo trên mức tình cảm, rất bất tiện và khó chịu này, nhất là với mem mới. Bác có thể chọn cách không giả nhời, hoặc chỉ giả nhời trước mặt luật sư :shrug:

Ti nhiên, em muốn xác định các điều trên trước khi kể, là nhằm:

e) Em sẽ chọn kể một trong các câu chiện, cái nào gần giống với các điều kiện của bác. Em có vài câu chiện như thế, nhưng chỉ kể một (vì bi giờ làm biếng wá rùi) (NO)

g) Cùng một câu chiện, nhưng sẽ chọn kiểu kể cho phù hợp với đối tượng. Đối với một số đối tượng (chưa khai báo thì làm sao bit) thì có thể một số chi tiết phù phiếm không nhất thiết phải giống y chang thực tế, hay là một số nhân vật xa xăm không nhất thiết phải đúng họ tên... Chả hạn là thế, nhưng em bảo đảm mọi chi tiết khác đều đúng. :D

f) Câu chiện, lẽ ra chỉ là định kể thầm cho bác nghe thui. Những người khác không phận sự, lẽ ra miễn vào. Nhưng nếu chẳng may lỡ vào, lỡ đọc, cứ tạm coi như không cố tình xem chộm :T , hoặc là cố tình nhưng chưa gây hậu quả nghiêm chọng. :))

Cũng ti nhiên, các bác nào có các điều kiện giống bác Sa, cũng có thể xem wa, nhưng không nhất thiết phải... mười rịu. (NT)

Bác có nhời thì em mới dám thẽ thọt ạ (wait)

Ba tiếng đồng hồ chơi chợ Bắc Hà là bét nhè. Chợ chiều thì chẳng có gì hay, đêm lại càng buồn. Nhưng tour một ngày thì nó chỉ đỗ thế là đủ.

Rồi lên đường vào một làng dân tộc. Phải đi bộ vài cây số như vào rừng thế này:

Qua một rừng mai nữa:

Làng dân tộc thì tây nó thích thôi. Cũng đủ thứ, nhà sàn, chuồng bò chuồng heo, dăm cô gái với lũ trẻ con...

Xe trở về Lào Cai, đi thăm cửa khẩu:

Trước khi trở lại Sa Pa, xe đỗ ở cái tiệm cafe trước cửa ga tầu hỏa.

Bọn em không về Sa Pa nữa, mà ra ga mua vé tàu đêm về Hà Nội.

Đi theo kiểu vui đâu chầu đấy, nên kiếm vé tàu vào giờ chót hơi khó khăn. Hết vé, năn nỏ mãi thì còn toa hạng bét, ghế gỗ, ngồi. Vẫn còn hên hơi mấy bác tây balo đến trễ, chỉ còn vé đứng...

Tàu chợ đếm thật là kinh khủng. Tối mò mò, sờ soạng nhau trong bóng tối nhập nhoạng đèn ngoài ga mới tìm được chỗ ngồi. Bẩn thỉu kinh người, toàn rác và đủ mùi hôi thối.

Kệ nó. Toa năm sao cũng đi rồi, thì phải nếm thử cái toa ngàn sao chứ.

Đêm, một bà nhà tàu béo quay mời mọc về giường trực của bà ý ngủ. Cái giường bé tý, kín nồng nặc. Ku Gia nhà em lắc đầu, rồi trợn mắt khi muốn ngả lưng vào cái giường ý phải trả thêm 400K.

Thôi, bó gối ngồi, nhịn mọi thứ... lắc lư chờ bình minh.

Ngày 4: Hạ Long

Một dêm đi tàu phờ phạc. Vẫn biết đi bụi là phải ăn tranh thủ, ngủ khẩn trương, đi phình phường, chơi là chính..., cơ mà cũng chả ngủ được.

5h sáng tàu đến Hà Nội. Lạnh đến mức ngoài cửa ga người ta phải đốt một đống lửa cho tan giá. Đoàn người lùi lũi đi trong sương đêm, lao ra thành phố, tranh nhau bắt taxi.

Mãi mới tóm được một chiếc, bảo chở ngay ra bến xe Lương Yên đi chuyến sớm nhất xuống Hạ Long. Bến xe còn đóng cửa im ỉm. Phải chờ một tiếng nữa, đành ra cổng sà vào quán nước trà. Bà bán trà quấn áo bông sùm sụp, hong hơ cái bóng đèn dầu leo lét. Trà nóng nhấp chùn chụt, tương một phát thuốc lào lách tách, tán ba câu chuyện cho nó vui.

Chiếc xe đò ỳ ạch chạy mấy tiếng mới đến Quảng Ninh. Đến ngã ba, bác tài bảo xuống. Em thấy lạ quá, hỏi bèn được giải thích quy định mới không cho xe khách vào bến tầu thủy như trước nữa, phải đi xe ôm hoặc taxi vào.

Đám xe ôm bu quanh như cướp, nhao nhao bậm trợn, ra giá 30K/ 2 người. Để thóat khỏi tình trạng này, em ngoắc taxi đẩy cha Gia vào cho nhanh. Hóa ra hết có 35.000, theo đồng hồ đểu.

Lại một đám cò tàu thủy bu ríu rít, mời với giá 250 K/người + 80 K tiền thắng cảnh bắt buộc. Em không tin bọn nào, tự vào quầy. Tiền thắng cảnh thì bắt buộc rùi, nhưng ở quầy tầu của "mậu dịch" người ta giải thích: không có vé lẻ, khách tự "liên kết" với nhau, hoặc phải bao nguyên cả tàu.

Đang phân vân, bỗng một đòan khách từ Sài Gòn ra, nhập luôn đòan với họ, chia ra mỗi người hết 130 K. Nhà tàu khôn phết, xin "gửi người" thêm. Nhưng cái đòan này biết mánh rồi, không cho, hoặc cho thì phải cùng nhau chia tiền.

Tàu chạy, cảnh đẹp Hạ Long làm quên những phiền tóai, mệt nhọc:

Cu Gia nhà em thì tít mắt rồi, lăn lê bò tòai mà chụp. Gì cũng là thắng cảnh có hạng mà:

Tầu đi theo tour, đủ một vòng qua hòn Gà chọi rồi leo lên hang Đầu gỗ trở lại bến tàu.

Trên đường đi có ghé các nhà bè, nếu thích có thể mua đồ biển lên nhậu trên tầu. Nhưng họ cân điêu vô cùng, dù giá đã đắt. Nếu mua, cách thử cân là lấy 3 lon bia hoặc 2 chai nước bắt cân lại là họ biết gặp phải bà già rồi, biết điều ngay.

Ở bến tàu cũng có nhiều đồ mua lên nhấm nháp:

Hạ Long là nơi các quán bán hàng chém khủng khiếp. Mua bán gì cứ là thẳng thừng mặc cả ngay từ đầu, nếu không rất dễ phiền hà.

Tuy vậy, cũng có quán rất lịch sự. Lên khỏi bến tàu, nằm đối diện bên kia đường, chếch bên tay phải, có một quán cafe tên gì quên mất rất lich sự và phải chăng. Ở đó có thể ăn đồ nguội hoặc đồ nhẹ. Cả nhà chủ quán này từng làm ngành du lịch, nên rất vui.

Thôi, thế là đã trả lời được câu hỏi từ SG ra, 4 ngày có thể đi được Sa Pa và hạ Long rồi nhé, lại còn khuyến mãi thêm chợ Bắc Hà, cái chợ được coi là hay thứ nhì trên vùng cao.

Nếu hết thời gian, bác chỉ việc phi thẳng xe đò về Hà Nội và ra ngay sân bay về SG, đi chuyến tối, vô tư kịp.

Nhưng bác Sa có đến 1 tuần, có thể đi theo cách bọn em đã đi: Ra bến xe Hạ Long bằng xe bus, chỉ mất 3 K. Từ bến xe này về Hải Phòng, mấy chục nghìn. Từ Hải Phòng lại đi xe bus 5K ra Đồ Sơn, ăn ở ngủ nghỉ ngon bổ rẻ.

Sáng hôm sau về lại Hải Phòng bằng xe bus, đi xe chất lượng cao về Hà Nội. Ở đó có thể chơi phố cổ, ăn nhậu các món ngon đất Hà Thành (xem các topic ăn, ở HN trên này).

Ra sân bay bằng xe hàng không quá đơn giản (20-25K/người). Nhưng với tiêu chí bụi, ngon bổ rẻ, bọn em ra Nội Bài cũng bằng xe bus luôn, 5K/người.

Xe số 27 thì phải (?). Bác có thể nghiên cứu hệ thống xe bus trên các bảng hướng dẫn ở bến xe để biết đổi xe thế nào. Có thể phải 2 chặng, ra Cầu Giấy rồi từ đó đi Nội Bài.

Chúc bác thành công.

Xin lỗi bác chủ topic vì đã spam quá nhiều, cũng chỉ vì mục đích nếu có bác nào ở SG muốn đi theo kiểu này thì dễ tham khảo.

Phải công nhận là bác tư vấn quá chi tiết và rõ ràng. Cộng thêm giọng văn dễ thương, nhiệt tình. Cảm ơn bác Dudi nhiều nhiều!
Mình có 1 tuần ở HN nhưng chắc cũng chỉ đi được Sapa và Hạ Long vì phải dành ra 1-2 ngày đi Thái Bình (quê hương của người đồng hành)
Lịch trình dự kiến sẽ là Sài Gòn - Hà Nội - Sapa - Hà Nội - Thái Bình - Hạ Long - Hà Nội - Sài Gòn nhưng vẫn còn hơi lăn tăn về các cung đường và phương tiện giao thông 1 chút. Tham khảo ai cũng nói xe chạy cung đường Hà Nội - Hạ Long "ghê" lắm
Mình dự định ở lại Hạ Long 2 ngày 1 đêm. Theo mình nghiên cứu trên bản đồ đi từ Thái Bình đến Hải Phòng rồi mới qua Hạ Long, vậy theo bạn có nên đi theo cung đường Thái Bình - Hải Phòng (đi Cát Bà như bạn tư vấn rồi ở lại khách sạn ở Cát Bà), sáng hôm sau đi Hạ Long rồi về lại Hà Nội luôn ko?
À ngoài ra mình muốn tìm các bản đồ Hà Nội, Sapa, Ha Long thì tìm ở đâu hả bác? Mình có đi mấy nhà sách ở SG mà tìm ko thấy

Last edited:
Phải công nhận là bác tư vấn quá chi tiết và rõ ràng. Cộng thêm giọng văn dễ thương, nhiệt tình. Cảm ơn bác Dudi nhiều nhiều!
Mình có 1 tuần ở HN nhưng chắc cũng chỉ đi được Sapa và Hạ Long vì phải dành ra 1-2 ngày đi Thái Bình (quê hương của người đồng hành)
Lịch trình dự kiến sẽ là Sài Gòn - Hà Nội - Sapa - Hà Nội - Thái Bình - Hạ Long - Hà Nội - Sài Gòn nhưng vẫn còn hơi lăn tăn về các cung đường và phương tiện giao thông 1 chút. Tham khảo ai cũng nói xe chạy cung đường Hà Nội - Hạ Long "ghê" lắm
Mình dự định ở lại Hạ Long 2 ngày 1 đêm. Theo mình nghiên cứu trên bản đồ đi từ Thái Bình đến Hải Phòng rồi mới qua Hạ Long, vậy theo bạn có nên đi theo cung đường Thái Bình - Hải Phòng (đi Cát Bà như bạn tư vấn rồi ở lại khách sạn ở Cát Bà), sáng hôm sau đi Hạ Long rồi về lại Hà Nội luôn ko?
À ngoài ra mình muốn tìm các bản đồ Hà Nội, Sapa, Ha Long thì tìm ở đâu hả bác? Mình có đi mấy nhà sách ở SG mà tìm ko thấy

Ủa, em có tư ván bác đi Cát Bà đâu nhỉ :( Đi Cát Bà thì hơi tốn thời gian, phải đi tầu thủy. Đi Đồ Sơn thì chỉ cách Hải Phòng 18 km đường bộ.

Bác có thể đi: SG-HN- Sa Pa- HN- Thái Bình- Hải Phòng - Hạ Long - Hải Phòng - SG.

Tức là từ Hạ Long về không việc gì phải lộn lại Hà Nội, nếu không có việc. Từ Hải Phòng có máy bay về SG, bác tiết kiệm được nửa ngày đi đường để mà đi chơi còn hơn.

Bản đồ HN: http://www.chaocom.com/images/hanoi/HanoiMap.jpg

Bản đồ Sa Pa: http://www.sinhcafe.com.vn/Thumbnai...14178-map-sapa-editor.gif/map-sapa-editor.gif

Còn Hạ Long chả cần bản đồ, nó chỉ có mỗi một con đường ven biển.

Chúc bác thành công

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,489
190,104
Latest member
tranvouu12
Back