What's new

[Hỏi đáp] Hành trình Munich-Vienna-Budapest-Prague-Copenhagen

Thế có nghĩa là Slovaquie không có gì hả, tại mình coi bản đồ thấy nó gần Vienne quá nên nghĩ 1 ngày chạy qua coi như cũng biết thêm Slovaque.

Không đến mức là không có gì, nhưng Slovakia với Czech tớ nghĩ là như nhau, ngoài cái cái gì của Czech cũng gấp 2 lần Slovakia (dân số, diện tích ...). Qua khoảng hơn mười năm ly dị tớ nghĩ Slovakia, đặc biệt là Bratislava chưa đủ hình thành nét riêng, độc đáo gì so với thời còn liên bang (Thời đó dân Tiệp gọi Blava là Velka dedina - ngôi làng lớn, còn trước nữa Pressburg - tên cũ của Blava chỉ là town nhỏ cho hội vua chúa từ Vienna đi săn dừng chân). Trong khi đó Praha với các điểm du lịch xung quanh hấp dẫn hơn nhiều.
Blava chỉ nên đến nếu bạn tiện tàu, xe khi đi Praha từ Vienna hay Budapest, ghé vào nửa ngày, đi dạo lòng vòng trong old town, qua thăm lâu đài (Bratislavky hrad), rồi tiện chân qua cầu Mới (novy most) bắc qua sông Danube), lên quán cafe khá độc đáo trên cầu ngắm cảnh thành phố, ăn một hai món đặc trưng của Sloven trên đó hay ở mấy restaurant trong phố cổ, thế là đủ :)

Ko biết các tp kia thì thế nào nhưng mình khẳng định nếu bạn đến Munich không bao giờ bạn phải lo về an ninh, kể cả móc túi ăn cắt vặt v..v.v. vì hệ thống an ninh của Munich là nhất nước Đức, có thể là nhất nhì Châu Âu và cũng là top của Thế giới :).

Dạ, Munich thì tương đối an toàn nhưng cũng không đến mức độ tuyệt đỉnh như bạn tả đâu. Những gì báo chí đưa tin thời gian vừa qua còn hơn cả móc túi, ăn cắp vặt, ví dụ như
- Một du khách người Úc bị lái xe tắc xi đánh nhừ tử, cướp sạch và tống ra khỏi xe (NO)
- Một nam du khách người New Zealand bị một gã nam khác lôi vào bến xe buýt và rape :T
...đó là 2 trường hợp điển hình. Chả ở đâu là thiên đường an ninh cả, đề phòng vẫn là tốt nhất.

PS: Sang Slovakia thì nhất định phải thử bia Zlatý Bažant ngon tuyệt cú mèo (HH)

Gửi các bác 1 tí motivation du lịch Munich

Cho mình hỏi thêm là sang Hungarie với Séc thì nên đổi tiền ở nhà ga, sân bay, quầy đổi tiền trong thành phố hay là ra ATM rút tiền mặt, trong mấy cách trên thì cái nào lợi nhất.
Mình đang đặt hostel thì thấy ở mấy hostel nó ghi là nên vào city đổi tiền hoặc rút ở ATM chứ không nên đổi ở sân bay.

Theo mấy cách trên em nghĩ, nếu bác đã có thẻ ATM thì bác nên rút tiền ở máy tự động là tốt nhất vừa rẻ, lại tiện lợi ở mọi nơi, tỷ lệ % phải chăng. Còn không tốt nhất bác cứ cầm tiền Euro sang vậy là Ok, vì ở các khu du lịch đều quy ra tiền E cả.
Còn bác mà cứ đổi ở những nơi còn lại em nghĩ là không an toàn cho cái ví của bác. :))

Đúng là nếu bạn có thẻ visa/master đc 1 bank ở châu âu cấp thì khi rút ở nc khác, charge fees cũng ko đắt lắm đâu :D. Cơ mà nên mang theo ít tiền lẻ để tiêu, còn vào nhà hàng hay mua đồ ở shop thì lấy thẻ ra mà cà bác ạ, đỡ phải cầm nhiều nhiều tiền mặt :p

Last edited:
polizia đi về rồi cho tí rì viu đi.
Tớ sắp tới cũng có một chặng đi Dresden - Prague - Budapest - Vienna - Salzburg. Đang có mấy băn khoăn:
- Đi Từ Prague đến Budapest với Budapest vs Vienna thì đi bằng gì thì hay. Thấy có cái student bus thì khoảng 20E một chuyến. Nghe nói đi tàu đẹp hơn, nhưng không biết là có worth it không
- Allocate ngày thế nào cho hợp lý? Tớ định Prague 3-4 ngày, Budapest 3 ngày, Vienna 2-3 ngày (đang muốn xem một cái opera ở đấy xem thế nào :D), Salzburg 1 ngày.
- Đang băn khoăn không biết có nên vòng lên Munich không? Vì sau đấy tớ định quay xuốn Ý nên vòng lên Munich thấy có vẻ ngược đường. Nhìn ảnh Munich thì thấy nó có vẻ modern sắt thép nhiều quá có vẻ không phải taste của mình; nhưng vẫn muốn xem review cảu polizia thế nào

Thanks in advance nhé :D
Mà polizia còn định đi Ý không thế :D

Mình thì đi ngược với bạn, Vienne rồi Buda rồi Prague, vừa rồi không đi Munich được vì không đủ thời gian do được nghỉ có 11 ngày.
Từ Vienna đi Budapest bằng Eurolines hết có hơn 2h thôi, giá vé là 19e, 1 ngày có nhiều chuyến, chiều đi ngược lại có thể rẻ hơn vì giá cả ở Hung rẻ hơn ở Áo.
Từ Budapest đi Prague thì xe chạy lúc 22h30 và đến nơi lúc 6h sáng, giá vé là 4900 HUF tương đương với tầm 18e, chiều ngược lại chắc cũng tương tự.
Bạn thấy không, đi từ Vienna sang Budapest có 2h xe chạy mà mất 19e trong khi chạy từ Budapest sang Praha xuyên đêm cũng chỉ hết có từng đấy tiền.
Về thời gian ở thì mình ở hệt như bạn, Vienna 3 ngày, Budapest 2 đêm 3 ngày, Prague 3 đêm.

Vụ đi Ý thì kế hoạch vẫn đang giữ nguyên vì tháng tư mình được nghỉ xuân 2 tuần, đang chờ đứa bạn ở Paris kịp làm xong thẻ cư trú thì nó rủ mình đi Porto với Barcelona luôn nên mình cũng đang tính gộp lại đi 1 phát 3 nước này luôn.

Cái vụ vé Budapest đến Vienna thì tớ đọc thấy chiều từ Vienna là 19E còn từ Budapest là 13E.
3 ngày ở Vienna có nhiều quá không và Budapest 2 đêm 3 ngày thì có ít quá không :-? tớ đang băn khoăn cái này :-?

Vừa rồi mình đi thì thời gian trú lại tại Vienna và Budapest là gần tương đương nhau tuy nhiên thấy thế là đủ, ở Budapest 2 đêm 3 ngày nhưng ngày thứ 3 mình khởi hành đi Praha lúc 22h30 nên còn thừa cả 1 ngày đi chơi, đồ thì vẫn gửi lại tại hostel được, lúc chuẩn bị rời đi Praha mới ghé qua hostle lấy balô.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,594
190,143
Latest member
joneforex
Back