What's new

Hành trình vượt Cửu Long và lại...mũi Cà mau..

Em nhớ là sau chuyến đi Cửu Long về không kịp viết lách lại hay ảnh ọt cái gì nữa. Thất hẹn với bác Dugia.

Em xin kiểm điểm rút kinh nghiệm ở đây.

Những bức ảnh cửa sông trong chuyến đi dành tặng bác Dugia , người rất thích phượt bằng xế nổ. Và cũng chỉ có xế nổ mới có thể vượt qua 9 cửa sông Cửu Long.

Ảnh tại mũi Cà mau em xin tặng bác Hoangbquang.... Người gắn bó với Cà mau từ khi em còn chưa biết phươt.

Em xin góp về Cà mau nhé.

Các bác đi rồi cho em hỏi một chút thông tin về Mũi Cà Mau với. Tình hình là chiều thứ 6 tuần sau em xong việc ở Cần Thơ, em có khoảng thời gian từ chiều thứ 6 đến tối CN nên đang muốn đi xuống đất Mũi cho biết, nhưng em đang băn khoăn:
1. Không biết với khoảng thời gian đó có đủ thời gian để em xuống Mũi CM rồi quay về SG trước 8h tối không?
2. Với khoảng thời gian đó em sẽ đi lại như thế nào và dừng chân ở những điểm nào thì hợp lý? tên khách sạn và điện thoại (nếu có)
3. Em nghe nói thì hình như phải thuê canô hoặc đi tầu để thăm Mũi, Các bác cho em hỏi giờ tàu và giá cả đi lại, nếu thuê cano thì giá cả sẽ thế nào và đi mất bao lâu?

P/S: em có một mình, lại đi lại bằng xe đò nên bác nào tư vấn giúp em thì lựa chọn giùm em những phương án phù hợp với nhé!

Cám ơn các bác trước nha!

Các bác đi rồi cho em hỏi một chút thông tin về Mũi Cà Mau với. Tình hình là chiều thứ 6 tuần sau em xong việc ở Cần Thơ, em có khoảng thời gian từ chiều thứ 6 đến tối CN nên đang muốn đi xuống đất Mũi cho biết, nhưng em đang băn khoăn:
1. Không biết với khoảng thời gian đó có đủ thời gian để em xuống Mũi CM rồi quay về SG trước 8h tối không?
2. Với khoảng thời gian đó em sẽ đi lại như thế nào và dừng chân ở những điểm nào thì hợp lý? tên khách sạn và điện thoại (nếu có)
3. Em nghe nói thì hình như phải thuê canô hoặc đi tầu để thăm Mũi, Các bác cho em hỏi giờ tàu và giá cả đi lại, nếu thuê cano thì giá cả sẽ thế nào và đi mất bao lâu?

P/S: em có một mình, lại đi lại bằng xe đò nên bác nào tư vấn giúp em thì lựa chọn giùm em những phương án phù hợp với nhé!

Cám ơn các bác trước nha!

Chiều thứ 6 bạn đi xe Mai Linh từ Cần Thơ xuống Cà Mau hết 4h. Đến ngay khu trung tâm Cà Mau thuê ks rất dễ và có quán ăn đêm thỏai mái.
Sáng hôm sau đi xe ôm 5k ra bến canô cao tốc chọn tàu đi xuống đất mũi giá 70k. Tàu khởi hành khỏang 8h đến đất mũi khỏang 11h. Thuê xe ôm 10k vào khu du lịch đất mũi. Chơi trong khu rừng đước chừng 1h30 ra ăn cơm tại nhà hàng. Hẹn xe ôm vào đón ra bến tàu đi về lại Cà Mau, chuyến cuối hình như là 14h30 về tới Cà Mau khỏang 17h30. Có thể về luôn Sài Gòn trong đêm sáng CN là tới.
Cũng có thể ở đêm lại Đất Mũi nếu muốn, sáng đi canô về lại Cà Mau rồi đi xe Mai Linh về SG.

Khu trung tâm Cà Mau và quán ăn đêm ngay dưới khách sạn.

Về Cà Mau chớ bỏ qua món đặc sản Rùa Rang Muối : Nồi đất to, lớp một lượt muối hột dưới đáy nồi, lật ngửa rùa sống đã rửa ráy sạch sẽ cho vào, đổ thêm muối hột, đậy nắp cho lên bếp than. Muối nóng nổ lộp độp từ từ tiễn đưa rùa về cõi hư vô. Khi muối hết nổ là rùa vừa chín tới. Bê nguyên con đặt lên bếp than nóng dọn ra cho thực khách tự mổ xẻ lấy. Chấm muối ớt ăn kèm với rau răm, thơm xắt miếng, khế chua chuối chát. Từng miếng thịt ngọt đượm vị rùa nóng hổi lại đồng hành với ly đế Gò Đen chỉ làm thực khách thấy sao mau hết thế, giá mà đưa cụ Rùa hồ Gươm vào nồi mới đã khà khà.

Hoặc món Bún nước lèo : Sợi bún vùng Sóc Trăng, Cà Mau trắng đục dài và dai chứ không mềm và bở. Nước nấu có vị mắm đặc trưng của người Khome ăn rất đậm đà (thành ra ở Sài gòn còn gọi là bún mắm). Đặc trưng của bún là có thịt cá lóc rút hết xương, có tép và có thịt quay. Dân nhậu thường kêu thêm đầu cá lóc (còn nguyên bộ ruột) vừa ăn vừa hít hà hương vị thơm ngon của tô bún, vừa nhẩn nha chấm mút vị ngọt béo của đầu cá lóc và thêm chén rượu nếp Gò Đen đưa cay là niềm hạnh phúc của nguời dân lao động miệt vườn Nam bộ.

Trời cái mòn rùa rang muối trên kia làm e thèm quá đi mất, biết đến bao giờ mới được đi đây???

Cám ơn các Bác nhé! Em đang ở Cần Thơ rùi, 10h sáng mai em sẽ bắt xe Mai Linh đi Cà Mau, tối CN là có thể có mặt ở HN rùi, đi xa thấy nhớ HN thiệt!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back