What's new

Hành trình luyện mông xuyên biên giới Cam Thái

Xin chào bà con, cô bác nhà Phượt... :D
Đoàn chúng tôi "xử" chuyến Cam Thái trong tinh thần trốn Tết Nguyên Đán triệt để, và vô hình chung được "luyện mông" thành đoàn" khỉ đít đỏ " Việt Nam xuất ngoại qua Cam-Thái. Chúng tôi đi từ mùng 28 tết (lúc bà con kẹt ở Việt Nam đang xoắn đít, tóc xù vì "mua Tết") ăn chơi cho tàn thây khô đến mùng 5 tết mới chịu về VN đễ xin lỗi cùng thân bằng quyết thuộc rằng con lỡ dại lần này, lần sau có Tết con ko còn dám đi chuyến này nữa( nói ngoài miệng) mà là đi chuyến khác(nói trong miệng) =)) . Ai nhìn chúng tôi đi cũng há hốc mồm vì lịch ngồi Bus gần như 4 ngày " quá phê", đi ngay khi căng thẳng nổ ra giữa mấy thằng vịt Cam -Thái đang tranh chấp cái đền bé tí tì ti mà đầy hấp dẫn "quá nguy hiểm", còn thêm nghe đồn phe áo vàng khè biểu tình rầm rộ ở BKK, lập trại cho mục đích chiến đấu lâu dài"quá căng thẳng" lại thêm tình hình nhân sự trong đoàn thay đổi liên tục ở phút 90" quá cập rập"... Toàn là bad news. (NO)

4 cái "quá" ---->1 cái "đáng" nên cuối cùng thực hiện theo lời bác Phượt dạy: đi là ko chờ, ko đợi. Đi là không hối tiếc dù cho tình hình có như thế nào đi nữa, nên 11 con người tay xách, nách mang, kẻ bỏ vợ, người bỏ con, em bỏ người yêu, con bỏ ông Bu, bà Bô, chị bỏ lũ em nheo nhóc, bỏ luôn lũ bạn mà mọi năm hay cùng lượn phố Sài Thành trong những ngày Tết để rồi mang cảm giác bị "chặt chém" và nghe câu muôn thở" Tết mà em"... ặc ặc...;)

Last edited:
Mặc dù phải di chuyển bằng xe local bus nhưng tinh thần của bạn này vẫn rất hưng phấn nhá :
attachment.php

( Bonus : cái nì sẽ thể hiện được hết tinh thần của cả nhóm !!! nếu bạn MK có gì thắc mắc thì lấy biểu quyết cả nhóm nhá.....(c))
Và chúng ta đã đi đúng đường rồi nhé :
attachment.php

Phải nói là các bạn Cam - Thái làm du lịch rất good. Trên đường đi các bảng chỉ dẫn, tên đường rất rõ ràng cả tiếng địa phương và tiến Anh.
Ở Cam cũng có rất nhiều đặc sản địa phương , nhưng nếu bác nào bụng dạ không tốt thì cũng không nên thử nhé :
attachment.php

Con này giống sò huyết nhưng lại đổ đầy ớt lên trên giống như món sò huyết rang ớt ý.
attachment.php

Con này thì không biết là chim cút hay gà nữa , nhưng chắc chắn là gia cầm òi...
attachment.php

Còn đây thì là châu chấu và bò cạp.

Cái vụ vé vé - sticker lại cửa khẩu phía Cam làm cho mấy Anh Em mất hứng chụp hình nên không có cái hình nào cả.
Sau khi qua cửa khẩu vào đất Thái rồi mới thấy khỏe. Trong lúc ngồi chờ xe để đi Bangkok, Các phượt tử lúc này mới thể hiện tinh thần nhà phượt " Kết bạn bốn phương " :
attachment.php

Đây là 2 bạn Khoai tây đi cùng chuyến xe từ Pattambang và cùng nhau sử dụng các loại ngôn ngữ để giải thích vụ vé hay sticker ở phía bên cửa khẩu Cam.

Cái gối mà matkieng show hàng là tác phẩm của c Gấu nhà ta... AH, mà chị Minh nói gì chả ai hiểu, có phải ý là anh nào hăng ámu đánh bài thì tiêu đời ko???

Sau 1 ngày tương đối khỏe re từ SG-PP thì ngày 2 là ngày "cực hình" với nhóm 2 :(

Ngày 2 : Phnom Penh – Bangkok

Tình hình chuyến đi ngày hôm ấy của nhóm 2 cũng không khá hơn nhóm 1 là mấy, bởi vì cũng cùng đi local bus.

Vì nhóm 2 không mua vé liên tuyến từ SG-PP-BK ( 25$) mà chia làm 2 chặng : SG-PP với xe Kumho (8$) và PP-BK (15$) với xe gì thì tui không biết nữa ( tại toàn tiếng Cam thui), chỉ biết Phnom Penh transportation số 168 thì phải.

Hình như ở PP thì cái trạm xe đó là duy nhất. Còn cái xe nó tệ thế nào thì anh matkieng đã trình bày đầy đủ. Tui chỉ thêm một số điểm thế này (theo tui suy đoán  )

- Xe khởi hành lúc 6h30, dừng lần thứ nhất lúc 8h cho bà con ăn sáng. Nhóm tụi tui vì dậy sớm – lúc 5h (siêng quá thể lun) nên lúc lên xe đã mua bánh ngọt lót dạ. Vì vậy lúc này không đói nên cho qua luôn.

- 10h xe dừng lần 2, lần này thì tụi tui đã bị “ lừa tình “ nè. Chắc tại vì xe local bus, nên nó cũng không quan tâm đến foreigner thì phải. Tụi tui có biết là lần này để ăn trưa luôn đâu, cứ đinh ninh là sẽ còn dừng lần nữa nên thôi để lát ăn luôn. Ai dè…

- Sau một hồi thả - rước khách chán chê, xe dừng tại một điểm thứ 3. Lúc này thì dân Cam đều xuống và vác theo hành lý theo. Các bạn khoai Tây cũng làm y chang, chỉ có nhóm tui là hiên ngang đi xuống tay không . Xuống xe rồi mới hốt hoảng nhìn người. Ủa, sao ai cũng xách đồ xuống??? Nhanh chân chạy đến hỏi bạn lơ xe, nói là tao đi BK. Và được bạn í trả lời là lên xe lại, vì gần tới border rồi.

Cuối cùng, sau mấy tiếng ngồi mòn mông, xe cũng đã đến border, chúng tôi mừng húm. Trên xe lúc này chỉ còn nhóm tui và một số bạn khoai Tây cũng đi BK. Nhanh chóng lấy hành lý xuống, chưa kịp vui mừng thì bạn lơ xe thông báo là xe chỉ dừng ở đây thôi. Hic, lúc này nhìn mặt người nào người í đơ như cây cơ luôn. 3 người hớt hơ hớt hải hỏi kỹ lại bạn í, nếu xe dừng ở đây thì từ đây đi bằng gì, sau đó thế nào. Lòng lo lắng khôn nguôi.

Bởi vì ai cũng lần đầu đi bus qua biên giới, không ai hình dung được cảnh “ngang trái “ thế này. Đang trong lúc “ lòng dạ khôn xiết” thì bu quanh là một số bạn cò đã mon men. Nào là mày đi đâu? (cả Anh lẫn Việt) rồi cho tao xem vé…Tiện đây cũng nhắc lun pà kon, khi qua cửa khẩu các nước, cứ cầm chắc vé trên tay. Bởi vì sao? Lúc đầu chúng tôi cũng không biết thế nào, nhưng vì sis Diệu có nói không đưa vé cho ai hết. Nên hễ có bạn nào hỏi thì cho nó nghía cái rồi thôi. Ta nói, lúc này đã là hơn 3h chiều rồi.

Liếc mắt thấy mấy bạn khoai Tây thẳng tiến, cả nhóm nhanh chóng chạy theo. Đang đứng xếp hàng làm thủ tục thì có một chuyện bất ngờ xảy ra. Bà con nghe đến đâu khoan vội lo lắng, bởi vì nghe rồi thì sẽ “à ra thế …” Có 2 bạn Cam, đẹp trai, ăn mặc chỉnh tề lắm nha, ngồi tại cái bàn bên tay phải. Vừa thấy chúng tôi, hai bạn í la lên “ Vietnamese ?”. Đi ra nước ngoài, người ta nhận ra mình là khoái lắm, thế là “bị dụ” luôn. Anh í rất lịch sự :
- Nói được tiếng Anh không ?
- Được.
- Tụi mày không đi được (sau một hồi cầm passport lên ngắm nghía)
- %&(&)*)*%^#%@
Tất cả ánh mắt nhìn nhau ngơ ngác. Chuyện này là sao? Tại sao không qua được? Sis Diệu hỏi lại, thì biết là cái tờ giấy khai xuất nhập cảnh vẫn để trống. Thế là 3 cái tay lôi viết ra hý hoáy. Xong, đưa lại cho hai bạn í. Một bạn nhìn sis Diệu và nói “ Mày muốn tao đóng dấu cho mày hay mày tự đóng? Nếu tao đóng thì 5$/người.”, nghe xong thì khỏi nói lun…3 người quay một hơi đứng xếp hàng mà trong lòng thầm nguyền rủa “cái bọn lưu manh, nghĩ VN dễ dụ hả mài” (NO)

Thủ tục ok, đi ra ngoài, nhìn dáo dác. Bây giờ thì sao nhỉ? Từ xa có 1 bạn Thái đi tới, câu hỏi quen thuộc “ Tụi mày đi đâu? Vé xe đâu? ” Cảnh giác và cảnh giác.. Nhưng, sau một hồi bạn í kiên trì hỏi, chúng tôi nhìn trên tay hắn đầy vé. Suy nghĩ một chút, quay lại hỏi mấy bạn khoai Tây cùng xe đang ngồi đợi ( thật ra là đang đợi mình nhưng nào có biết đâu hihi) hỏi “ Tụi mày cũng đưa vé cho nó àh?” Mấy cái đầu cùng gật. Chìa vé ra, cả nhóm quay mặt đi cùng cười vì “chuối quá thể” =))=)) . Mà thật ra nghĩ lại, nếu lúc trước khi qua border mà đưa vé cho bọn cò rồi thì còn gì nữa mà đưa nhỉ. Bởi vậy, cảnh giác là trên hết ..

Lúc đi thì cái xe hơi xấu nhưng được cái nó to, bây giờ thì nó nhét mười mấy con người cho lên 1 cái xe nhỏ xíu, chật chội, không thể ngồi cho đàng hoàng. Hậu quả của việc xe nhỏ, đầy ắp người + hành lý và ngồi cuối xe với việc xe chạy như “ thú nhún” thì đến được BK, tui cũng vật vã theo hic X(.

Nhóm 2 đến Khao san road cũng khá trễ, hơn 8g tối một chút. Đến lúc tìm được ks thì người nào cũng đuối như trái chuối, bởi vì cả ngày chỉ ăn được 1 or 2 cái bánh ngọt + nước lọc. Sức lực cũng không còn, chỉ ước ao lên phòng nằm một giấc hihi…

Đến ks, cả đoàn hội tụ. Hành trình kế tiếp sẽ đợi nhóm 1 tiếp tục với ngày 3, cũng là ngày 2 của nhóm 2.

@all : công nhận, có đi rồi mới biết. Tưởng chỉ có VN mình “hành hạ”, ai ngờ bạn Cam cũng biết “ mần ăn”. Bởi vậy mới nói, đất nước người ta giàu như Thái, Sing…không sao, chỉ có VN, Cam mới ham hố mấy vụ này…chẹp chẹp.

Nhóm 1 đi ko bị tình trạng kêu đưa 5 usd như nhóm 2 ở Biên giới, mà qua cửa khẩu cũng tương đối dễ dàng. Nói chung là tình hình đi cũng # nhóm 1, ngồi lê xe ko biết ji hết( nhưng có làm wen với 1 thằng người Hoa nên cũng đở, chí ích là biết mình đi đúng và bao lâu thì tới....).
Đi như thế mới là "phượt" đúng nghĩa đấy các bạn,,,, cùng trải nghiệm những cảm giác thú vị...mình hoàn toàn ko hối tiếc khi đi cung đường như thế...
Cũng giống như nhóm 2: Xe từ PNP-Poipet là xe 45 chỗ, còn từ Poipet qua BKK thì đi xe 16 chỗ thôi, thời gian khởi hành từ PNP khoảng 6h30 đến Khaosan khoảng 8h00 tối( xe rước từ Poipet sẽ chở khách đến Khaosan, ko cần xe trung chuyển các bạn nhé.....).
Tiền vé xe khi đã mua ở Việt NAm từ PNP đi BKK khoãng 25 usd thì ko phải ra tiền ji nữa nhé, kể cả qua cửa khẩu cũng ko tốn xu nào)....25 usd từ SGN-Khaosan là đúng nhất....ko phát sinh ji thêm..........

Ngày 3 : BKK - Ayuthaya

Sau 15ph tranh chấp dằn vặt ỉ ôi ;), nhóm 1 quyết định thẳng tiến Ayuthaya, 85 km về hướng bắc BKK, thay vì đi shopping giết thời gian để chờ nhóm 2 như kế hoạch ban đầu. Cả đoàn lại khô với khổ thêm 3 tiếng đồng hồ với bus và xe dù, nhưng cũng đáng công. Cố đô Ayuthaya mở ra như một bất ngờ nho nhỏ, phủ đầy tàn tích của cả một thời hoàng kim, bao quanh bằng các nhánh sông xanh và những nhịp cầu gỗ đỏ. Tương truyền Ayuthaya đã từng có thời là một trong những thành phố bự nhất thế giới, là trung tâm giao thương trọng điểm, là nơi thuyền buôn từ khắp nơi nườm nượp đổ về dưới bóng dãy dãy đền đài xa hoa dát vàng nạm ngọc ... Nghe có vẻ hoành tráng, cho đến khi quân Burmese (gọi nôm na là Miến Điện thì phải) tàn phá gần như toàn bộ thành đô (lũ dở hơi, làm phí mất 1 chỗ đẹp thế này >"<).

Di tích ở đây nhiều đến mức chẳng ai nhớ nổi mình đang ở khu nào tên là chi, chỉ biết chạy lông nhông cho đúng hẹn với người lái xe tuk tuk để kịp thăm đủ 3 cái đền tiêu biểu (bệnh thành tích ấy mà), lòng cứ nơm nớp sợ quá giờ thì phải xì thêm tí bath cho tuk tuk (May mà bác tài xế cũng dễ xương).

... To be continued :D

Cái gối mà matkieng show hàng là tác phẩm của c Gấu nhà ta... AH, mà chị Minh nói gì chả ai hiểu, có phải ý là anh nào hăng ámu đánh bài thì tiêu đời ko???

Hờ hờ, tình hình là các bác nhóm 1 bảo là đi toilet ở cửa khẩu Mộc Bài phải trả tiền. Nhưng thực tế là free đấy các bác ợ, hị hị

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,577
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back