What's new

[Chia sẻ] Hành trình trên đất phù sa -về thăm mộ Cụ đồ Chiểu-xuyên trà vinh vĩnh long-Tây Đô

Hành trình trên đất phù sa -về thăm mộ Cụ đồ Chiểu-xuyên trà vinh vĩnh long-Tây Đô

Chim tung bay hót vang trong bình minh,
chân cô đơn, áo phong sương hành trình
Từ Long An, Mộc Hóa, Mỹ Tho, xuôi về Gò Công, Tiền Giang
ngút ngàn như một tấm thảm lúa vàng

Được sự hỗ trợ của anh barandom, kinh_van quyết định làm 1 chuyến miền tây.Từ đó đến giờ quả thực chưa đi một lần cung đường miền tây lần nào.Với lại đã 8 tháng rồi ,gắn bó với đôi nạng ,bây giờ quyết tâm làm một cái gì đó.Thế là quyết định lên đường thôi .Chia tay Sài Gòn những ngày mưa tháng 8, chúng tôi về miền Tây. Từng vòng xe cứ lăn dài trên những con đường mà tôi qua
Lộ trình :
1/- Ngày 1 : Sàigòn – Cần Thơ

Sàigòn (cầu Nhị Thiên Đường) – QL50 – Cần Giuộc – Cần Đước – phà Mỹ Lợi – Gò Công -– QL 50 – Mỹ Tho – Cầu Rạch Miểu – QL 60 - TX Bến Tre-tỉnh lộ 885 -Giồng Trôm-Ba Tri -Lăng Nguyễn Đình Chiểu -Tỉnh lộ 887-cầu hàm luông-– QL60 – TT Mõ Cày – QL 60 - phà Cổ Chiên – QL 60 – ngã ba QL53 – QL 53 – Trà Vinh – QL60 – TT Tiểu Cần – QL54 – TT Cầu Kè – QL54 - TT Trà Ôn -Cầu Cần Thơ

2/Ngày 2 : Ninh Kiều -đi ghe thăm chợ cái răng - Cầu Cần thơ -Ql1-Cái bè-Tân An -TPHCM

Bước đầu a barandom khuyên đi đường băng đồng , vì đường 50 đang sửa,nhưng do chưa rành đường lắm nên đành chọn đường lộ đi cho lành :p
5h sáng ,bắt đầu từ TPHCM ,vượt qua cầu nhị thiên đường,2 thằng đực rựa theo hướng đường 50 ,nhắm thẳng gò công mà tiến.Đoạn đường đầu khá ngon lành ,nên ko có gì khó khăn

bắt đầu vào quốc lộ 50 ,ngay từ những khúc đầu tiên ,khói bụi đã mịt mù ,tầm nhìn xa rất hạn chế,may là đường này cũng ít xe tải đi:

Re: Hành trình trên đất phù sa -về thăm mộ Cụ đồ Chiểu-xuyên trà vinh vĩnh long-Tây Đ

Kết thúc với bữa tối :p :
Bánh xèo miền tây :

ốc hấp hành gừng :

Ngày 2 : Ninh Kiều –Chợ nổi Cái Răng -ấn tượng khó phai :
Ninh Kiều buổi sớm :

Loay hoay 1 hồi ,2 đứa cũng thuê dc 1 ghé máy với giá 150k đi tham quan chợ cái răng và cầu cần thơ.giá cả cũng hợp lí.thế là lên đường :

Re: Hành trình trên đất phù sa -về thăm mộ Cụ đồ Chiểu-xuyên trà vinh vĩnh long-Tây Đ

Tạm biệt Cần Thơ, lúc 11h chúng tôi khởi hành về TPHCM.

Khoãng 2h thì tới Cái Bè 2 thằng tranh thủ làm 1 giấc :

Long An- Gạch Đồng Tâm Long An:

Kết thúc chuyến đi. Khoãng 4h30 chiều 2 thằng đã có mặt tại TPHCM.Cũng như núi rừng tây bắc ,tự nhủ trong long sẽ trỡ lại Miền Tây 1 lần nữa.Với những Đồng Tháp Mười,Sóc Trăng, Cà Mau còn đang chờ đó.

Last edited:

Chúc mừng em đã trở lại với các cung đường :)

Hề hề bạn chỉ mới "cỡi ngựa xem hoa". Mún đã hơn nữa thì phải băng đồng cơ.:D Nội cái đám cù lao trái cây từ Cai Lậy -> Cái Bè -> Vĩnh Long -> Chợ Lách. Hoàn toàn có thể băng đò đi qua mà ko tốn nhiều time như đi = đường bộ.

Chúc vui.

Chúc mừng em đã trở lại với các cung đường :)
dạ,hix em chỉ bị hố khoản phà hàm luông ,hix ai ngờ nó đóng của mấy tháng nay

Hề hề bạn chỉ mới "cỡi ngựa xem hoa". Mún đã hơn nữa thì phải băng đồng cơ.:D Nội cái đám cù lao trái cây từ Cai Lậy -> Cái Bè -> Vĩnh Long -> Chợ Lách. Hoàn toàn có thể băng đò đi qua mà ko tốn nhiều time như đi = đường bộ.

Chúc vui.
^^ Tiếc là chưa tìm hiểu kĩ và thời gian còn bó hẹp nên k đi dc
1 phần nữa là do sức khỏa chân cẳng mình còn yếu chứ nếu ko là băng đồng lun rồi .Đoạn Ba Tri đi quà phà mỹ an rồi băng đồng tiếp nhưng sợ ko kịp cái hẹn ở Cần Thơ nên đành trô ngược đường bộ về ..

Ủa, vậy là bạn kinhvan đã đi phượt lại một cách ngon lành rồi àh, mình chúc mừng bạn nhé!Bạn khỏe mạnh lại, lại đi phượt bằng xe máy ngon lành như thế là rất tốt. Mình còn ko thể đó bạn.

Có dịp, mình phượt chung một chuyến nhé!

Chúc mừng bạn nhé, mừng vì bạn đã đi lại được và tiếp tục thực hiện tiếp những ước mơ, những cung đường dang dỡ của mình. Cố gắng thường xuyên luyện thể lực lại nhé. Vững tay súng, chắc tay ga nhé bạn. Nếu bạn có dịp xuống Cà Mau cần tư vấn gì thì nhắn tin cho mình trên phuot, giúp được gì mình sẽ giúp.
À mà lần sau có dịp xuống lại Cần Thơ, các bạn nhớ ghé hẻm 1 đường Lý Tự Trọng, khu đấy có món vịt nấu chau cực ngon. Hoặc thưởng thức món cháo sò huyết, bánh hỏi nem nướng. Cape thì vào trường đại học CT uống cho thoãi mái.
Xuống Cần Thơ mà chưa ăn vịt nấu chau thì coi như bớt đi 1 tý niềm vui roài, hị hị hị.

Mừng cho kinh_van đã có thể tiếp tục trên đường Phượt. Chúc em chuyến đi nối tiếp chuyến đi, giữ vững chân cứng đá mềm, em nhé!

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back