What's new

[Chia sẻ] Hành trình Xuyên Việt xe máy (3 / 2010) Hồi ức chi tiết từ trang 17

Công nhận bác chạy chiếc 66L9-8687 khủng thật, từ Bắc xuống Nam, Việt Nam này còn chổ nào mà bác chưa đi nhĩ !!! Tự hào dân Đồng Tháp quá, em cũng ở Đồng Tháp nữa nè, mai mốt cũng noi gường bác mới được.

Công nhận bác chạy chiếc 66L9-8687 khủng thật, từ Bắc xuống Nam, Việt Nam này còn chổ nào mà bác chưa đi nhĩ !!! Tự hào dân Đồng Tháp quá, em cũng ở Đồng Tháp nữa nè, mai mốt cũng noi gường bác mới được.

Chào bạn, mình vẫn còn sót lại 1 số đảo ở VN chưa mang xe máy ra đó được, có đi nhưng đi bằng xe khác.
Mà bạn ở ĐT chỗ nào? Nhưng hình như bạn đang sống và làm việc tại SG. Mình cũng vậy? Có gì hôm nào rãnh ới 1 tiếng đi cà phê cho rõ mặt đồng hương nào...

Hi.
Thấy mọi người được Kiểm Lâm dẫn đường chạy lên Bạch Mã mà ham. Chẳng như tui + SV năm 2 ( đi vào 06/2010) phải cuốc bộ từ dưới lên... hix...
Vì lâu quá, chẳng nhớ gì nhiều về chuyến đi Bạch mã năm rồi nên không thể lập 1 topic riêng, sẵn đây xin chủ thớt nhường cho tui 1 miếng đất..
- 9h00 bắt đầu từ chân núi (trạm kiểm lâm) sau khi mua vé và nghe chị Recieption căn dặn:
+ chỉ đi đến km8 là quay lại - vâng ạ
+không được nghỉ đêm, phãi quay xuống núi trước 17h00 để lấy xe honda ( mọi người về hết , ko ai giữ xe ).....

( 2 thằng vác 2 ba-lô to đùng, mà lại đi 8km rồi quay xuống .. có họa điên..)
- Cuốc bộ dưới trời nắng chang chang đến
km8 vẫn còn tươi tỉnh.
Chàng sv đây:
[/IMG]
- đến km 14 ( ks bạch Mã) vào lúc 16h00. Ngủ ở đó, chung phòng với mấy anh KL, sau khi nghe anh Đồn Phó dọa "thi hành chức trách" ...
.........
- Sáng hôm sau mới đi tiếp lên đỉnh = đường mòn trong rừng, ko chụp được 1 tấm hình nào ở đây vì ko dừng lại được. suốt con đường, chỉ dừng lại vài giây để gỡ vắt bám vào ống quần...rồi lại đua với vắt....
Kết quả của cuộc đua:
[/IMG]
- Lên đỉnh Bạch Mã, chụp vài tấm hình Đầm 2:
[/IMG]
vác' cái này cả ngày, xài có 15 phút;):
[/IMG]
- 9h30 sáng xuống lại KS Bạch mã, thu dọn đồ đạc rồi theo đường mòn Đỗ Quyên xuống Ngũ Hồ.. -qua thác' Đỗ Quyên........ rồi xuống núi.
Ngũ Hồ là 1 hệ thống 5 hồ tương tự vậy nè:
[/IMG]

- xuống đến chân núi nghe la 1 hồi vì dám "giỡn mặt với người thi hành công vụ". Lấy được honda thì ko thấy' 2 nón BH. Khỏi thắc mắc, hiểu ngay " vì sao em mất"...
Hiện nay Bạch mã vẫn đang sửa chữa, chưa mở lại các Tuor, nhưng ... máu thì vẫn lên được thôi(NT)

Last edited:
Cha cha, nghe các bạn kể mà ham, bạn nào có kế hoạch xuyên Việt vào năm 2012 thì nhớ ll mình nhá. yahoo mass tungnguyen105.

Homestay ở bản người Thái.

Ở nhà, đi học, đi làm, stress nặng quá lôi hình cũ ra coi cho đỡ stress, nhớ cảm giác lúc đi chơi, thong dong và rất ung dung, tự tại và rất tự do, muốn đi tới đâu thì tới muốn dừng ở đâu thì dừng, nhớ lúc trên đỉnh đèo Pha Đin, giữa cái nắng gay gắt hầm hập, có ai kia hổng hiểu rằng độ ẩm và nhiệt độ hổng liên quan gì đến nhau, ở miền Nam trời nóng và ẩm, còn ở đây trời nóng và khô, tự nhiên trên đỉnh đèo có một cái quán nhỏ nhỏ, bán linh tinh đủ loại nước uống giải khát dọc đường, lang thang đi xuống theo đường mòn, gặp mấy chị người Thái đang ăn trưa sau buổi sáng cuốc rẫy, bữa trưa của họ đúng là không thấy thì không tin, và không ăn thử thì cũng không biết cái đó ăn được. Trước khi coi hình để em thử kể coi mọi người hình dung nó như thế nào, mỗi người đem theo một nắm cơm dẻo như xôi, bảy tám người có một dĩa thịt toàn mỡ và chút xíu nước thịt, họ đổ bột Knor ra và hái lá trên cây xuống, gói cơm vào giữa và chấm nước thịt... lá cây bảo đảm là lá cây thứ thiệt, không có vị thanh của đọt xoài hay vị chát của lá cóc, chả có chát, ngọt, chua, béo, thơm gì ráo, vì đó thực sự là lá chứ không phải là rau, nó chỉ thấy mùi ngai ngái và tanh tanh, cảm giác mình ăn một cái lá thực sự nó mới thấy là lạ làm sao. Tất cả xúm quanh gốc cây, cứ với tay lên mà hái, lau bụi vào quần rồi cuốn cục mỡ hay miếng cơm vào mà chấm... họ ăn như thế chẳng hiểu bao lâu nhưng em thấy cái cách họ ăn nó rất bình thường, như là cả ngày này qua ngày kia và đời này truyền đời nọ, dĩ nhiên, họ ăn được thì em cũng phải ăn được, thú thật là chả thấy ngon lành gì nhưng thấy thương, haizzz... giàu thì giàu một kiểu như nhau nhưng nghèo khổ thì mỗi người khổ mỗi kiểu... mà lạ là cái gì là thói quen, là lặp lại hằng ngày thì cái đó không phải là cái khổ, mà là văn hóa, là tập quán, nên rút ra kết luận cho dễ nhớ về buổi trưa dừng bất chợt trên đỉnh đèo Pha Đin là người Thái ở đây ăn trưa với lá cây.

Mấy chị này nhìn tóc búi như thế thì biết chị nào cũng có chồng, và nhất là cái chị mập mập vui lắm, chỉ rủ em tối ngủ lại ở bản cho biết, chả biết có mời lơi hay khách sáo gì không mà em ok liền, ko suy nghĩ đắn đo gì hết, cái chỉ cũng bất ngờ... lúc nói chuyện thì chỉ hỏi "Em bao nhiêu tuổi?", "Dạ, em sinh năm 83" "Sinh năm 83 hả, vậy là em lớn tuổi hơn chị rồi đó, chị sinh năm 92" - Sặc muốn té ghế, nhưng chỉ tỉnh queo và vẫn nhưng chị gọi mình bằng em, hic hic... haizzz... có thể là cái kiểu ở đây là như thế... nên cũng không thắc mắc nữa...

Đĩa thịt mỡ, nước canh, cơm và lá cây.

Cứ hái xuống mà ăn thôi, à, lau bụi đường bám trên lá cây nữa...

Cơm đem theo từ lúc sáng.

Ăn ngon lành.

Em cũng ăn thử, là khách nên được ưu tiên có chút xíu thịt.

Sinh năm 92 đó.

Ăn xong mấy chị chuẩn bị đi làm ngay.

Chỗ này toàn đá, cuốc nửa buổi là phải chỉnh lại.

Em cũng bon chen đi theo coi mấy chị làm việc.

Mấy chỉ còn cuốc cả quả đồi bự, hic hic... thấy em vật vờ ngồi chẳng biết làm gì mấy chỉ biểu thôi đi nghỉ đi, mà chắc có người lạ tự nhiên cứ dòm quài nên mấy chỉ cũng không thoải mái nên em lên quán nước ngồi tám với con bé bán nước.

Cắt móng tay rất sành điệu.

Ước mơ của em là được ra Hà Nội chơi, nơi xa nhất mà em từng đi là Điện Biên, cách đó khoảng 40 cây số...

Còn nữa.

Bái phục các bạn quá, chuyến đi nhớ đời, cặp Mận-đào có vẻ sung sướng nhất, chỉ có Xế thagnvm chạy xe có một mình, ngủ một mình cũng hơi oải nhỉ.

Bái phục các bạn quá, chuyến đi nhớ đời, cặp Mận-đào có vẻ sung sướng nhất, chỉ có Xế thagnvm chạy xe có một mình, ngủ một mình cũng hơi oải nhỉ.

Chào bạn, cám ơn bạn đã ghé thăm topic, bữa giờ tụi mình chưa rãnh để viết tiếp nữa...
thagnv chỉ có chạy xe 1 mình thôi, chứ không có ngủ 1 mình đâu bạn ạh, gì chứ chuyện ngủ là him được ưu tiên nhất trong nhóm luôn đó...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back